Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, na leo naye msanii wa muziki wa singeli akifahamika kama Hemedi Salim Kidanga maarufu Hemedi Kiduku ama Hemedi wa Jahazi. Tutakuwa tukiangazia kwa kina muziki huu wa singeli. Mimi ni Steven Mumbi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuletea makala ya nyumba ya sanaa. Karibu sana Hemedi Kiduku katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Kwa jina, mimi napenda kusimaga bismillah. Kwa jina, anaitwa Hemedi Salim, jina la kisanii naitwa Hemedi Kiduku, au wengine wanapenda kuniita Hemedi wa Jazz. Mimi ni mtoto wa mzee Husufu, mwanae wa kwanza kabisa. Hebu tupe kionjo cha ngoma yako moja ili wasikilizaji wa RFI Kiswahili wakisikia waseme yes, huyu ndiye. We, karibu Tanzania, nchi yenye ufahai kwenye ramani tupo kando ya bahari inapendeza, vivutio mbalimbali na watu wake wakarimu, so wakari wekaribu, tazame mbuga na hifadhi Udzungwa, maporomoko ya maji, mlima Kilimanjaro ndo kilele cha Afrika, yani kama barabara tumelifunika, karibuni Tanzania mauwa mazuri kwenye bostani ya Mungu mahari na gombe ujeuzifaha. Kuna sokwe wenye taswira ya mwanadamu, kijatarangilelwa na Katavi, tembo wakubwa kubwa tena wengi vila idadi nyumbu wa nao hamahama Waserengeti. Kwanii lichaguwa kuimba muziki wa singeli na si miziki ya nyingine? Kwa sababu singeli ndo mziki ambao vibe Tanzania. Singeli ni mziki ambao uko tofauti ambakiakihzade unatoka hapa huko Tanzania, kama tumetunukiwa. Nchi yote dunia nzima, peke yake na huo ndo mziki wetu sisi wa asili. Kuna talabu, kuna mnanda, kuna singeli, hiyo ndo mziki wetu sisi ya asili, hakuna mziki wowote. Lakini singeli imefunika mziki yote hii, lakini singeli ndo namba moja Tanzania. Nani anakutungia nyimbo zako? Nyimbo mimi natengwa mwenyewe hu, anapata chorus ikiwa napata shida, kuna watu wawili, kwamba nikishandu kwa chorus verse na kwa sinda za kuendelea, kwa mtu mmoja anaitwa pima wengi, kaka, mimi nimeishia hapa. Hebu nisikilize, ah mdogo wangu hapa anaweka hichi. Kuna mtu mwingine anaitwa Ajikishi. Brother mimi nimeishia hapa hichi, na kuna mtu mwingine anaitwa Sef Shetani, Shalo Mwamba. Brother mimi nimeishia hapa. Ah mdogo wangu umeishia hapa kiduku, ngoja uendelee, endelea. Na mimi vile vile mimi ni dancer na mwalimu wa kufundisha singeli, na mimi ni mwanzilishi wa singeli, yani mimi ndo mwanzilishi wa singeli mpaka inaitwa singeli. Mbona wa yani wa wengi wanataka kama vile kuchukua hiyo nafasi ya kwamba wao wameanzisha singeli, na wewe ndio mara ya kwanza nasikia unasema umeanzisha, inakuwaje hii? Singeli kwanza kwa naitwa Laza, si unafahamu? Hii Kisingeli ni jina la mtu, kundi letu sisi tukata watatu ndio tukasema ata kwa vile wasanii wanasema sana Kisingeli tunakatika, kwa nini tusibadilishe ndio Kisingeli? Nikambia kazi nakupa Emedi, niko mdoni hapo kwa mzee Yusufu, ndio nikatoa mchezo unaitwa Singeli, miguu unafanya hivi. Ndio mpaka leo hii muziki baada ya kutoa Kisingeli umekuja kuitwa Singeli. Yani mimi ni mmoja wapo katika sisi watu watatu, mimi ndio nilionyesha mchezo unaitwa Singeli mimi hapo, na hakuna mtu atakayejitokeza na kuombea kuanzisha yeye. Sisi tuko watatu, kuna mimi Emedi, kuna Kisingeli, kuna Lamandondo, kuna akuna wengine. Tuzungumzie ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii. Mashairi yake ya Singeli, yanatungwa vipi? Mashairi ya Singeli yanatungwa, yanatungwa kuna kila mtu na mawazo yake. Mwingine akiwa na mawazo, yani kwamba nyumbani msongo wa mawazo, anaandika nyimbo. Mwingine anapokuwa na furaha anaandika nyimbo. Kuna wengine wanasema mpaka wafu mambo yetu ndio wanaandika nyimbo. Ila mimi Singeli wanaandika nitapoona kwamba wasanii wa Singeli wameimba yani kwamba umeona vitu ambavyo have make sense. Mimi naimba kitu ambacho tofauti. Kama hivi nimekuja na huo utalii na utalii wa, wa, wa blue. Tugusia kidogo wimbo wa shida, hebu tupe kwanza kionjo cha shida, alafu baadaye ndio tuje tuzungumzie huo tofauti ambao tutausikia katika wimbo huu wa shida wa wengi. so, kamba, kamba wimbo wako wa Tanzania, wengi tunaishi sio kwamba kwamba leo namka vizuri kesho namka vibaya. Wimbo huu nimetunga kwa sababu mwenyewe alivyokuwa alivyokuwa ali, ali, ngumu, nikasema vipi nikifikia masuala makufuri, gharama, kufunga vioo. Haya msikilizaji, sikiliza kibao hiki cha shida. We, uli, he, mama. He, mama. He, mashairi ya singeli inaonekana mengi yanazungumzia watu wa daraja la chini, watu wanaokaa maeneo duni. Kwa nini mziki wa uswahilini? Huu ni mziki wa uswahilini, lazima wazungumzie wenzako wa, wa kwa chini. Siwezi mii nkatunga nyimbo nkamwimbia mtu wa Masaki ambaye ijue tashida. Mi mwaka, mwaka jana nilienda Australia, naongea mtu nambia na, na na, na na, kuna nyumba yangu natoa shida nambia shida shida ni nini? Yani, kwambia shida hajui, kwa nitamwambiaje? Nitamwambiaje mtu ambaye wale hajui? Lazima nimwambie watu wa chini. Lakini sasa hivi hata wasabei wanapenda muziki wetu, lakini sisi muziki wa singeni muziki wa watu wa wale ya chini ni muziki wa mtaani. Mfano kama kuna msanii mmoja tu asua kwambia, su anakwambia na uza karanga mwanangu nimsaidie, mimi aweza kwambia, si na uza magari mwanangu nimsaidie, yanao uza gari mzee, baadaye muza karanga tunamsaidia mwanae. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Na kutoka jijini Dar es Salaam tunaye Hemedi Salim Kidanga maarufu kama Hemedi Kiduku, Hemedi wa Jahazi. Yeye anasema ni mtoto wa mzee Yusuf. Huyu mzee Yusuf, msikilizaji, ni mwimbaji wa nyimbo za tarab maarufu, amewika sana nchini Tanzania. sanaa ya muziki wa singeli unaiona inaelekea wapi? muziki wa singeli unaelekea pakubwa sana tena pakubwa pakubwa pakubwa pakubwa. Yani nikisema pakubwa, kiongozi, hata mkiingia, ukiingia singeli ni kubwa, yani ni kubwa. Nani aliyekuvutia kuingia kwenye sanaa ya muziki wa singeli? Mziki wa singeli mimi niliupenda kutokana na kama kuambia ugumu wa maisha. Mimi nina kipaji, mimi nilijua ni dansa na nafundisha watu sana kucheza. Kwa hiyo nikasema, kwa nini mimi nacheza? Kwa natunga stomps, kwa nini nisitunge kuimba? Afu babangu mimi mwalimu, babangu mimi mfalme Mzee Yusuf anafundisha watu wengi. Unasikia taabu nyingi, sikia tunzi Mzee Yusuf. Nikasema baba anatunga, kwa nini nisitunge mimi mwenyewe? Na kuna wimbo unakuja Mama Samia nimefanya mimi na Mzee Yusuf. Unaitwa mitano tena wa singeli. Mzee Yusuf kaimba. Na hata hapo kutaka nikupe na kupa usikilize. <laughs> Sawa, hiyo itakuwa ni mara nyingine tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa singeli. Unashiriki na vipi na wasanii wengine? Naona muziki wa singeli, wengi wanafanya muziki huu. Msaga Sumu ana mtindo wake wa kufanya muziki huu, anakuwa kama anasimulia vituko vinavyotokea katika maisha ya kawaida. Hivyo hivyo Dula Makabila naye ana namna yake. Mnashiriki na vipi? Mimi hao tunashirikiana nao lakini hao sawa, wao niamini mimi. Kwa nini? Wanaamini sana kwenye upendo wa kudansi ila nyimbo zangu mimi na kwao zangu mii bora ila Msagasumu mimi ndio mtu ambaye ananishika mkono semu yote. Msaga Sumu mtu polisi. Polisi. Na wa meno. Soma, mimi ndio sehemu kubwa na cover basi mimi na aa nafanya show kubwa mba wa na na na ni wimbo ambao utaishi na, na, na, na, na kuishi msikilizaji Hemedi Kiduko, na kibao kingine kinaitwa ndio basi tena, hiki hapa eh hey, kwenye viwanja vyao leo. Ndio basi tena humu, kipi kili kushawishi ukawatunga nyimbo ambayo inazungumzia haya tuliyoyasikia kwenye ndio basi tena? Mimi nilipata ajali, kupata ajali nilipasuka kichwa, baba yangu mzee Suva kanipeleka agakani nikatibiwa, nikanapigia simu wasani wasingeli, akawa simu zangu hawapokei, afu ndo nyimbo zao zikoiti, afu na mimi ndo nasababisha nyimbo zao, wakati na dance zinde hewani Nikaona kumbe hawa humo ni maimbo wasanii wote ambao walonikataa mimi, nimasema sema, ndo basi ndo basi tena iti mwanaume mashine ndo basi tena ainaga ushemeji ndobasi naile ujaulamba ndo basi tena eti ambazo ndio nyimbo zao nyimbo zao ziloiti kwa, na mimi nikawakataa waite mama ini sauti ya medikiduku mtoto wa jasi Tukielekea ukingoni wa mazungumzo haya, unapatikana vipi mitandaoni? Mtandaoni Facebook na Twitter napatikana medi kiduku, YouTube medi kiduku, Instagram medi kiduku, hadi BBM kote, mitandao yote napatikana medi kiduku. Unaambia je, wasanii wa, wa muziki wa singeli wanakusikia, wasanii wa singeli, nachoambia mimi wasidharau. Ile napenda kuambia vipi, unaweza ukatenda jema wengine wakaona sio hayo yapo kwenye dunia ya leo. Kaza tena, ziba masikia, zidisha juhudi, tunataka maendeleo. Karibuni Tanzania, mjekuona mbuga zetu, jekuona milima yetu, mjekuona ufali wetu. Karibuni Tanzania, karibuni Tanzania, mjekuona mbuga zetu tushaonagasimba oh, oh, oh. Oh, oh. Wana upanda juu ya miti hapo ifazi ya ziwa Manyara, acha uishi Mikumi, njota za meswala na mbogo wanapendezesha mbuka yetu tugungu, ifazi ya Arusha, kuwamelya mbega wa kweli Msikilizaji, kibao karibuni cha kwake Hemedi Salim Kidanga ndiyo kinatufikisha ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, nakwambia juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri, nafurahia muda wako. Nifuate mitandaoni, andika Tinini Mumbi Mb.