Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Waziri mkuu wa Sudan Kamil Idris amevunja serikali ya mpito baada ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo na kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah al Burhan mwezi Mei. Haya najeri wakati huu, vita vilivyoanza Aprili mwaka 2023 kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF vikiendelea kushika kasi na vimesababisha hali mbaya kibinadamu likiwemo bala njaa. Tangu kuanza kwa vita vya Sudan, watu zaidi ya elfu ishirini wamepoteza maisha na wengine zaidi ya milioni 15 wameachwa bila makazi, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, huku wengine milioni nne wakikimbia nchi hiyo. Kujadili kinachoendelea nchini Sudan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Hamdun Marcel akiwa Mwanza nchi Tanzania. Karibu sana kwenye makala Wimbi la Siasa wiki hii. Na kutoka Nairobi naungana naye Dr. Eric Irungu, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia. Karibu sana wakiwa Nairobi. Nashukuru pia, asante uh, nianza nawe a, Dr. Irungu, kwa tathmini yako kinachoendelea Sudan na uteuzi wa waziri mkuu mpya kuunda serikali mpya, unafikiri uundwaji wa serikali hiyo ambayo tunatarajia katika uh, siku zinazokuja una uh, nafasi gani katikati ya vita kujaribu kusaidia kutuliza hali ya Sudan ambayo tunaishuhudia kwa sasa. Hili suala la kuweza kuteua serikali mpya ni mojawapo ya zile juhudi za kuhakikisha kwamba kuna utaratibu uh, wa kuweza kufanya mageuzi katika serikali na kuleta ile serikali ambayo huenda ikakubalika kwa hivyo ni njia ya mwafaka kuelekea katika uh, kutafuta suluhu japo uh, sio uh, rahisi vile, kwa sababu lazima kuwe na michakato mizima ambayo itawekwa kuhakikisha kwamba serikali inatenda kazi utakaohakikisha kwamba watu wote na pande zote uh, huenda zikaweza kuwa na makubaliano na makubaliano na mwafaka wa kuweza kuafikiana jinsi uh, serikali na shughuli zake zitakapoweza kutekelezwa. Na bwana Hamdun, wewe una mtazamo gani wakati huu bado vita vinaendelea? Uh, kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF uh, kwa mazingira haya nchi kama Sudan inahitaji serikali ya na namna gani? Kwanza kabla ya kuhitaji serikali tujibu hili kwamba eh, ni majibu ya moja kwa moja ya jenerali eh, Buruhani kumjibu Dagalo kwamba eh, walipounda serikali kule Nairobi wakati mmoja iliyohusisha baadhi ya watu na kadhalika na baadhi ya vyama kuna watu waliweza kuona kwamba labda Dagaro ana nguvu zaidi kuliko Jenerali Borhani na ana haki ya kuwa na serikali na anguo mko na kadhalika. Nafikiri hili limekuja katika sehemu kama sehemu ya kujibu kwamba nani anaweza akafanya nini, nani ana mamlaka gani na yanaweza kubalika kiasi gani na nani anaweza kuamrisha serikali iwepo nyingine ya kiraia? Naomba urejee hapo pala, maana nimeanza nime ku, ku, kujibu lile la kwanza katika kuweka murwa. Nilikuwa nimekuuliza kwamba uh, Hamdun, unafikiri sasa huyu waziri mkuu mpya anaweza akaunda serikali ya na namna gani, uh, katikati ya vita ambavyo vinaendelea? Bila shaka ataunda serikali ya kiraia, lakini ambayo inaungwa mkono zaidi na jeshi. Kama alivyoteuliwa yeye, atajaribu kuwatenga au pengine kuwatenga baadhi ya watu upande wa Dagaro ili kuweza kumaliza nguvu Nia. Ni mkakati wa kumaliza nguvu Dagalo kwa kipande kipande alichobaki nacho ama sehemu yake ya, ya udhibiti katika harakati zake za kijeshi. Erica, wewe ukitazama kinachoendelea Sudan, kila upande unaonekana kwamba unataka kuunda serikali na hali irudi kama kawaida, lakini hawa majenerali wawili wa RSF na jeshi la taifa bado wanakabiliana. Unafikiri nini kinaweza kufanyika ili kujaribu kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo. La mwanzo ni kuhakikisha kwamba kuna juhudi za kuweza ku, uh, kuleta ule mwafaka mzima. La, lazima zile tofauti za kisiasa na zile tofauti za kijeshi ziweze kuratibishwa pamoja ndiposa waweze kuwa na njia ya katikati ya kuweza kufanya mazungumzo. Na pili, lazima kuwe na uhusishwaji wa wadau wa katika nchi eh, ili kuhakikisha kwamba wadau tofauti wataweza kuletwa aa, na matakwa yao pia yaweze kuhusishwa, kwa sababu kumbuka ya kwamba eh, hivi vita sio au havihusu tu wale eh, wale wale wadau wakuu eh, RSF na na, na serikali kuongozwa na Jenerali Han pia kuna wananchi, kuna mashirika ya kijamii, na kuna mashirika yasiyo ya kiserikali ya ya ya, kuna pia jamii ya kimataifa, jamii ya kimaeneo, tuseme katika eneo la Afrika. Hawa wote ni wahusishwaji ambao wanahitaji kuletwa katika huu mchakato wa kuweza kuhakikisha mazungumzo. Naam, katika siku za hivi karibuni tumeona jeshi likionekana kudhibiti jiji kuu Hatum, na RSF ambao kwa kiasi kikubwa wanadhibiti jimbo la Darfur wamekuwa wakishambulia miundo mbinu muhimu ya nishati na hata uh, kuacha jiji kuu la Hatuma ambalo uh, pia inakabiliwa na kipindupindu bila umeme uh, labda kwako Hamdul Masel, hii inamaanisha nini kwenye vita hivi? Vita haina macho, ni msimu maarufu sana wa Kiswahili, na mtu mwenye kutaka kushinda atahitaji msaada toka shetani, sio malaika tu. Msaada wa malaika ukichelewa, anachukua msaada wa shetani, alimradi afikie lengo lake. Ni jambo baya kabisa. Katika hali ya kawaida, ingekuwa ni teritorio, yani vita kati ya nchi na nchi, ingeleta maana kwa, lakini sasa ndani kwa ndani ni hatari. Unaipiga, una miundombinu, unaharibu, na waliobaki wabaki na, nayo na sehemu ndogo tu ya Umdurman huku maeneo ya ya nini. Kwa ujumla ni jambo la hatari, ni jambo lisilopendeza, na nafikiri jambo kama hili halimletei alimpi tena umaarufu Jenerali e, Dagaro, linamnyima umaarufu na kumwongezea eh, e, umaarufu na utu Jenerali Burhani nam muda wetu kwa kweli unayoma sana, lakini tukifikia ukingoni d Eri Kirungu ukiwa Nairobi a, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa hali ya kibinadamu Sudan ni mbaya sana. Mamilioni ya watu hawana chakula, hawana maji na siku ya Jumanne, tarehe tatu mwezi Juni, Umoja wa Mataifa ulisema kwamba watu zaidi ya milioni nne sasa wamekimbia Sudan, wamekimbia katika mataifa yaliyo jirani. Unafikiri kwamba jumuiya ya kimataifa imeisahau Sudan? Kwanza niseme ya kwamba inasikitisha kwamba matatizo hayo yanapatikana katika hii nchi ya Sudan, kwa sababu uh, kuna siki kubwa ambayo inawapatikana na wale nawae Uh, na ni kweli kwa swali lako uh, jamii ya kimataifa uh, kimsingi lazima tuseme ya kwamba imeweza kidogo kuwapiku Wanasudani. Jamii ya kimataifa haijaonekana kujitokeleza kimasomaso kuweza kutekeleza uh, mipango ambayo itahakikisha mazungumzo yanazidi kufanyika na hali nzima ya kibinadamu. Ikumbuke ya kwamba jamii ya kimataifa imeweza kuwa na ushawishi mkubwa Uh, tuseme katika migogoro mingine au vita vingine uh, mathalan niseme kule Ukraine uh, kule Gaza maeneo ya Gaza kule, you know, ule ukanda wa Gaza uh, kwa hivyo, kwingine tumeona kwamba jamii ya kimataifa imeweza kujitoa mbele na kuweza kutoa hamasa uh, kuweza kutoa mazungumzo na pia kauli tofauti, so lakini inapokujia hapa ni Sudan uh, kidogo tunaona ya kwamba jamii ya kimataifa haijaweza kuwajibika. kwa hivyo Uh, jamii ya kimataifa lazima pia iweze kuchukua ile lawama kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba uh, mazungumzo au hali ya kuhakikisha kwamba hali ya kibinadamu inaweza kutazamiwa imeweza kuhakikiwa. Uh, Hamdun, wao unasemaje kuhusu hilo? Bila shaka vipaumbele vya ulimwengu na hao wanaitwa jumuiya ya kimataifa vinajionyesha bahire, mgogoro kati ya Ukraini na Urusi, mgogoro kati ya Israeli na Filistini vinaonekana kumeza umuhimu na uzito wa vurugu iliyomo katika nchi ya Sudani katika Afrika. Bila shaka inaonyesha dhahiri kwamba Afrika inafikiriwa ikiwa mwisho katika masala mengi ya kimataifa, isipokuwa rasilimali zake. Watu wanaokimbia Sudani na madhara yaliyopatikana hayajalingana na madhara yaliyopatikana huko Gaza, pamoja na kwamba Gaza wamekufa watu wengi zaidi, na hata pengine wanaweza kuwa wamekufa watu wengi zaidi huko Sudani lakini uratibu pengine hautoshi kutuonyesha idadi halisi ya watu waliokufa. Kama wanakimbia watu hadi milioni nne, nafikiri ndio nchi ambayo sasa ina wakimbizi wengi wa ndani na wanje kuliko taifa lolote duniani eh? Na bado hatuwezi kusema lolote, bado dunia haiwezi kusimama kusema hapana. Dhahiri shahiri kabisa kwamba eh, nafikiri ni, ni dunia hiyo, jumuiya ya kimataifa imeipa kisogo Eh, imelipa kisogo swala hili ni gumu la Afrika, na hapa naona pengine hiyo jumuiya ya kimataifa inayotajwa, maana mimi wasijua hata vizuri, labda ni Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na na na na na Switzerland na nyinginezo, zinataka Afrika iendelee kuteketea, labda kama ndio hilo. Lakini kimsingi hiyo jumuiya yenyewe ya kimataifa ime, imeitelekeza Sudani. Nam, kwa wiki hii tufikie hapo kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana, Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania. Lakini pia ni kushukuru Dr Eric Irungu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, ukizungumza nasi ukiwa Nairobi. Asante sana, asante pia. Nashukuru na msikilizaji, hadi wiki ijayo tutakapokutana tena. Kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri.