Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Carol Korir. Mara nyingi raia hufurahia mwishoni mwa wiki au siku kuu, sababu ikiwa ni siku za kupata mapumziko, kufanya sherehe na kufanya mambo mengine kufurahisha nafsi. Lakini ushawahi kuwaza siku kuu ambayo taifa zima linaweka pembeni shughuli zingine zote ili kufanya mazoezi? Hili hutokea nchini Rwanda, ambapo kila jumapili ya kwanza na ya tatu ya kila mwezi wananchi wote wakiongozwa na rais wanashiriki siku ya mazoezi, ambapo magari yote yanafungiwa hadi mazoezi kumalizika. Na Kenya nako imeamua kufuata nyayo za Rwanda katika mkakati wa kupambana na ongezeko la magonjwa yasiyoambukizwa. Karibu katika makala ya asia njema, tuangalie kwa undani zaidi sera hii ambayo Kenya imekuja na nayo. Sera hii inalenga kutoa mwongozo wa vyombo vya dola na pia sekta binafsi kuweka miundombinu na kuja na mikakati ya kuwawezesha wafanyikazi wao kufanya mazoezi mara kwa mara wakati wa kazi au nje ya kazi. Gladys Mugambi ni mkuu wa kitengo kinachohamasisha kuhusu siha njema katika wizara ya afya nchini Kenya, anafafanua. Tunapeana mwongozo ambao utasaidia wakenya waweze kuzoea kufanya mazoezi Afya sio hiyo kutokuwa na hiyo magonjwa ni pia kuwa na akili ambayo inafanya kazi vizuri, na mazoezi ndio inasaidia kwa hiyo yote. Na pia tunajua kwamba wakati hata tumepata wagonjwa wako na hayo hizo shida, mazoezi huwa inasaidia. Hata saa zingine, kwa wale ambao wamepata hata ma-accident wanahitaji kuwa na, na exercise, ili waweze kupona. Lakini kwa mambo ya promotion tunaangalia vile tutauzisha ministry zote ambazo zinauzika, na hii mambo tuseme Ministry of Roads wanahitaji kuhakikisha barabara zetu ziko na nafasi nzuri ya e, watu kutembea na vile pikipiki zinatumika. Hii Kenya tuko na shida kidogo saa so zingine watu huogopa kutembea kwa barabara. Lakini pia tunasema ni vizuri hata huko kwa vijiji e, zile barabara za ndani ziweze kuwa ni barabara ambazo hazina e, mahali watu wakitembea awezi anguka ama kugongwa na kitu chochote, tukiwa pia tunafikiria wale ambao uh, wako na disabilities, so tuki, tunauzisha watu wa barabara hata transport kuhakikisha kwamba watu wakiwa wanatembea barabarani, zile magari zinapita, watu wanaangalia vizuri. Tutenge siku kwa, inaweza kuwa kwa wiki yenye watu wanaamshwa, wakiambiwa enda mazoezi. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa linaloangazia haki za afya Kelin, lililoandaa sira hiyo kwa ushirikiano na Wizara ya Afya, Alan Maleche, amesema mpango huu pia utahitaji mchango wa sekta binafsi. kutengeneza policy kuhusu promoting physical activity in Kenya. Sera hii tuliamua kuifanya kwa sababu kulikuwa na changamoto kuhusu mambo ya magonjwa ya NCD. Tuliona kwa utafiti kuwa kuna watu wengi ambao wanakufa ama wanalazwa hospitalini kwa sababu ya NCDs, na kitu moja ambacho kilikuwa kinasababisha watu kupata NCDs ni kukosa kufanya exercise ama mazoezi aa, kwa kila siku, kwa sababu ukifanya mazoezi inasaidia mwili kupigana na magonjwa mengi, inasaidia kupunguza uzito wako, na ukipunguza uzito wako, basi unaboresha afya yako, kwa sababu unazuia magonjwa kama heart attack, magonjwa ambayo yanahusiana na obesity na vitu vingine hivyo. Kwa hivyo tuliona ni muhimu kuungana mikono na serikali uh, wizara ya afya kaunti uh, watu ambao wanaishi na kansa na pia watu ambao wanafanya utafiti, ili tuweze kuona je, kuna sera gani ambayo tunaweza tengeneza ambayo itasaidia watu kutaka kufanya mazoezi na pia kuangalia wale ambao wanaajiri watu kwa kazi kutengeneza vifaa ama vitu kwa ofisi ambazo zinaweza fanya watu wakuwe na hamu na gamu ya kufanya mazoezi ili wasiweze kupata magonjwa ambazo zinaweza zuliwa kwa urahisi: kwa mtu kutembea, mtu kusimama kidogo akiwa kazini, mtu kusimama akiwa kwa conference, watu kufanya stretches na mambo kama so. Tumezingatia kwa wale wanaishi kwa jiji na pia kwa wale wanaishi Wacha nitumie jina ushago. mm -hmm. Uh, kulingana na wale wanaishi kwa jiji, tumeona kuwa kuna apartment nyingi, hakuna pahali ya kutembea, hakuna pahali ya kuchezea. Lakini tumefanya hii sera pia na wizara zengine, wizara ambayo inazingatia mambo ya ujenzi ya barabara. Wakianza kutengeneza barabara, tunataka waweke footpath, waweke pahali watu wanaweza tembea, ama pahali watu wanaweza baiskeli na tumeona hizo hata tukiona initiative kwa kaunti moja ambayo inasema hii wikendi tunatenga kufanya mazoezi, itakuwa good example kwa kaunti zingine. So tutajaribu uwezekanavyo kupromote hii sera, kuongea na wale ambao wako kwa uongozi wa kitaifa, uongozi wa kaunti, kuona je ni mambo gani ambayo wanaweza fanya ili waweze kuhakikisha Uh, tumeweza kuhakikisha watu wanafanya mazoezi ama wanatenga siku moja kuweza kufanya mazoezi ili iweze kuhakikisha watu wasikuwe na maugonjwa ambao wanaweza zuia kwa kufanya tu mazoezi bila kumeza dawa. Na mnashirikiana vipi pia na sekta binafsi? Si mwajiri yote atakuwa nasema <laughs> wana kwa ajili ya mazoezi. So kushirikiana, kushirikiana na wale ambao wako kwa, kwa sekta ya binafsi ama private sector ni kuongea nao, kuona kwa workplace yao ama pali watu wanafanya kazi ni nini ambayo wanaweza fanya ili hakikishe watu hata labda wakiwa kwa break ya lunch, wakiwa kwa break ya chai, ama ni mambo gani ambayo wanaweza badilisha kwa workplace ambayo itasaidia watu. Ili sifanye watu wasimamishe kazi, itafanya tu, unaweza fanya hiyo exercise kama bado umekaa kwa ofisi, kama uko kwa kiwanja ya ofisi. Kwa hivyo si lazima tu iwe ni kutenga siku moja, lakini pia ni kuangalia, je tuko na system gani kwa ofisi? Labda ukiwa kwa building ambayo iko na floor 14, mnaweza kuwa na sera ambayo inasema tupande kuanzia 1 to 5, alafu kama uko kwa 14th floor utumie lift. Kwa hivyo kuna vitu ndogo ndogo kama hizo tunaweza fanya, kusema tumieni stairs ama Msiendeshe magari leo kazini, mkuje kwa mguu kama unaishi karibu. Kwa hivyo kila kampuni inaweza angalia ni kitu gani ambayo wanaweza fanya ambayo itasaidia ku-encourage wale ambao wafanyakazi waanze kufanya hiyo hiyo mazoezi. Na unaona watu ambao wanafanya mjengo, hao ndio wanafanya mazoezi kwa uzuri, wanatembea kutoka ng'ambo fulani kwenda kwa ng'ambo ingine, wanafanya kazi ngumu, tena wanatembea nyumbani. Kwa hivyo unapata mtu kama huyo hana shida ya obesity, hana shida ya kupata heart attack. Lakini sisi ambao tunakaa kwa gari, tunakuwa kwa jam, tunapatiwa mandazi na samosa saa ya tea break, iko lunch, chips na sausage, alafu tunaenda nyumbani tena. Unaona, tunapata kwa hivyo hata kama kuna ofisi ambazo zinapatia watu chakula, ni kuangalia, je, ni chakula gani inawapatia? Ni ile itawaletea shida ama ile ambayo itawafanya wawe na afya mzuri? Wadau wengine muhimu ni vyuo vikuu. Tayari chuo kikuu cha Maseno na Kenyatta kina kitengo maalum cha masomo ya mazoezi. Daktari Isa Wabuyabo Kweyu anasimamia kitengo hicho katika chuo kikuu cha Maseno. Kuna wale wanafunzi ambao wako katika masomo ya physical education karibu elfu moja mia sita. Kuna wale wanafunzi ambao wako kwa sport science ambao ni karibu mia tano mia sita pia, au wanasomea physical activity na ya hiyo ndio course yao, wameitwa kusoma kwa university. Takwimu zinaonyesha kuwa nchini Kenya asilimia hamsini ya wagonjwa wanaolazwa hospitali na vifo vinavyotokea husababishwa na magonjwa yasiyoambukizwa. Aidha, utafiti unaonyesha kuwa kasi ya kuongezeka magonjwa haya ni watu wengi kupuuza mazoezi na kula bila kuzingatia lishe bora, au kula vyakula vilivyo na mafuta mabaya au kemikali zinazotumika kwenye viwanda vinavyotengeneza chakula. Ukiwa utatenga saa moja kila siku kufanya mazoezi, utakuwa unayakwepa magonjwa haya. Mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.