Ulimwenguni kote kuna bahari kuu tano. Moja ni bahari ya Atlantiki, bahari ya Pasifiki, bahari ya Hindi, bahari ya Aktiki na bahari ya Antarktiki. Wakati tunagusia masuala ya bahari wiki iliyopita, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, wadau mbalimbali walikutana huko Nis, Ufaransa, kwa mkutano wa tatu wa Umoja wa Mataifa kuhusu bahari, mataifa kadhaa yakichukua hatua ya kwanza ya kutambua tishio lisiloonekana kwa viumbe wa baharini, tishio ambalo ni kelele chafuzi ndani ya maji kutokana na vyombo vya majini kama vile meli na maswala mengine. Karibu katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ukiwa nami Jupiter Mayaka na wiki hii tunachambua matokeo kutokana na mkutano wa kule Ufaransa. na katika kuangazia hili, naungana naye Bi Shamim Nyanda, mtaalam wa bahari kutoka nchini Tanzania, ambaye pia amehudhuria mkutano huu. Karibu Shamim, na kwanza kabisa unauzungumziaje mkutano huu ambao umekamilika kule Ufaransa? Kama mshiriki kutoka Afrika na Tanzania, nimefurahi sana kuweza kuona sauti za vijana zikipewa nafasi na kipaumbele katika baadhi ya majadiliano lakini hata hivyo nilitarajia kama ingekuwa vizuri viongozi kuipa kipaumbele majadiliano dhidi ya athari za siasa za kimataifa ama tunasema geopolitics katika maamuzi ya bahari tunapoangazia mkutano huu pia tunakuwa tunaangalia mbele zaidi je UN Ocean Conference number 4 itakuwa vipi na tunahitaji kuhakikisha kwamba maamuzi hayaongozwi tu na masilahi ya mataifa machache yenye nguvu bali anazingatia sauti za jamii, uh, hasa nchi za pwani wavuvi wadogo wadogo, lakini pia vijana ambao wanaishi kwa kutegemea bahari kila siku, hasa tukiwa tunazungumzia bara la Afrika, kwa sababu sijaona uwakilishi mkubwa sana kutoka bara la Afrika, japokuwa tunakaribia nchi thelathini na nane ambazo tunaita 38 coastal countries za Afrika, Nambi Shamim. Uh, uh, mkutano huu umefanyika wakati mkataba wa Paris ukitimiza miaka kumi. Je, mkataba wa Paris umeshughulikia kwa kiongo gani swala la uhifadhi wa bahari? Mafanikio yake yamekuwa ya, ya ni madogo sana, hasa tukiwa tunazungumzia a uhifadhi wa bahari. Utekelezaji wake kwa upande wa kulinda mazingira ya bahari haujawa wa kuridhisha hasa tulikuwa tunasema kwamba tunataka kukabiliana na ongezeko la joto baharini au uharibifu wa matumbawe au tunasema coral reefs, na kuongezeka kwa kina cha bahari. Kile ambacho nimeweza kugundua ni kwamba mkataba huu umejikita hasa kwenye mabadiliko ya tabia nchi kwenye mikutano kama COP, ama Conference of Parties ndio na, nakuta kuna ule uwekezaji mkubwa sana, yani wadau wanakuwa wanajitokeza kwa wingi ili kuzungumza, lakini pia tunajisahau kwamba kuna mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanaathiri bahari ambayo tunaita Waingereza wanasema ni ocean agan pia tukapambana na ocean climate kwa kushirikisha au kwa kutumia mkataba ili ulete matokeo ambayo moja kwa moja yanakuwa, yanakuwa yanagusa jamii ambazo ni za pwani, lakini pia um, nchi ambazo bado hazijafanya nini, hazijaendelea. Na swala jingine ambalo limejitokeza ni baadhi ya makundi ya uhifadhi wa bahari yanasema kwamba tatizo kubwa kwa viumbe wa baharini ni kelele chafuzi kutoka kwa shughuli za binadamu, kwa mfano vyombo vya majini kama meli. Mtazamo wako kuhusu hmm, tishio hili ni kwa mfano kelele unavyosema kelele za chafuzi baharini, hasa zile zinazotokana na meli, mitambo ya uchimbaji mafuta na shughuli za kijeshi pia na ni tatizo ambalo linazidi kuchukua nafasi kubwa katika utafiti na uhifadhi wa bahari. Na utafiti unaonyesha kwamba kelele hizi zimeweza ku, uh, kupunguza uwezo wa mawasiliano kati ya viumbe kama, kama ulivyosema nyangumi, pomboo na samaki baharini, lakini pia imeweza kuathiri uzazi, na unapata kwamba imechangia pakubwa uhamiaji na hata maisha ya kila siku ya hawa viumbe wa baharini. Lakini pia katika maeneo kama Bahari Hindi kwa mfano na at, uh, bahari inaitwa Atlantiki uh -huh. ya magharibi, viumbe hao wapo hatarini kwenye kupotea ama extinction kabisa. Mpaka sasa sera nyingi hazijatilia uzito au maanani ya, ya kutosha kwa tatizo hili. Ni katika mkutano huu chini ya mkataba mpya ambapo mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alitangaza mpango wa uwekezaji wa yuro bilioni moja kulinda bahari na kusaidia jamii za pwani na uvuvi. Kuna upungufu wa fedha kusaidia uhifadhi wa bahari, sayansi ya bahari na uvuvi endelevu. Hivyo marafiki zangu, nina furaha na fahari kubwa kuwatangazia leo kwamba Ulaya inawekeza yuro bilioni moja katika miradi hamsini duniani kote. Ulaya inachukua mbinu ya kutovumilia kabisa shughuli haramu. Ili kufanikisha hili, tutakuza ushirikiano wa kikanda katika Mediterranean, Afrika Magharibi na katika Pasifiki. Huku Ulaya tutatumia usajili wetu wa kidijitali wa samaki ili kusaidia kuzuia samaki waliovuliwa haramu wasije katika umoja wetu. Swala hili la ufadhili lilisisitizwa na baadhi ya wajumbe kwenye mkutano huo ili kufanikisha ajenda ya maendeleo endelevu nambari kumi na nne. Kuna swala ambalo umelizungumzia, swala la fedha. Unafikiri kuna pengo katika utoaji wa fedha hizi na matumizi katika miradi husika? Kwanza turudi nyuma kabisa, kuna mwaka mwaka elfu mbili kwenye Paris Agreement ilivyotengenezwa, nchi nchi ambazo zimeendelea walitoa wali ahadi. mm -hmm kwamba sisi tutachangia takriban bilioni mia moja ili kusaidia nchi ambazo hazijaendelea kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Na mpaka leo hizo fedha hazijaweza kutolewa kwa kikamilifu. Na tukiwa tunaangalia sekta ya bahari, kwa mfano Afrika inapokea chini ya asilimia mbili ya fedha za kimataifa za mabadiliko ya tabia nchi. Mm-hmm. Na chini ya asilimia kumi ya hizo ndo ambazo hutumika kama hufika ngazi ya jamii, kumaanisha kwamba kuna udhaifu. Na hii ni changamoto kubwa hasa kwetu sisi watu ambao tunatoka nchi ambazo aendelea hasa bara la Afrika na wavuvi wadogo wadogo, hasa walioko vijijini, kwa sababu kama hizi fedha hazifiki ngazi ya chini, zina, zinaishia kule kwenye ngazi ya juu inakuwa ni changamoto. Kauli zimetolewa kuwa ulimwengu ukiendelea na huu mwenendo wa kutotunza bahari, basi siku zijazo plastiki zitakuwa nyingi ikilinganishwa na samaki baharini. Unadhani maafikiano ya mataifa katika majadiliano ya plastiki yatasaidia vipi kushughulikia tatizo la uchafuzi wa plastiki kwenye bahari zetu? Sitaki kuwa mnafiki kwa sababu unakuta nchi za kwetu Afrika au nchi ambazo hazijaendelea inakuwa ni vigumu sana sisi kuchagua aidha tununue vitu ambavyo ni tunaita ogani organic au sustainable au tutumie kitu ambacho tunaweza tuka uh, tuna uwezo nacho. Kwa mfano tunaweza tukajikimu kununua uh, chupa ya plastiki; ni kitu ambacho yani tunakipata kwa urahisi zaini, uh -huh. kwa kuna changamoto nyingi sana ya mifuko ya plastiki. Kwa, kwa mfano Afrika Mashariki kuna baadhi ya nchi na Tanzania ikiwa moja wapo wameweza kupiga marufuku mifuko ya plastiki, lakini plastiki hizi bado zipo viwandani. Ningependa sana kuona Afrika inashirikishwa kikamilifu katika majadiliano na mkataba huu na kuimarisha sera za kitaifa kwa mnyororo ambao uzalishaji na matumizi endelevu. Afrika ikishirikishwa na sisi tutasogea mbele zaidi. Na nyinyi, kama wanasayansi, kwa nini mnasisitiza umuhimu wa kupunguza ongezeko la joto duniani? Kwanza, kuna baadhi ya watu wana magonjwa ambayo yanasababishwa na joto, na hapa ina, in, in, inatokea sana kwenye nchi ambazo zimeendelea nam. Kwa kumalizia, bahari zina madini nyingi kama vile shaba, na viongozi katika mkutano huu wametoa wito wa kuwepo kwa sheria kali za kusimamia uchimbaji madini baharini. Utakumbuka pia rais wa Marekani Trump hivi majuzi amesaini amri ya kuchimba madini baharini na hajahudhuria mkutano huu. Unafikiri wito huu utafanikiwa wa sheria kali za kusimamia uchimbaji madini? Uamuzi wa, wa utawala wa uh, Rais Trump, kama ulivyosema, kuruhusu uchimbaji huu umevuruga mwelekeo wa maamuzi ya kimataifa na imekeuka na kuleta tahadhari kwa wanasayansi au za kisayansi kuhusu athari zake kwa bioanuwai au tunasema biodiversity, na kwenye kina kirefu hasa kina cha bahari, kwa hiyo ukiangalia bara la Afrika lina bahari kubwa na rasilimali, na lipo tahadharini kugeuzwa kuwa uwanja wa ma majaribio bila sheria madhubuti. Yaani kila baada ya mikutano hatuna majibu kamili ya kutosha, tunabaki tukiulizana maswali: je, hiki kitafanyika au hiki kitawezekana? Mimi kama mtu ambaye nimezaliwa baharini, nimelelewa ni, ni na nchi ambayo ni nchi ya bahari, sote tuna bahari moja, na kile ambacho kinatutenganisha au kinachojitenganisha bahari ni siasa za kimataifa. Tusipoitunza bahari, na yenyewe haiwezi kututunza ni kushukuru sana Bishamim kwa mchango wako, asante sana. Asante msikilizaji, tumekuwa naye Bishamim Nyanda, mtaalam wa bahari kutoka nchini Tanzania ambaye pia amehudhuria mkutano huu wa Nis kule Ufaransa. Na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP na lile la chakula na kilimo FAO wametaja miradi tatu ya urejesho mwaka huu katika maeneo matatu, Afrika Mashariki, Meksiko na Hispania, juhudi hizi zikitarajiwa kurejesha karibu hekta milioni tano za mifumo ikolojia ya baharini. Afrika Mashariki, mradi utafanywa eneo la kaskazini mwa Msumbiji, eneo lenye utajiri wa matumbawe. Umekuwa nami Jupiter Mayaka katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Kwa heri.