Msikilizaji, bahari ina jukumu muhimu katika kudhibiti hali ya hewa ya dunia, vilevile kiungo muhimu katika mapambano ya kukabili mabadiliko ya tabia nchi. Asilimia 71 ya ardhi duniani imefunikwa na bahari, ambapo maji yanayopatikana kwenye bahari yamechangia kunyonya asilimia 90 ya joto la ziada linalotokana na utoaji wa gesi hamijoto, lakini pia kunyonya asilimia 25 ya hewa ya kaboni. Katika makala Mazingira Leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupite Mayaka, tutaangalia mbinu ambazo zimepigwa kuhifadhi bahari, mojawapo ikiwa ni hospitali ya kasa jimboni Kilifi nchini Kenya, wakati huu kongamano kuhusu bahari likingonanga kule Nice Ufaransa. Mabadiliko ya tabia nchi yameonekana kuwa na athari kwa bahari zetu kama vile kuongezeka kwa joto baharini na kina cha bahari, hali inayotishia maisha ya viumbe wa baharini pamoja na jamii zinazoishi maeneo ya pwani. Dr Jacqueline Oko, mtafiti mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa majini na uvuvi ya Kenya, KEMFRI, anaeleza athari za mabadiliko ya tabia nchi. Bahari ikichafuka na inachafuka kama climate change ambayo tunaiongelea sana siku hizi, kitu kimoja tumeona na mabadiliko ya hali ya hewa ni temperature changes na temperature zikienda juu tunakuta nyumba za samaki zinaharibiwa, kama coral reefs zina bleach. Kwa mfano nchini Kenya, mwishoni mwa mwezi Mei, serikali ya kaunti ya Mombasa ilitoa taarifa ya kufungwa kwa fuo za bahari kwa siku mbili lakini pia kusitishwa kwa shughuli za baharini kama uvuvi. Hii ni baada ya idara ya utabiri wa hali ya hewa kuonya kuhusu upepo mkali na mawimbi makubwa katika pwani ya Kenya. Muhamed Mzee Mwazgono ni mkaazi wa pwani na mvuvi. Mimi nilianza uvuvi mwaka elfu mbili. Katika uvuvi changamoto inaofanya samaki kupotea ndo ikufanye wewe kuenda sehemu sehemu kutafuta samaki nini, saa nyingine hali ya mazingira kama mimi vile nikiangalia mm -hmm. Vitu vingi vinaharibiwa kutoka kule maulaya kutesti vyombo vyao vya kinuklia nini ndani ya mahali mm -hmm. Alafu pia na wastage hizi maji machafu mm -hmm. Pengine watu wamefua mm -hmm. kama pale prizoni tuko na moja inaleta maji machafu. Hasa wale samaki pia nao mikojo mingine ni sumu, madawa ni sumu, lazima wakimbie. Lakini pia tungependa kama donors watajitolea, ingekuwa nafuu tukapata kama vifaa, ile mifuko Unajua, ukiwa na mfuko unatia vizuri, unabwaga pale. Hata mensipa wakija, wanachukua kuliko kwenda kubwaga, alafu upepo unatawanya tena. Msikilizaji, mkataba wa mazingira wa Paris mwaka elfu mbili na kumi na tano unatamatisha miaka kumi na chini. Mkataba huo nchi wanachama 195 wanatambua fika jukumu muhimu la bahari na mifumo ikolojia yake, ambapo nchi hizo zilikubaliana kulinda mifumo ya hali ya hewa hata hivyo, Daktari Oko anaeleza kwamba mwanya uliopo ni kuhusu utafiti. Ukifanya utafiti, kuna taratibu ambao unafuatilia, na ukitoa matokeo huwa tunaziweka kwenye scientific publication, ambazo hata mtu wa chini hawezi kuelewa. Kwa hiyo tunapata wanasayansi wanaenda hivi na nchi inaenda upande mwingine ambao hatukutani, kutoa maelezo kuhusu vile tumeona na kutoa mashauri ambao yatatusaidia kama jamii, na tunafanya hii saensi cafe ili tujaribu kufundisha wanasayansi kuongea na watu, kutoa maelezo ambao sio ya hali ya juu ambayo watu hawawezi kuelewa, lakini kujadiliana. Ni kauli ambayo imeungwa mkono na Queen Elizabeth Hare kutoka shirika la bahari hai jimbo ni Kilifi. Wanatumia mbinu ambazo ningechanganya pia watoto hapo ndani, kabla watu waende huku nje wakaeleze hii elimu. Ni vizuri kukua na kama mfumo ambapo utaweza kuleta wavuvi pamoja wenye walihusishwa kutoka mwanzo, kwa sababu yale mambo ambayo yanazingatiwa ama ya yanaenda huko nje kusemwa, mara mingi wavuvi wamehusishwa kutoka mwanzo. Sa hata kama tukiandika kimombo lakini sawa, kwa njia ya kuiweka ikuwe sawa kuwa wanaweza kuelewa, pia ni vizuri au wavuvi wenyewe wahusishwe. Na wakati kongamano la bahari linangwananga hivi leo jijini Nice nchini Ufaransa, tufahamu kidogo kuhusu moja ya bayanuai muhimu ya baharini kasa. Msikilizaji, kasa ni viumbe wa baharini wenye majukumu mbalimbali katika kudumisha afya ya mazingira ya baharini. Hata hivyo wako katika hatari kutokana na uchafuzi wa bahari zetu. Sasa nchini Kenya shirika la Local Ocean Conservation, eneo la Watamu, pwani ya Kenya, limeanzisha hospitali ya kasa kwa ajili ya kuwalinda viumbe hao. Kwa majina naitwa Joi Ngono, mimi ni mtafiti wa bahari. Project ya Local Ocean ilianzishwa kama njia ya kuangalia kasa ambao walikuwa wanakuja kutaga kwa ufuo huu bahari. Tuna kasa aina saba duniani, tano zinapatikana kwa ufuo wa Kenya, na kati ya hizo tano, tatu zinataga mayai kwa ufuo wa bahari wa Kenya. Kazi yetu inakuanga ku make sure that hii process yao ya kuzaliwa na kuenda kwa bahari inafanyika kwa njia ya mwafaka kabisa. Hao patients wetu wengine wao wameletwa kwa sababu ya madhara ambao wamepata na uharibifu wa bahari. Kwa mfano, kuna kasa ambao wanaletwa wakiwa na maumivu ya ghost nets. Ghost nets ni neti ambayo mvuvi amemaliza kazi nayo ameitupa pale kwa maji, in most cases ita end up kushikwa kasa. Kasa anapumua kama sisi binadamu, ana mapafu kama ameshikika ndani ya neti, itakuwa vigumu kwake kupumua na sababisha kifo chake. Na tena mojawapo wa shida ambazo hawa kasa wanapitia, kasa ataangalia karatasi za plastiki ambazo zinatubwa baharini, ataona kama ni wanyama ambao anaweza wala. Kasa anatibiwa vipi, na je mmetoa hamasa ya kutosha kwa jamii kuhusu kutunza vyumba baharini? Tunawatibu kama vile ambavyo unaweza tibu binadamu, tutampeleka X-ray, akiwa na ndoano iko pale kwa throat, tutamlaza tu kama sajari kawaida ya binadamu, tutatoa ambacho kinamuumiza, tutampea madawa ya maumivu, and then ataachiliwa kwa jamii. za Mombasa tumekuwa na outreach programs ambazo tumefanya kazi na washirika ambazo kazi yao haswa ni kuangalia mazingira ya kasa na kuangalia wao wanyama kama kasa. Kwa huu mwaka tulipata nafasi ya kuwatrain grup moja ambayo iko iko karibu sana na boda ya Somali na Kenya. Imekuwa rahisi kwao kuelewa umuhimu wa kazi yao, na kwa hiyo tuliweza kumwokoa kasa mmoja ambaye alikuwa ameumizwa na hiyo gia zenye zinatupwa pale baharini na kumleta hospitalini kumtibu. Tumebuild uh, urafiki na wale wavuvi ambao wahusika. So hawa wavuvi wakipata kasa ameshikwa pale kwa net, watapiga pale ofisini, team ita respond wataenda watamwangalia yule mnyama na kuhakikisha kuwa ako na uzima wa afya. Kama ako salama, ataachiliwa baharini. Kama hayuko salama, ataletwa kwa hospitali ambayo ni hospitali mojawapo ya kipekee Kenya. Spishi nyingi za kasa zimeainishwa kama zilizo hatarini kutoweka au kutishiwa kutokana na sababu mbalimbali, hasa shughuli za binadamu. Komuniti yenye tunafanya kazi nao wanaamini vitu tofauti sana kuhusu kasa. Wanaamini kuwa wakiwala hawa wa kasa watapona magonjwa fulani fulani, labda watapata nguvu za kiume, ama kumtumia kwa mafuta, kwa nyama, ama kwa gombe lake. So gombe lake la uzwa zatumiwa sana na kutengeneza ushanga ama earrings. Hauwezi kuja kwa jamii, waambia waache kitu bila kuwaeleza kwa nini. So kwanza we mwenyewe kama mtunza mazingira unafaa kwanza uelewe vile huyo mtu anaamini, ndio uweze kufikiria ambavyo itakuwa jinsi nzuri kumbadilisha hayo mafikira. Wajumbe wanapokutana kwa kongamano la tatu la Umoja wa Mataifa la bahari huko Nis, Ufaransa, kasi inaongezeka kuhusu utawala wa bahari, fedha kwa ajili ya uhifadhi wa bahari na mabadiliko ya haraka kuelekea uchumi wa bluu. Kuelekea mkutano huu mm -hmm wa Nis, ungependekeza sana wanasayansi watakwe ambao watakwepo pale, viongozi watakwepo pale, waje na malengo gani ambayo yatasaidia kulinda bahari? Tukiangalia mambo ya mazingira Afrika, inasema Jetha. Hatujafanya makubwa, huwa tumefanya conservation kama nchi za Kiafrika. Tunataka ku appeal na kuulizia wale watatu represent watoe ujumbe ambao tutapata faida, tunaweza kupata usaidizi kuendelea kufanya kazi ile tunafanya, kuangalia mazingira yetu. Tuko na wanyama wale ambao hauwezi kupata sehemu zingine, na tukiendelea hivi hivi takuwa tumepoteza. Ufaransa ambaye ni mwenyeji wa mkutano huu, imeahidi uungwaji mkono mkubwa na kushinikiza kutangazwa kwa maeneo mapya ya hifadhi ya bahari katika mkutano huo. Umekuwa nami Jopita Mayaka, kwa heri.