Rai ilioje msikilizaji wa refi Kiswahili, sehemu yoyote ulipo, natumayo uko mzima wa afya. Karibu kwa kipindi cha leo cha habari rafiki, ambapo tunaangazia kuhusu rais wa Zambia, Akainde Ichilema, kuendelea kusisitiza kufanya mazishi ya kitaifa kwa mtangulizi wake Edgar Lungu licha mzozo uliopo baina yake na familia juu ya utekelezaji wa matakwa ya marehemu ya kukataa kufanyiwa mazishi ya kitaifa. Juma iliyopita alitarajiwa mwili wake kurejeshwa nchini Zambia kwa ajili ya mazishi ya kitaifa, ila familia ikaamua kufanya mazishi ya Afrika Kusini. Tunakuuliza, nini kauli yako kutokana na mtafaruku uliopo? Na je, mazishi ya viongozi wa nchi yanafaa kuamuliwa na nani? Basi anayekuongoza siku ya leo ni mimi Victor Muturi na nianze na maoni yako kwenye laini zetu za simu. Kutoka tarafani Moba mjini Konja Parcele, mimi ni Fabiano na bebe Adolfin. Kwenye mada ya leo, mimi sioni umuhimu wa familia na serikali ya Zambia kukokotana kuhusu na mazishi ya hayati Mare Mulungu. Upande wangu ninaona kwamba Akainde na familia wakae fasi moja na waone wapi mwili wa rais huyo utazikwa katika hali ya kitaifa. Asante sana rafiki Swahili kwa majina anaitwa Samson Nyasimi, ni nikiwa Kericho Kenya. Mimi, mtazamo yangu ni kwamba mazishi ni ya familia. Hata kama alikuwa ni kiongozi wa nchi, familia ipewe privacy, ifanye kulingana na vile wamekaa waka, wakaongea waka kama familia, maana mazishi sio ya mwenye ameaga. Mwenye ameaga ajui kinachoendelea hata kwa Biblia imesemekana kwamba mufu afahamu kilicho kinachoendelea duniani Sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. E, mada ya leo kuhusu mtafaruku kati ya Rais wa Zambia na familia yaliyokuwa rais aliyofia nje ya nchi kuweza kuleta maiti yake kuweza kuzikwa Zambia, lakini familia ikaamua kumzikia Afrika ya Kusini. Hapo rais wa Zambia, mimi naweza kumpa support kwa sababu yule alikuwa ni mtu muhimu katika nchi, kusema alete kuzikwa Zambia Hakuna itilafu hata moja, kuna kosa kwa sababu ni mtu muhimu, ni mtu alifanyia kazi nchi. Lakini familia nayo kusema azikiwe nchi nyingine, apo hatuwezi kuyajua familia ndio inajua, kwa sababu e, ni kama vile tunaandikia mate na wino upo, hatuwezi kuyajua, tuyape macho tutayajua baada ya santirefi wa kalunga wakalunga toka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, tarafani Moba Kirungu mtawaiwabo ra kasiki kwenye mada leo mezani hapo, ndugu mtangazaji, inayozungumzia kuhusu familia iliyompoteza rais wa zamani wa, wa Zambia na rais wa sasa Kainde Ichilema na anawaza familia e, inakosa ustaarabu kabisa Yaani, mazishi kufanyiwa katika nje ya nchi sio ustarabu kabisa, na itakuwa bora mazishi hayo yafikishwe hapo nchini Zambia, ili izikwe hapo nchini. Anayepashwa kufaya maamuzi ni serikali aisee, yani serikali ndiyo inapashwa kufanya kila kitu e. Jambo ilifiki linaitwa kwa jina la faraja amani, mtoto kidela, kutoka mkoa wa Muyinga. E, mazishi ya kiongozi mkuu wa nchi kama amefia nje ya nchi, aidha ndani ya nchi, mimi najua ya kwamba serikali ndio inakuaga na majukumu ya kufanya kila kitu kufuatana na mazishi ya huyo kiongozi ambaye amefariki. Akiwa nje ya nchi, analetewa katika nchi yake, anazikiwa na serikali. Akiwa hapo ndani ya nchi, huwa anazikiwa na serikali kufuatana na sheria za kiurais. Sasa ya kwamba hivi inaonekana ya kwamba familia inaomba huyo kiongozi azikiwa na familia basi serikali iachilie. Na kwenye jumbe zenu, nianze na shabiki huyu kutoka Tanzania, David Sechenga, mwanaharakati mzalendo kutoka wagumu tunadumu mwenga Tanga. Kama marehemu alishatoa tamko la kutofanyiwa mazishi ya kitaifa, iweje mkuu wa nchi alazimishe kufanyika kwa mazishi hayo ya kitaifa? Na ana maslahi gani hata alazimishe? Ni mtafaruku huu ndio uliosababisha mazishi ya mkuu wa nchi mstaafu kuzikwa nje ya nchi. Na mazishi ya wakuu wa nchi yanafaa kuamuliwa na viongozi wa nchi, kwa kuwa hao ndio waamuzi, kwa heshima ya mkuu wa nchi aliyetangulia mbele za haki, japo familia nayo ina maamuzi yake. Firi Makoti Mwasa nikiwa mashariki mwa DRC. Kaskazini, mazishi ya viongozi kama hawa inaamuliwa na serikali iliyoko madarakani. Asante sana. Erefi Kiswahili. Sebastian Kasongo toka DRC, Kivu ya kusini, jijini Uvira. Kwanza anatoa mkono wa pole kwa familia ya Rais Edgar Lungu, roho yake ipumzishwe kwa amani. Pili, mimi kama raia wa Afrika, mzozo sio suluhisho. Suluhisho ni kwamba kumstiri rais wa zamani kwa amani, na huko aende, atakuwa na amani. Bila hivyo, anaenda kuacha Zambia bila amani. Asante sana rafiki Kiswahili. Kazi business maujanja, kutoka jijini Uvira Kanimabenge, DRC, ndani ya duka la Ogopa Mungu. Kibinafsi familia inakubali tu kurejesha maiti ya huyo rais wa zamani wa Zambia, kwa sababu mtu anapaswa azikwe kwenye ardhi yake ya asili, ila kila mtu akitaka kumwona iwe rahisi kufika kwa hilo kaburi lake, yaani wasimzike huko Afrika Kusini. Hapana, haitakuwa jambo nzuri, kibinafsi toka Sange diarseni magnifique hedmeta. Kwangu binafsi nitoe pole sana kwa familia ya Mheshimiwa Edgalungu kwa kuacha familia yake. Mwenyezi Mungu amlaze mahala pema peponi. Asante sana refi Kiswahili. Mwamba sabuni akusema yuko wapi? Yule ni rais, ni lazima azikwa kitaifa tena kwenye taifa lake kabisa. Asante sana rafiki Kiswahili amba valungu maarufu kama Gabriel, kwa kwa kwa sababu kwanza ni ni kiongozi kulingana na heshima ya uongozi, lazima kwenye kwenye taifa lake. Hiyo mimi nadhani hapa viongozi viongozi wetu wanaweza kujifunza kitu, wa kila muda wao kutibiwa huko mataifa wazungu mcote el kutoka mlnde a t hospitali kwenye mataifa yao, muda atakapougua atibiwe nyumbani kwake kwenye taifa lake. Kashilembo Roger kutoka Bujumbura, tunaongeza kupatia tena watu wa Zambia pole kwa kumkosa rais wao mstaafu, lakini tunasema mtu ni kumpenda angali mzima, sio mtu kumpenda alisa fariki. Tunaona utata kati ya serikali ya Zambia na familia ya rais wa zamani kwa kumuzika huyo rais aliyekuwa wa mbele, lakini familia ndio ina uwezo kubwa kuzidia serikali kwa kufaa hiyo mazishi. Nilikuwa naomba tu waelewane, wamzikie mwinchi yake nyazaliwa, wasimzikie nje, wasilete kisiasa kwa kutokana na kifo chake. Kwa majina naitwa Augustin Ototo Mvwama Debos, jamaa mustarabu kutoka mtaa wa Kirungu, tarafani Moba, mkoani Tanganyika. Kwanza natoa pole kwa familia ya Edgar Lungu, roho zake zilale mali pema peponi kwa matumaini ya ufufuko. Pili, mimi niliona familia isingeleta mkokotano bali ishirikiane kwa pamoja kurejesha mwili wa marehemu nchini mwake. Asante sana RFI Kiswahili. Dor Siranko Kapenda nikiwa DRC mujini Lubumbashi. Kwenye mada ya habari rafiki ya leo, kwanza natoa pole kwa familia ya marehemu Edgar Lungu, na pia vilevile vile nitaomba tu kwa familia ifikie kurejesha mwili wa marehemu pale Zambia, ili afikie kuzikwa na serikali na pia vilevile afikie vile, kuoneshwa heshima kubwa na taifa lote nzima. Kutoka Kabanzi, kutoka Moba nunda, mkoani Tanganyika, familia ya marehemu Edgar Lungu na serikali ya Hakainde Hichilema wakae pamoja wamalize tofauti iliyopo na mwili wa marehemu uzikwe kwenye nchi yake. Sio vizuri mtu aliyekuwa rais wa nchi azikwe nje ya nchi yake. Yordani Kiziala, mzaliwa Moba, kwa sasa niko Lubumbashi Kasangiri, DRC. Binafsi, mazishi ya kiongozi kama huyu hayastahili kuamuliwa na serikali. Wanaostahili kuamua ni jamii yake, kwa sababu jamii yake ndiyo inamjua vizuri sana kuliko serikali. Modeste Isak. Mtu ni wa jamaa kwanza kisha serikali nyuma yake. Kwa hiyo serikali ya Zambia ifuate utaratibu wa jamaa na matamshi ya marehemu juu ya kuheshimu demokrasia na huru wa kujieleza. Asante sana, rafiki Kiswahili kutoka DRC mjini Kalemie. Naitwa tena Mama Gorete. Kinachoendelea kule Zambia ni kusumbua mwili wa marehemu. Maamuzi ya mazishi inaamuliwa na familia, ila haistahili mwili wa mtu aliyekuwa rais wa nchi kuzikwa nje ya nchi hiyo. Familia Edgar Lungu wana pesa, ndiyo maana wana maamuzi makubwa. Jambo RFI Kiswahili, majina ni suberi Joshua nikiwa Lusaka, Zambia. Mada ya leo, naipongeza sana familia kwa msimamo wao kwamba azikwe huko afrika Kusini. Sijui ingekuwaje wangemleta Zambia, kwa sababu ya mzozo uliopo baina ya chama chake na chama tawala. Asante sana RFI Kiswahili. Bragiti Katemba Kapindo, kwani mimi naona familia ya rais wa zamani wa zambia wanapaswa kumwelewa rais wa Zambia, Hakainde Hichilema anachozungumza. Theodore Kapenda Shutu kutoka DRC mjini Lubumbashi, kwanza anatoa pole kwa familia ya Edgar Lungu, ila mazishi yake yanapaswa kufanywa na serikali ili kumuheshimu na kuzikwa nchini mwake. Na kufikia hapo, ndipo anakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki, na asante sana kwa waliochukua muda wako kutoa maoni yako kwa njia ya simu, vilevile kupitia ujumbe. Hadi hiyo kesho, na kutakia jioni njema. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri.