karibu katika makala ya habari rafiki mimi ni Carol Korir leo tunaangazia hatua ya hivi punde ya bunge la uingereza kuidhinisha huduma ya kusaidiwa kufa kwa wagonjwa walio mahututi au wasio na matumaini ya kupona huduma ambayo wahudumu wa afya pekee ndio wanaoruhusiwa kuitekeleza unazungumziaje hatua hii na unadhani afrika ipo tayari kukumbatia mabadiliko kama haya Tuanzie maoni yako ya sauti. Jambo, alefaini Alex Jeremia kutoka Chakecheke, Mwanza, Tanzania. Hatua hiyo inasikitisha kwa sababu wahudumu wa afya ndo wanatoe matumaini kwa mgonjwa, hata kama amebakiza siku moja kupoteza uhai wake, lakini kuwadunga sindano na kuwaondoa ili hali bado, kiukweli naona ni mauaji ya kikatili ili hali bado siku zake hazijafika. Afrika hatuwezi tukakumbatia hatua hii, lakini inawezekana endapo nchi hizo za kimagharibi zitashinikiza Afrika itumie hatua hii kwa kuto kutoa misaada Afrika inawezekana, lakini pasina hivyo Afrika haiwezi kukubali kukumbatia hili. Eh, kwangu mimi niko tofauti kidogo kwa sababu ninaamini kwamba mtu pekee mwenye dhamana ya uhai wa binadamu ni Mungu, na kumekuwa na mifano kadhaa ambayo ni mifano hai. Kuna watu ambao, e, walikuwa mahututi, walikuwa wamekatiwa tamaa kwamba hawatapona, lakini e, miujiza ya Mwenyezi Mungu iliwaponya hao watu, na wakapona, na wengine wanaishi hata leo. Na kwa hiyo hata kwa wagonjwa hao wanapokuwa mahututi, bado dhamana ya uhai ama ya maisha yao inabakia kuwa kwa Mungu na kwa hiyo hatua ya kusema kwamba wasaidiwe kufa e, pengine ni sawasawa sawa na, naweza nikalinganisha na, ni na e, kama ni, ni hukumu ya ku, ku, kunyonga e, kwamba wewe mwanadamu ambaye e, sawa unao utaalamu wa kitabibu wa kujua kwamba pengine hali hii si rahisi kupona na nini e, bado huna hayo mamlaka ya kusema kwamba wewe basi umsaidie e, huyu mgonjwa kufa ama kwa kumchoma sindano ama vyovyote vile e, kwa sababu huko ni sawasawa sawa na kuua tu, hakuna tofauti e, pengine na hata ile hukumu ya, ya, ya, ya, ya kuua e. Kwa hiyo kwangu mimi, la pili kwa nchi za Afrika e, dunia ni kama kijiji e, japo sina uhakika kwamba na zenyewe zitaiga huo mfano wa sheria hiyo ya Uingereza e, lakini kama zitaiga na zenyewe zikafanya e, bado kwangu mimi nasimamia pale pale kwamba mwenye dhamana ya uhai wa maisha ya binadamu ni Mungu peke yake. Naitwa Jisteka Kule. Mimi upande wangu naona kwamba bunge la Uingereza Ha, kuhidhimisha hii hatua kuhusu wagonjwa ambao wanakuwa kwenye hali ya umaututi sio vizuri, kwani kuishi ya binadamu ni Mwenyezi Mungu. Na ni Mungu ndiye anatoa mwanadamu kwenye ardhi yake. Upande wetu Afrika ni lazima tuisiige hii mfano ya Uingereza a, kwani sisi wa Afrika tuna mila zetu, desturi zetu, ni kutii kanuni ambaye Mungu aliumba mwanadamu, na ni yeye Mungu ana muda ya kutoa mwanadamu kwenye ardhi yake. Na isitoshe tu, ni lazima serikali iingilie kati hasa, na pia wale ambao wanakuwa na mamlaka juu, kwani hata kama mtu anakuwa mgonjwa, ile ambayo siyo haki yao wa kutoa hatua ya kuharifu na kusema kwamba mtu afe ama anyongwe, kwani ni mgonjwa kupona. Mimi ni Notable Sele Marega Marcela naita nikiwa hapa Kalundu Uvira, nawaza kwamba Uingereza kuhitimisha huo mswada wa sheria ni kitu ambacho labda sisi tumeona kwamba labda kinaweza kuwa kizuri kwa sababu binapatana usi na hali ya katiba ya nchi ikiwa kwamba sheria zao zinawaruhusu kuzinisha mambo kama na hayo, yawezekana, inaweza kuwa vizuri, lakini ikiwa kwamba wameifanya vile juu ya kuonelea watu wa moja na kufavorize watu wengine, inaweza kuwa haiko haiko vizuri. Lakini kwa upekee mimi naona kabisa kwamba ni vema kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Chenge Joseph ukiwa Cabanas, Nairobi, unasema huduma hii ni nzuri kwa raia wa kawaida na familia ambazo pia zinapitia changamoto za kugharamia matibabu au hawana uwezo. Pia naona serikali za Afrika ipitishe mswada kama huu, kwa sababu nchi nyingi watu ni wachochole. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC, unasema hatua hii kwa kweli inaleta tafrani ningi omba nchi za bara la Afrika kutoiga huu upuzi. Sebastian Kasongo toka DRC, Kivu ya kusini, jijini Uvira, unasema hatua ya bunge la Uingereza sio hatua nzuri, kwa sababu mgonjwa kupona ni Mungu sio wahudumu wa afya. Diodone Kishala mzaliwa wa Moba ukiwa Lubumbashi kwa sasa, unasema binafsi, dunia inakwenda mwishoni. Hii si hatua nzuri, kwa sababu mtu anapokuwa maututi, baadhi ya wagonjwa huwa wanapona. Sasa kwa nini kuwatendea ukatili? Tuendelee kupata maoni ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu nchi ya Uingereza kuweza kuachilia mtu aliyekuwa na hali e, mbaya ya maradhi kuweza kumwachilia aweze kuondoka dunia. E, hiyo kwa nchi za Afrika haiwezekani, kwa sababu Afrika mpaka hivi Afrika kwa jumla tungali na heshima ya kuheshimia mtu, tungali na heshima ya kuheshimia utu. Hata kama pana mambo yanapitikaga yangine yangine, lakini kijumla, Afrika ingali na heshima ya utu. Asante. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historia ikiwa Mlongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Binafsi siwezi unga mkono hatua ya bunge la Uingereza kuunda sheria ya kuwasaidia wagonjwa kufa, wale ambao wako kwenye hali ambayo haitegemeki tena kupona. Afrika sizani kwamba wanaweza au kuungana na mambo kama hayo ya kusema sheria hizo ziundwe za kuwasaidia watu kukufa. Kwanza huwa tuna mawazo ya kutegemea kwamba Mungu anaweza kufanya miujiza yake. Mgonjwa ambaye watu walikuwa wamezani atakufa anapona. Kwa hiyo, Afrika sidhani kwamba watafikia hatua hiyo, eh. Kwa mkoa wa Mwinga huyo utaalamu wa Uingereza ambao uko unatumia kwa kufanya ni utaalamu wa hali ya juu. Huyu e, ni utaalamu wa hali ya juu kabisa, lakini kwa hapa barani Afrika hatujaona huyo utaalamu wa hivyo, kwa sababu gani? Kwa sababu ya kukosa vifao vya kufanyia kazi. E, kazi na wananchi wako wanafariki zaidi kwa kukosa vifao vya kufanyia kazi na tatizo ya kimaisha kipesa, na ndio sababu watu huwa wanafariki kwa kusipokosa hivyo vitu. Yeah, yeah. Lakini kwa, kwa, kwa Afrika hiyo hali vrema hawajawa nayo ya utaalamu wa hivyo aksari sana. Sifahamu ulimwengu tunakoelekea ni wapi, na vitu kama na hivyo kwenye haya ya mataifa yetu bara la Afrika vinaweza vikafika na vikapokelewa kulingana na udhaifu tulio nao, kwa sababu sisi ni watu wa kuendeshwa. Mimi kibinafsi kwanza siwezi, kwa sababu nafahamu hiyo ni sawa na mtu kujinyonga. Kwa hiyo nafahamu ni kosa mbele ya Mwenyezi Mungu, tunafahamu imani zetu, Mungu ndiye aliumba mwanadamu na ndiye atakayemchukua. Kwa hiyo mimi kibinafsi siwezi. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Komando, DRC. Kwangu mimi sizani kama barani Afrika itashikilia hiyo nyuklea ambayo wanasema, kwani wanasema kitu lakini hawezi kukifanya ama wawezi kuleta suluhisho yote. Ni Luka Salumu Blacome kutoka Uvira. ndena kutimaa kabni Fabian Nona bebe ya Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini Karonja parcele. atoa hii kwangu haipo sahihi, maana ni mmoja wa ugandamizi wa haki ya kibinadamu. Kwa kumalizia, kwenye ukurasa wa Facebook Richard Kambale, ukiwa Beni DRC, unasema ni sheria tata, kwani kuna mara nyingine yule anayemhudumia mgonjwa maututi anatangulia na mgonjwa alikuwa wa kupona. Eto matabishi, ukiwa Bukavu DRC, unasema sioni umuhimu wa kuchukua hatua hiyo kwa sababu mgonjwa maututi pengine anaweza kupata uponyaji na kuendelea kuishi. Kufikia hapo, shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Corir. Kwa majaliwa ya Mwenyezi Mungu, tuungane tena hapo kesho katika habari rafiki, ikiwa ni siku ya madahuru.