Ujambo na karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo katika makala haya tumejikita katika maandamano yaliyofanyika leo nchini Kenya kama kumbukizi ya maandamano ya mwaka jana ya vijana wa Jensi waliokuwa wanapinga mswada wa fedha ambao ulipendekeza nyongeza kubwa ya ushuru. Tumetaka kusikia mtazamo wako kuhusu maandamano haya na kama unafikiri maandamano ndiyo njia sahihi ya wananchi kujieleza. Tutaanza kwa mchango wa sauti kutoka wasikilizaji waliokuwa katikati mwa jiji la Nairobi kushiriki katika maandamano haya. Tunaandamana kwa sababu uh, system lazima ianguke, si Ruto peke yake. Ruto lazima ya anguke, lakini system lazima ianguke. Na yeye zenye zime hazifanyi kazi, uh, walimu hawalipwi, madaktari hawalipwi Wanafunzi hawana future, shaifanyi. Kwa hivyo, na kuna watu walikufa mwaka uliopita, pia lazima watu wakumbuke. Eh, leo tumeandamana bado kukumbuka wase, wali dedi last time. Sasa, sasa, if Ruto wants to kill us, all of us, acha atue, abaki atawale country peke yake. We are tired. Leave us. Tunakuja hapa kuandamana kwa sababu number one, ile mada ya Abato Jwang aliuawa very badly na mpaka hata tunaona IPOA haifanyi kazi yenye nafaa kufanya. Number two, mimi nashangaa education, ifanyi kazi kwa inchi lakini kwa mtu atakurenovate State House namna gani? Eh anataka kurenovate State House mara ngapi hii mwaka? Ndio maana tunataka kuingia State House tuone hizo renovation. Tumekuja kuandamana eh, ndio, to make sure that tunaweza safisha serikali yetu, ndio wawache kuweza kukuwa wanatubeba eh, kama watoto wadogo kama watoto wadogo eh, every time wanatuambia watafanya watafanya, but hakuna kitu inafanyikanga. Una understand eh? Mimi naitwa DJ Talanta eh, venye unaniona siku za leo hivi eh, ni post election 2007 maandamano ikiwa peaceful haina shida, bila kuharibu mambo ya watu na ni haki ya kila mtu kufanya maandamano, njia sahihi ya kujieleza, kwa juu maisha ni ngumu sana. Kwa maoni yangu maandamano inahitajika na lakini, tunahitaji maandamano peaceful yani, yenye tunajieleza ni nini tunataka kusema kwa njia rahisi, na kila mtu aweze kuelewa nini, kwa nini watu wako pale kwa barabara. Kwa haki, tunataka haki yetu. Tunataka government yenye inafanya kazi yake na inawajibika kwa kila pesa huwa tunawapea, yani inakuja pia kwetu seti na walipa wao wenyewe na, na sisi tufaidike kwa ile ni vizuri watu wakijisema, lakini wasileta vita hiyo tu. Sababu hiyo vita sasa ndio inafanya hata mimi mwenyewe siwezi fanya job, e, inaweza fanya kazi sababu serikali, unaona, bado watasikiza juu. Saa hii hakuna kitu inaendelea, ekonomi inarudi chini, watu wanaumia. Hizo matetezi zao zisikizwe, hata siku moja watu watembee O, nikaa kuna haja juu kama maandamano ilifanyika wani yago na watu wakakufa, hakuna haja tena tuende kwa barabara. Juu sasa kuna haitakuwa maandamano ya ukweli juu, kuna wale wanaenda hapo watajichanganya hapo kupike tu watu na kuna wale pia wameenda na ajenda zao, na kuna wanasiasa pia wameingiza siasa hapo ndani. Naona inafaa juu, si Wakenya tumefinyiliwa sana, watoto wetu wameuawa sana na hakuna hatua yoyote polisi wanga ama serikali wanachukuanga, ni wazazi wanapoteza watoto. Hii nchi tumeenda chini sana, uchumi umeharibika. Wacha tu maandamano iende, lakini kuwe pisifu, wasiue watoto wetu. Hakuna matatu, matatu zote zimefungiwa, ndio sababu hatujaenda. Ni hatua mzuri, ili Ruto aache kuchezea watu. Ni njia sahihi juu, zivyoonyeshwa hivyo hawezi kufikiria kama tunaumia Tunaunga mkono 100% wananchi, wanaumia, wananchi wanaumia sana sana. Yeah, ile kitu wanasikia wana maandamano, ile kitu ingine hawasikii eh. Hakuna kitu kinakuja kwa urahisi. Tunahitaji mabadiliko kwa polisi. Ni aibu sana kuona polisi wakiwa watu na wanaua raia wao. Tunahitaji polisi wanao wanaokuwa responsible na raia wao. Uh, upande wa uongozi, tunahitaji uongozi ulioimarika. Ukiangalia inji zingine vile zinavyoendelea, na sisi tuna hizo resources zote hapa, lakini we cannot develop our own, uh, nation. Okay, mimi kama Mkenya wa kawaida ambaye anafinyiliwa hapa chini hakuna mwenye anaona, hakuna kitu ime, ime, imeendelea toka huyu kijana Wasugoi achukue uongozi. Kitu naona ni na support maandamano, vijana waende kwa, kwa street juu wanapigia haki ya kila mtu. Hata hao mapolisi wanatumwa kwa, kuenda kwa, kwa barabara huko na maandamano, waende wafanye hiyo wa, waende wachunge wa vijana juu hata hao pia haki yao wanapiganiwa huko. Sisi wote ni wa Kenya na sisi wote ndio tuko chini huku tunafinyiliwa. Wenye wafinyiliwi ni wale wakubwa wako juu. Sisi wote na hao mapolisi tuko hapa chini tunafinyiliwa. Sasa Ruto pia namwomba aache kukuwa peti, aache kuua vijana wadogo wa watu. Pia yeye amezaa. Aache kuua vijana. Hii mambo ya vijana wanaenda kwa barabara wanauliwa haifurahishi. Wamama tumechoka na kulia kila saa, Vijana wetu venye wanauliwa hapa Kenya. Itafi, itafika mbali tutasema wamama tuende, urupa tuende, tulie juu ya vijana wetu venye wanauliwa hapa Kenya. Imezidi, it's too much tumechoka na kulia juu ya wa polisi wanao. Ikiwa mmoja ambaye amelelewa na polisi amezaliwa na polisi, mandugu zangu na polisi, mimi ni raia. Sasa nikiongea hapa, naongea kuhusu kwa polisi na raia kama na, naongea kuhusu sisi wote. Sasa majana wa vijana waachiliwe, waende kwa street, waende wapigania haki yetu kama wa Kenya. Mapolisi pia tunapiga wa, wa vijana, tunaona hapo kwa barabara wanawapigania. Tunamalizia kwenye maoni ya wasikilizaji nje ya nchi ya Kenya kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekeza, shabiki sugu wa Chelsea, nikiwa hapa Uvira Diriba, mashariki mwa DR. Kweli kwangu naweza nikasema wana haki ya kuandamana kwa, kwa sababu watu wakiandamana kuna kile kitu ambacho wanaona kwenye serikali akiendeki na kufuatana na katiba ya nchi hiyo. Kama kuna katiba ambayo inaruhusu watu waandamani, tunawaomba wa polisi wa Kenya na serikali yote kwa jumla wawalinde wale waandamanaji, na waandamanaji nao pia wasiruke mpaka kwanza niseme poleni kwa wakenya wote kwa changamoto ambazo wanazipitia kwa siku za leo, maandamano pia za leo. Tunafahamu maandamano huwa ni haki kikatiba. Ukosefu wa demokrasia bora kwenye mataifa yetu bara la Afrika, ndio sababu maandamano huwa yanageuka na kuwa vita. Kwa hiyo la kufanya ni polisi wafahamu ya kwamba wao mwanzoni pia walikuwa ni kama wale wa raia wanaowatendea vibaya kwenye maandamano, na maandamano pia huwa ni njia mojawapo ya kufikisha ujumbe kwa haraka ama kwa wahusika. onde onde, kamba balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde, commandant de E, jambo lkiwlinetwa kwa jina la Faraja kutoka mkoa wa Muinga Pagasogwe. Kweli ni maandamano mazuri kwa kutaka kukumbuka wa ndugu zao ambao waliofariki. Kweli maandamano mazuri. Maandamano sahihi ni yale maandamano ambayo yanashirikishwa na serikali, serikali inawapa izni ya kufanya maandamano bila matatizo. Lakini maandamano ambayo yanafanyiwa kiubabe, hayo maandamano kweli sio maandamano sahihi, kwa sababu ni maandamano yenyewe yanaweza yakaleta vurugu ya na yanaleta maafa kwa vijana ambao wanafanya maandamano. Kalunga wa Kalunga toka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo tarafani Moba Kirungu, mtawa Ewa Bora Kaseki, kwenye mada leo mezani hapo, ndugu mtangazaji, inayozungumzia kuhusu waandamanaji wa nchini Kenya kufanya maandamano kibinafsi ni hatua njema e, kwa sababu maandamano waga inapeleka ujumbe kwa haraka kwa wahusika wahusika e, kuliko kuendelea Eh, kuandika kwenye mitandao tukiwatukana marais. Kitu muhimu kufanya maandamano na waza na wahusika waga wanachukua hatua kwa haraka sana. Asante sana, arafa Kiswahili. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada leo kuhusu maandamano huko Kenya ya vijana kuhusu matatizo yalipo nchini. Maandamano ni sauti ya asiyokuwa na sauti. Maandamano kwa raia ni swahihi, lakini maandamano yanapashwa kuheshimisha sheria. Maandamano yanapashwa kuheshimia polisi na polisi pia anapashwa kuheshimia raia, kwa sababu raia ana haki ya kuandamana na polisi ni kumchunga huyu raia, pasiwi fujo inaweza kutokea. Kashilembo Roshei kutoka Bujumbura. vijana wanaeneza hiye sikukuu kama ile, wafanya maandamano yenyewe wenzao walikufa, wanakumbuka hiyo siku. Tulikuwa tunaomba serikali ya Kenya, wananchi wana haki ya kufanya maandamano, wafanye maandamano ya amani, isiwe maandamano ya vurugu. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya habari rafiki. Asante kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir, kesho tukijaliwa, tuungane tena kwenye makala haya.