Shukrani sana Ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji, karibu katika kipindi cha habari Rafiki. Kawaida ya kila siku ya Ijumaa ni mada huru, yaani, unaweza kuzungumzia habari kuu ambazo tumekuwa nazo wiki hii hapa RFI Kiswahili, ama kutueleza jambo lolote ambalo limetokea nchini mwako juma hili. Karibu katika kipindi cha leo. Naitwa Daglas Omariba. Mwanzo tusikiliza maoni yako kwa njia ya sauti katika mada huru ya leo. Nataka kuzungumzia wale watu ambao wana uzoefu mbaya wa kuweza kutapanya habari ambazo hawana nazo uhakika. Mtu anapata habari na, na anaanja kuitapanya. Nataka kuwaonya kwamba mbele ya kutapanya jambo fulani, anja kuuliza ni nani amefanya jambo, hilo limefanyika wapi, limefanyika namna gani na saa ngapi. unite estash Muhindo Kamavu mwenyewe mwenyerio wa Kivingo kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni ndani ya mji wa Mtongo kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Jambo Refi Kiswahili, kwa majina naitwa Akili Mtambala wa watoto Papa na misari toka Uvira Kasenga DRC. Kwenye madahuri ya leo siku ya Ijumaa, ningeomba kupatikane suluhisho ya mzozo wa kivita yenyewe napatikana este ya Kongo. Kwa kweli, tunaendelea kuteseka sisi raia, tunaishi huku kwa este ya Kongo, tunaendelea kuuawa, tunapoteza mamali zetu, tunapoteza wandugu zetu wa mama, kubakwa kupora mali zao. Kiukweli tungeomba vrema e, ile hali i, Amjambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muigire Rukungira, nikiwa kwenye madangu huru ya leo. Nizidi kuwapongeza sana wahariri wote wa RFI Kiswahili kwa matangazo mazuri, mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki pia, nawatakia jioni njema, asante sana. Jambo RF Kiswahili, mtunduru wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Nashukuru sana kwa mada huru ya leo. Kinachonifurahisha ni kuenda nikitazama na kuweka tumaini kwa nchi ya madola ambayo ni Marekani, kuweza kutia juu chini kufanya juhudi kwa kuleta suluhu na amani na kumaliza migogoro katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ende nikisema uh, rais wa Jamhuri ya Kongo na rais wa Rwanda waweze kukubaliana ili sisi wananchi wa kawaida tuishi katika hali inayofaa kwetu. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni president wa Union de la Nouvelle Generation Congolaise, Marco Fuma Diego. Mada yangu huru ya leo, napenda kuzungumuzia mazungumuzo ambayo yanaendelea kutafuta amani kwenye nchi yetu ya DRC na nchi ya Rwanda. Kwa sasa hatuelewi ni nini ambacho kinatumana, ya kwamba marais hao wawili hawasemi ukweli. Ni wakati wanasema huko kwenye mazungumzo na vita inaendelea huku kwetu, hatujui nini kinajificha nyuma. Tungeomba marais hao wawili watuambie ukweli ni nini. Asante. Wakati sasa tuangazie maoni yako katika mtandao wa Facebook, ukurasa wa RFI Kiswahili. Na wa kwanza nampata ni mkulima halisi Baba Charity kutoka Moro mjini, unasema nitoe pongezi sana kwa serikali kwa kujenga daraja la Busisi, kwani ni mpango mzuri sana kurahisisha kukua kwa uchumi. David Sechenga, mwanaharakati mzalendo kutoka Wagumu, Tunaduma, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema, vita vinavyoendelea kati ya Israeli na Iran athari yake pia iko kwa sasa bara la Afrika, hasa Afrika Mashariki. Mfano, unasema mafuta yamepanda bei. Hivyo, umoja wa Mataifa, mizozo kama hiyo inasubiri nini hata isitatuliwe kwa mazungumzo kabla haikuwa vita kamili? Umoja huo kazi yake ni nini? Mbona yanayoendelea duniani yanatishia usalama wa dunia? Swali hilo ambalo anauliza mwingine ni Samuel Luiho kutoka Kamanyola, jimboni Kivu Kusini. Kwa mada huru, nitaongelea kuhusu amani ambayo sisi Wakongomani tunasubiria kupitia mchakato ambao unaendelea nchini Marekani. Nawaza kwamba Wakongomani walishashuhudia michakato ya zamani, ila watu wangali wanachinjwa kila siku na kufa bila hatia. Kwa hiyo tungeomba iwe mwisho, lisije likajirudia tena kama zile ambazo zilitiwa saini na rais wa zamani Joseph Kabila mwenye lionze Rebeka kutoka DRC mjini Kalemi unasema, leo napenda kuzungumzia kuhusu ukosefu wa ajira. Vijana wetu wamemaliza masomo bila kupata kazi, na hili linafanya watu kujiingiza kwenye makundi ya uhalifu, wakidhani wanaweza wakapata pesa ya kuwasaidia chakula Uh, lakini sasa kitu na washauri vijana wapambane na kazi yao binafsi kama kulima na kazi zingine, ili wapate pesa. Asante sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu, tunawapata kupitia redio wa shirika kwenye masafa ya 88.0 FM hapa Kalemie. Kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, basi ni mada huru. Tusikilize tena maoni haya kwa njia ya sauti. Hii ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo, nazungumza kuhusu nchi ya Kamerun. Nchi ya Kamerun iko kwenye matayarisho ya uchaguzi wa rais, na mpinzani amesema kama kwa maoni yake Rais Paul Bia astahili kuingia kwenye uchaguzi. Lakini upande wangu na mimi nazungumza, Rais Bia ametawala miaka mingi na miaka imesharepa, kumbe sasa Rais Paul Bia alikuwa anastahili kuikaa pembeni achie vijana wenye angali na damu motomoto waweze kutembeza nchi ya Kamerun, yeye aikae pembeni kama mshauri mkuu. Kama mambo yamekataa huku, wanakwenda kumuuliza, anaweza kuwapa fikra fikra. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu kutoka kiwanja DRC. Naitwa kwa jina la Juma Sulemani. Kwa siku ya leo nilitaka tu kuwapongeza na kuambia kwamba tunawafuata tano juu ya tano. Wajina naitwa Honorable Simon Sambazaru Lolekeza, Shabiki sugu wa Chelsea nikiwa hapa Biriba Uvira mashariki mwa DRC. Mada yangu huru leo, ndugu mtangazaji, ndazungumzia kuhusu kuwekwa kwa saini ya mwisho na makubaliano ya mwisho kati ya nchi ya DRC na ile ya Rwanda tariki 27 mwezi wa Juni huko Marekani. Kwa hiyo sasa, ningeomba serikali yangu ya DRC, ingawa Rwanda inaendelea kupuuzia, kwa ajili ya kurudisha amani kwa mashariki mwa Kongo. Nchi ya Kongo uchukua azimio na kuwaunga wazalendo mkono kwa sababu naona kwamba wazalendo ndio jeshi imara ambao tunabaki nalo ambalo unaendelea kutetea udongo na ardhi yetu ya DRC yes. Kashilembo Roger kutoka Bujumbura, madangu huru, nilikuwa naomba rais wa Marekani aache kuchochea vita ya Irani na Israeli, kwa sababu ka anataka tia moto ndani ya essanse ye, ajifanya ye mleta amani, anataka patanishe Ukraine na Urusi lakini kinyume ya hapo anakuwa ageuka ndio mchochozi wa vita ya Irani na Israeli. Hiyo sio vizuri sana moja, wa mataifa waangalie hiyo mzozo binafsi nilitamani nizungumzie ni kuhusiana na matarifa za uongo zinaenda kutolewa hapa kwetu Mombo kuhusiana na vifo ambavyo hatuvifahamu sisi kama wakazi. Kusema kweli, ni jambo mojawapo ambalo limeendelea kusikitisha watu na hii, kuna baadhi ya watu wengine, hasa ni wakazi wa Maseba, inaendelea kuwapa hofu kusema kweli. Ni vema tujikaze sana na kujituma kutoa taarifa za ukweli. Ronde onde en Kambabalungu marufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde commando de a Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, unasema Rais Donald Trump, usichochee vita vya Israeli na Iran bali waketishe meza moja wayamalize. Filipe Kasongo baba Alba kutoka Lubumbashi, DRC, unasema mimi kwa madahuru, wacha niseme kitu: adui wa Kongo ni mkongomani mwenyewe. Jameni, acheni ukabili na chuki, tushikane mkono ili adui asipate nafasi, hata kwenye jamii zetu. Wahenga walisema kidole kimoja hakivunji chawa. Bila shaka Justin Demunge kutoka DRC, Uvira Kilomoni unasema kwenye madahuru leo, napenda kuzungumzia kuhusu kiongozi wetu wa sheria Constant Mutamba kujiuzulu nafasi yake. Amekuwa ni mtu mfanyakazi sana, hakika Asante ya punda ni mateke. Delfin Matabishi Eric toka Uvira Kalimambenge, DRC, kwenye duka la Ogopa Mungu nasema, mada yangu huru, nataka kugusia kuhusu ujenzi wa barabara tarafani mwetu hapa Uvira. Tunaomba serikali ifanye mbinu ili ujenzi uendelee, kwa sababu kazi imesimamishwa tena na hatujui tatizo ni nini. Naamini kwamba wahusika wamesikia kilio hicho. Ndambara Stefano kutoka Luberizi. Asante sana RFI Kiswahili kwa kuwa mnatupa matangazo. Ndugu Ndambara, hiyo ndio kazi yetu hapa, kuwapasha nyinyi. Nakome hapo kwa sasa. Shukrani kwa wote mliotoa maoni yenu katika madahuru leo. Mie sisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri.