Shukran Ali Bilali kwa kunikaribisha. Msikilizaji, leo Juni 12 ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto na inakadiriwa kwamba takriban watoto milioni mia mbili kote duniani wanatumikishwa badala ya kuwa shuleni. Na tunakuuliza, serikali yako inafanya vya kutosha kukomesha utumwa wa watoto? Na je, unamfahamu mtoto anayefanyishwa kazi karibu na wewe? Karibu katika makala ya Habari Rafiki, ukiwa nami Douglas Omariba. Nianze na maoni yako kwa njia ya sauti. ni jambo mojawapo linasikitisha sana, walio wengi hapa kwetu ni watoto yatima na hawana walezi, na hii naweza nikasema walio wengi wanatumia watoto kwenye kazi kama na hiyo kwa sababu wanakimbia gharama kwa mtu mzima huo, wanaogopa sana watatoa hela nyingi, kwa hiyo, kwa mtoto mdogo anamtumikisha gisi apendavyo, atampa hela kidogo na mtoto atafarahi kulingana na utoto wake, lakini vitu kama na hivi ni vitu vya kukemewa, kwa sababu wanasema mtoto wa mwenzio umwone kama mtoto wako. Ronde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde. Jambo RFI Kiswahili natuma voice nikitokea mtambalasi ndano Avenika Buteke tarafani Moba DRC, ni Andre Celsius Zombe mwina Kalonda. Hapa kwetu DRC serikali haifanyi vya kutosha ili kukomesa swala la ajira kwa watoto, kwa sababu tukiangalia kwenye sehemu za migodi utakuta watoto ambao hawajaeneza miaka 18 wanaendelea kutumikishwa vibaya sana na wajali shule na tofauti na hapo, tukiangalia hata kwenye jamii watoto wengi wanaendelea kujiuza na wazazi wanawaangalia tu huku serikali nayo ikiwa haitupilii jambo hili kwa kina zaidi. Naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu Darasi, mtaa wa Hewa Bora. Mada ya leo kwanza ni mada ambayo inasikitisha sana. Kuna baadhi ya shuleni hapa kwetu DRC, sasana hapa Moba, watoto wadogo wanatumikishwa kazi kubwa, ikiwemo wengine ulima mashamba, wengine uchimba udongo wa kufanya tofa, tofali, na tukiangalia kiukweli ni kazi kubwa sana, haistahili watoto wadogo kutumika, ila watoto wadogo wanafanya hivyo. Elfi, nashukuru jambo alefai. Kwa majina naitwa Alex Gelemiani, niko chake chake, mwanza wa Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Serikali yangu imefanya vya kutosha, nimeshuhudia baadhi ya wa watoto wakikamatwa mastendi pindi wanapohitaji kusafirishwa kwenda kutumikishwa, ili hali bado ni wadogo, walistahili wawe shuleni. Kiukweli wamejitahidi, lakini bado kwa sababu vitendo hivi hufanyika kwa siri, pia na wazazi huhusika kwa sababu watoto hawa wanaona pia kutafuta ni sehemu pia ya kuongeza kwenye sehemu ya kipato chao, bila kujua watoto hawa wanawalemaza na kuwakatisha masomo ili hali bado ni wadogo. Na hufanya vitendo hivi ni kwa sababu ya maisha kuwa magumu, kwa sababu mtoto huyu aweza kwenda shuleni na kukaa darasani kumsikiliza mwalimu, ili hali alilala bila kula. Naitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka Uvira, DRC. Kuhusu swala hili la watoto kuingia kwenye ajira wakati wangali wanasoma na umru ngali mdogo, kwa kweli nchini Kongo ni wengi, hususani hapa kwetu kwa jimbo letu na kwa mji wetu wa Uvira ni wengi sana. Unapofika sokoni, mnawakuta wakiuza sashee, wakiuza maji na vinginevyo, kwa sababu maisha ya familia ni magumu, wengi wazazi hawana ajira, wengine ni masikini, lakini serikali haiwajali. Nigeukia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili mtandao wa Facebook na wa kwanza kabisa ni Chenge Joseph kutoka Pipeline Nairobi nchini Kenya. Anasema kwangu mimi naona serikali yangu na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto wameendelea kushinikiza elimu ya bila malipo talanta mbalimbali mbali, zikiwemo spoti, michezo ya filamu na kozi tofauti za kiufundi ili kuwezesha watoto wasiwe wanaajiriwa kinyume cha sheria. Emri Kakule Shauswa unasema mtoto wangu atakapotimiza umri wa miaka kumi na tano ataanza kutumika mara moja kazi yeyote iliyo halali, ili yapate kipato kitakachomsaidia katika maisha. Mimi sitaki mtoto wangu kuwa maskini eti kwa sababu alikatazwa kujishughulisha mapema. Mm, lakini atakuwa amemaliza kusoma. Ndugu Zablon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC anasema hapa kwetu serikali haijafanya lolote ili kukomesha hali hii, maana watoto wananyanyaswa, huku wengine wakiwa kwenye migodi, jambo ambalo linakera sana. Shirika la kutetea haki za watoto UNICEF inabidi liweze kuingilia kati. Rajab Kangeta kutoka DRC unasema acheni watoto watafute hela, bado mapema, maana hata sisi tuna vyeti vya shule, ila ajira hakuna. Kwa hivyo ni vizuri mtu kujitegemea mwenyewe kuliko elimu. Kama ndio mwanzo unajiunga nasi, makala hewani ni habari rafiki. Mada ya leo msikilizaji, tunaangalia iwapo serikali zimepiga hatua ili kuwazuia watoto kutumikishwa mapema. Ikiwa ni siku ya kimataifa ya kupinga utumwa kwa watoto, nirejelee maoni yako kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa madili yako pamezana ya fiki Kiswahili kuhusu watoto kutumikishwa kikazi. Kwa sehemu kubwa special upande wetu wa Afrika, naona hii hali imekithiri sana, ijapokuwa siku hii ya leo ni siku ya kuadhimisha, lakini watoto kwa sehemu kubwa wanatumikishwa kazi zisizoendana na umri wao. Nadhani hii ni kutokana na umasikini ambao wanakuwa nao kwenye familia zao. Tumekuwa tukiona, unakuta mtoto na miaka 14 12 bado anaenda Kufanya vibarua. Hii yote ni hali ngumu ya kimaisha. Ni Jean-Claude Mukulu kutoka hapa mji wa Goma mashariki mwa DRC. Ndio nchini mwangu, serikali imejitahidi kusomesha watoto kwa kuweza kuepusha na kazi hizo na ajira mbalimbali mbali. Lakini katika mkoa wa Mfunyi Shanga ambako kiongozi wa mkoa ule Muharu Temami Francois amepitisha kitangazo ambako wazazi wamekuwa na uzoefu wa kutumikisha watoto katika kazi ngumu ngumu za shamba, za biashara na ameweza kweli kutangaza kwamba wale ambao watashika wataweza kuadhibiwa vikali. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Watoto walistahili kwenda shule. Sasa hii ni jukumu la kila serikali yoyote, kila nchi, kuweza kuhamasisha wazazi, kuhamasisha watoto kuweza kwenda shule, kwa sababu shule ndiyo mategemeo makubwa ya baadaye ya wenyewe watoto na serikali kwa jumla. Asante. Mambo jambo, we rafiki Kiswahili, naitwa kwa jina la Alebu Tundia kutoka mjini Bunia, DRC. Na ingine naweza kutokana na, kutoka, na, na watoto binafsi hawataki kwenda shuleni kama vile huku kwetu, muma migine wenye kuko na toshewa maoro na madiama watoto hawaendi shuleni kwa sababu wanaona kama shule ni kupoteza muda, ila wakienda kwenye viwanda vya madini watatoka huko na pesa. Kwa hivi inasukuma watoto kuacha shule juu ya kutafuta madini. Jambo irefi Swahili, isa haji bahria Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kutumikisha watoto kwa kweli ni shida ambayo tunayo katika jamii yetu hii. Watu wanatumikisha sana watoto na hii yote inakuwa sababu ya wazazi kujishinda. Wazazi wengine wanakosa kazi, unakuta watoto ndio wanakuwa wanaenda kufanya kazi pahali ya wao kwenda shuleni. Na serikali yetu ya Uganda inajitahidi kufundisha viongozi wa madini na makanisa hasa kukataza wazazi wasitumikishe watoto wadogo, lakini unakuta baadhi ya wazazi mpaka hivi wanaendelea na hiyo hali. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli serikali zetu hazifanyi vya kutosha kuwalinda watoto na ajira, lakini umasikini unasukuma hao watoto kutumika ajira na bado ni wachanga. Nimalizie na jumbe zenu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. David Secheng, mwanaharakati mzalendo, toka wagumu tunadumu kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema serikali hazifanyi vya kutosha kukomesha hali hii na ndio maana imekuwa ikiendelea. Si mtoto bali, wako watoto wengi ninawafahamu, ambao wanafanyishwa kazi wakati wanatakiwa kuwa shuleni. Kasim Saide toka Lusaka, Zambia, unasema leo ni siku nzuri, lakini hatutoshinda vita hivyo sababu umaskini umekita mizizi duniani kote. Kutumikisha watoto si kwa hiari ya walezi, ni matatizo ya umaskini ambao unasababisha hayo yote. Serikali inajitahidi iwezavyo, watoto wanasoma bila malipo huku Zambia lakini mambo bado ni yale yale. Wa mwisho ni Majimoto Malole kutoka Kibara, Bunda, Tanzania, unasema hii siku ni muhimu sana endapo wenye dhamana ya kulisimamia suala hili watatoa ushirikiano kwa jamii ambazo zinaishi na hao watoto ili kubainisha changamoto za watoto na kuweza kuzitatua. Kufikia hapo msikilizaji, ndio nahitimisha makala ya leo, habari rafiki. Shukran kwa wote muliotoa maoni yenu kwenye mada ya leo. Mie sisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba. Kwa heri.