Nam Ali Bilali, shukran sana. Hujambo msikilizaji, popote unapotegea matangazo yetu, karibu katika kipindi cha habari rafiki. Leo tunaangazia afya ya akili ikizingatiwa kwamba Juni ni mwezi wa uhamasishaji wa, wa afya ya akili kwa wanaume, na tunakuuliza leo kwamba unafikiri ni kwa nini wanaume wanashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili, na unadhani afya ya akili kwa mwanaume imesahaulika ama inasahaulika? Karibu katika kipindi cha leo. Naitwa Douglas Omariba tuanze kwa kusikiliza maoni ya hawa kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Jofrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyokopo mezani ya rafiki Kiswahili kuhusu utafiti uliofanywa nchini Kenya kuhusu wanaume ambao labda wanateseka kisaikolojia. Ah, kusomesha ukweli, mimi naona kwa upande mkubwa sisi wanaume tumesahaulika kwa sababu ukija kuangalia wanaume ni kama vile tumeumbiwa mateso. Yaani mwanaume anaweza kuhangaika na vitu ambavyo vinakusumbua na hakuna mtu atakaye kuja kukuuliza kwa sababu wanajua mwanaume ameumbiwa hayo mateso. Simesha kweli, inasikitisha sana. Na tumekuwa tukiona hapa Zambia wengi wameathirika kisaikolojia, walio wengi pia wameathirika na madawa ya kulevya na hakuna mtu ambaye anawafuatilia. Kusemesha ukweli, hili swala linasikitisha li sana. Tunaomba watu waungane pamoja ili waweze kutusaidia upande wetu sisi wanaume. Asanteni sana, RF Kiswahili. Jambo, wale fai Kiswahili kwa majina anaitwa Alex Jeremiah ni kocha katika moza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. mwanaume kushindwa kutafuta afya ya akili nadhani ni kuogopa kuchekwa, kwa sababu utaanzaje kuongea mbele za wanaume wenzako kwamba mimi na tatizo la afya ya akili? Ni sawa uongee kwamba mimi napigwa na mke wangu? Ni, ni fedheha mbele za wanaume wenzako na utachekwa na utakuwa umejishushia hadhi mbele za wanaume wenzako, hivyo utaogopa kueleza matatizo yanayokusibu. Nadhani afya ya akili kwa mwanaume haiwezi kasaulika lakini ni matatizo tu ya mwanaume kwenye utafutaji, ndo huchanganyikiwa na kuona kuingia kwenye urevi au kuvuta bangi vinasaulisha matatizo, kumbe ndo anaongeza tatizo lenyewe. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, nikiwa Uvira Mulongwe mashariki mwa DRC. Kwa kweli wanaume hawashindwi kutafuta ushauri kuhusu afya ya akili. Huwa wengi wanazani kwamba ni kawaida kumbe tayari akili imeguswa na huo msongo wa mawazo ambao husababisha hayo matatizo. Serikali haifanyi vya kutosha kuwashughulikia wanaume kuhusu hayo matatizo ya msongo wa mawazo au afya yao ya akili. Ni bora serikali ziwashughulikie kwa kuwa wana matatizo mengi sana. Asante sana Eric. Jambo ire Kiswahili. Isa Haji Baharia Bikuruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kweli wanaume wanateseka sana na msongo wa mawazo, kwa sababu wanaume wanasumbuliwa nyumbani, kazini, wapi sehemu mbalimbali, na jambo la kusikitisha Hakuna yeyote anayejali kuhusu msongo wa mawazo ambayo inawakumba wanaume. Ukiangalia, mashirika yote inatetea tu haki ya wanawake, wanawake sijui nini, lakini wanaume, hakuna yule ambaye anawajali. Kwa hiyo tunaomba mashirika pia ijali haki ya wanaume. Wakati sasa tuangazie maoni yako katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili mtandao wa Facebook na wa kwanza ambaye inampata ni Sebastian Kasongo kutoka DRC, Kivu ya kusini, jijini Uvira, unasema tatizo la afya ya akili ya mwanaume inatokana na majukumu ya familia, dawa za kulevya na pia kukosa pesa. Kwa ushauri wangu, wanaume waachane na dawa za kulevya. Mpata Chonde kutoka Lusaka, Zambia unasema kwanza mimi ni mwanaume, zamani sikuwa napenda kutafuta pesa na nilikuwa nahisi kwamba sina maana, ila wakati nilianza kufanya kazi, sasa najiona wa maana sana. Kongole, David Sachenga, mwanaharakati mzalendo toka Wagum Tuna Dum kule Muheza, Tanga, Tanzania, unasema wanaume tunashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili kwa sababu tunajiona tuko sawa na hatuna tatizo, lakini kwa mtazamo wangu, afya ya akili ya mwanaume kwa namna moja ama nyingine imesahaulika. Mwingine ni Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, anasema wanaume tutafute hela kwa sababu mwanaume anapokuwa hana hela mawazo yanakuwa mengi. mm. haya <laughs> na mwingine ni Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC unasema hali hii inakuwa nyingi katika jamii kwa sababu hawajui kama wanaathirika na tatizo la afya ya akili. Ni vyema kila mmoja tuhimize umuhimu wa afya ya akili kwa sababu inatuhusu sisi sote katika jamii. Kazi business maujanja kutoka Uvira Kalmabenge DRC unasema ndani ya duka la ogopa Munguki binafsi serikali iangalie namna gani itafuatilia suala la afya ya akili kwa wanaume, kwa sababu sisi wanaume tuna mambo mengi sana vichwani mwetu, kwa hiyo serikali zetu zitusaidie. Haya <laughs> kama ndio mwanzo wa msikilizaji unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha Habari Rafiki. Leo tunaangazia afya ya akili na haswa kwa mwanaume tusikiliza maoni ya hawa kwa njia ya sauti. Ni vigumu sana kulomba ushauri, kwa sababu kwanza ukiangalia swala la kulomba ushauri huwa yanategemea na mtu mwenyewe aliyoumwa. Mfano kama pakwetu kuna baadhi ya watu wengi usilimi mwenyewe. Hapa napozungumza, ugumu wa maisha naweza nikasema ni chanzo mojawapo. Isitoshe, mapenzi nayo naweza nikasema nayo ni sababu nyingine mojawapo. Kwa hiyo mambo ni mengi sana, la kufanya ni elimu izidi kutolewa. Mimi nadhani inaweza kusaidia pakubwa. Ronde Onde Kamba Palungu maarufu kama Mse Konta Gabriel kutoka Molonde Komando DRC. Mimi ni notable Sele Marega Marcelin naita, nikiwa hapa Kalundu Uvira, nawaza kwamba ni ukweli wanaume wanapasha kugonjwa sana magonjwa ya msongamano wa mawazo, kwa sababu wanaume wana vitu vingi vya kufanza mm, unaona, katika jamii wanaume wanatumika zaidi, inabidi ajitupe huku na kule, ili kutafuta kile ambacho labda kitakwenda kukizi mahitaji ya familia ya kwake na unakuta mwenyewe ana familia yake nyumbani, kuna familia zingine ambazo zinamtegemea kama baba aliyemzaa, mama aliyemzaa, na wengine na wengine. Alors ile yote nasababisha kwamba mtu akuwe na msongamano wa mawazo. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea mtambala Mtambalasi ndano avenue Kabuteke, tarafani Moba DRC. Ni Andres Zombe mwina Kalonda. Kinachosababishwa sisi wanaume tunashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili ni kwa sababu sisi huwa tunajiona ya kwamba tuko sawa na hatuna tatizo yoyote, na ukiangalia kimtazamo afya ya akili kwa wanaume kwa namna moja ama nyingine imesaulika kabisa. Ni kwa sababu kwanza umaskini na unaendelea kuchangia na vitu vingine vingi, ikiwemo majukumu ya kifamilia. Hivyo basi, unakuta mwanaume anaendelea kabisa kupitiwa ili kuendelea kupimisha akili yake. Asanteni sana. Naitwa Ishara Nkere natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku jimbweni Kivu Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea afya ya akili kwa wanaume. Kiukweli hayo yanatokana na changamoto wanayopitia. Lakini zaidi yao kuna wale ambao wanatumia dawa za kulevya. Ningeomba sheria ya kila nchi itie hiyo sheria ambayo inaboresha afya ya walevi na watu wazima kwa sababu kwa siku zijazo tutapata hasara nyingi kwa ngambo ya wanaume. Kashilembo e kutoka Kujumbura. Wanaume wanafanya kazi mingi, wanaume wanapitia vitu vingi, njo unakuta ile ile hali yenyewe wanapitia, ma ile msongo wa mawazo. Endelea kuwafikia sana, jambo rf ni Hatigeka Ineza Tejo kutoka Kiwanja Ruchuru, nchini DRC. Kwangu mimi, nadhani afya ya akili zaidi sana kwa wanaume huku kwetu nchini DRC imezorota imepata matatizo, kwa sababu ya vita, umaskini na vinginevyo, lakini kusema inashurulikiwa kwa kupata tiba ni uongo. Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Diudon Kiziela, mzaliwa wa Moba, kwa sasa niko Lubumbashi DRC anasema, binafsi mwanaume hushindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili kwa sababu wanaona aibu, na mtu akisha kuwa na matatizo kama hayo sidhani kama atakuwa na fursa ya kuomba ushauri. Mwingine ni Delphin Matabishi Eric kutoka Uvira, Kalmabenge, DRC, nikiwa na bosi hapa almasi, unasema tatizo la afya ya akili ya mwanaume kiukweli inatokana kwanza na umaskini familia ndio inasukuma mwanaume atumie dawa za kulevya. Mimi ningeomba serikali ifanye mbinu ili wanaume waache kutumia dawa hizo na wapewe kazi. Naye David Mwendambali kutoka DRC mkoani Tanganyika, Moba Kirungu, nasema kiukweli tatizo la afya ya akili kwa wanaume linakosa wataalam, ndio maana kuna uzembe wa ufuatiliaji. Naye Faraja Rukebura anakubaliana na David Mwendambali. Anasema kutoka Uvira, nadhani kwa washauri wa, wa afya ya akili hawapatikani rahisi. Mm, basi kama wanasikiliza taarifa, wameipata. Msikilizaji, nakomea hapo kwa sasa. Shukran kwa wote mliotoa maoni yenu katika kipindi cha leo. Miesisemi kitu, naitwa Douglas Omariba, kwa heri.