Nam. Asante sana George, jue hapo ulishika zamu bila shaka, vyema kabisa, na nimerejea nikiwa katika hali sawa. Mwenzangu Nzioki vipi? Nikaribishe kwa e, kapeti ya rangi nyekundu Eh, kapeti ya rangi nyekundu ndio hapa makao bora kabisa ya michezo hii mm, na leo ni jukwaa la michezo bila shaka, Kigali boy akirejea studioni mm. Kutuwa, na amevalia uzi wa Ferwafa, sijui mekuwa mjumbe wa kamati kuu ya shirikisho la soka Rwanda au vipi? amavu bistazi mm. nilipatiwa jezi nilipozuru uwanja wa mahoa zawadi kule mm, ndiyo na Naam, shirikisho nilitarajia utakuja na vile vivesti vya watu wa basketbol lakini kama, <laughs> <laughs> kama ndio hivi basi kama, kama Champions League, karibu sana mwana michezo ana jukwaa la michezo jukwaa la michezo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na kati, ndio huko kule Kigali nakuambia, amakuru, hiyo uh, ni kusema nini? habari yako habari yako lakini nimeza. kuna nyingine ulituwekea pale kwenye Twitter, mtandao wa X mm. na kuna nyingine ambazo ulikuwa unatusalimia sana pale kwenye <laughs> mtandao wa e, e, Facebook mm. ukurasa wa RFI Kiswahili, inaonekana umesoma maneno mengi sana ya Kirwanda kukinya Rwanda kule, kando na lugha ya Rwanda pia nimesoma kwamba huko Rwanda isee, katika maswala ya viwanja na michezo mm. wamepiga hatua wa ndefu kuliko Kenya ukifananisha Kasarani, Nyayo na Maoro. Yeah, umeona vipi uwanja yani wa Mahoro, uwanja ambao ni wa kimataifa, na hivi karibu nitakuwa nachapisha video hiyo mtandaoni, kwa hivyo utaweza mm -hmm. kuona picha eh, kamili mm -hmm. ya sura ya uwanja wa Maoro maanake uwanja huo mm -hmm. una mashabiki elfu arobaini na tano lakini pia una uwezo, una uwezo una simu ambazo ni maalum maanake mm -hmm. katika uwanja ule amna stairs amna mm -hmm. ngazi ya kupanda kwa miguu unatumia mm -hmm. E, e lift lift e, lakini e, pia uwanja ule pia una nyasi ambazo ni zaki, zaki sasa, za kisasa za hybrid mm, -hmm. mm -hmm. lakini pia utaona kwamba katika vyumba vya wachezaji eh, wa kubadilishia nguo kuna vyumba vinne mm -hmm. yani uwanja mm -hmm. ule unaweza kubeba timu mbili ama timu nne e. katika mechi mbili e. yani, kwa wakati yani inaweza tukawa na mechi mbili pale yeah, na kwa kati moja hakuna kusema tusubiri tubadilishe vyumba au nini, kila timu imejipanga. Na ukiangalia kwa upande wa jiji, kwa sababu pia umetembelea da, Dar es Salaam Tanzania, ukiangalia Dar Nairobi na Kigali umeona tofauti zikoje? uh, tofauti ya Kigali na Dar es Salam ni moja tu kwamba usafi. mm. Manake, Dar, si kwamba Dar es Salam ni chafu lakini mm -hmm. Dar es Salam uh, kumradhi Kigali mm -hmm. ina ubora kwenye wenye usafi kuliko mji mm wa Nairobi au mji wa Dar es Salaam, lakini pia katika mazingira ya hali ya hewa mm -hmm. uh, Rwanda Kigali aisee, mm -hmm. eh, hali ya hewa inapendeza. Mm. Lakini kaa na hali ya hewa pia. Ehe, kuna ile sehemu nyingine, lakini kabla ya hapo <laughs> tuanzie kwa kumulika viwanja vya riadha nchini Kenya katika uwanja ya Ulinzi ambapo leo kumekuwa ni kwa makala ya sita ya Kip Keino Classic, ya marika, marika, marika, haya, kwa leo, aa, jijini Nairobi, ya riadha kwa za za mita mita wanaume hizo nilikutana na wote wawili wa ambao ni raia wa Afrika Kusini ambao wamekimbia katika hizo mbio za mita mia moja ambapo zimetumika sana kama kilele cha mashindano na mm. Nyakati nyingi hata katika Olimpiki au katika mashindano ya dunia, watu wanapokimbia mbio za mita mia moja, yaani, huwa ni kama kumleta msanii mkubwa katika tamasha lako mm -hmm. Na unataka yeye ndo awe wa mwisho kabisa uh, kuonyesha kuaminisha kwa watu kwamba tamasha limefana, lazima msanii mkubwa mm. awe wa mwisho katika wasanii ambao watapanda kwenye steji. Kwa hivyo Shaun Maswanganyi na Bayanda Walaza ni watu wawili ambao wa nimekutana na wao Aa, wakati ambapo wameshinda medali katika mbio za kupokezana kijiti nne kwa mia nne ee, wakati namsubiri akani simpine nilipata nafasi ya kuzungumza na wao. Hmm. na ni vijana wawili ambao huyu Walaza huyu sidhani hata kama miaka ishirini na moja na hajafika kabisa, kwa hivyo inakuonyesha ina kitu ambacho nimekua nikikisema sana hapa studioni. Huenda Manyala ana mwaka kama moja, kama mmoja miaka kama miwili hivi. Mm. Na akishindwa kuweka rekodi mpya, basi atakuwa anawapisha hawa vijana kwa sababu huyu Shauna ambaye amekimbia hapa, nadhani pia mbio zake huwa ni mia mbili kwa siku nyingi. Hata leo nimeshangaa kumwona anatokea katika mia moja. Mm. Mm. Na huyu Walaza nadhani ni kijana ambaye Waafrika wengi wanamwangalia. Na nadhani yeye huwa anakimbia akimwangalia kani simbine. Kwa sababu mara si moja wamekutana sana katika mbio za kupokezana kijiti. Mm. Lakini ni vijana ambao Akani Simbine amekuwa akiwalea. Kwa hivyo wao Afrika Kusini wameshaangalia, baada ya Akani Simbine tuna nani kwenye mbio za mita mia moja? Kitu ambacho labda kwa Manyala kimekuwa kigumu. Kwa hivyo ni kijana ambaye naona tunaweza kusema kwamba bado siku zipo zake za kusumbua sana katika mbio mm. za mita mia moja, kwa sababu leo anakuja na anamshinda Omanyala akiwa nyumbani e, si taarifa ambayo si nzuri kwa Wakenya, lakini kwa kuzungumzia Mwafrika Kusini huyo Walaza Bayanda ana miaka kumi na tisa pekee. Alizaliwa tarehe 9 Februari mwaka elfu mbili na sita na kwenye mbio za mita elfu moja mia tano kwa upande wa wanawake. Upande wa wanaume hapo, nazo kwamba Marekani Koech John amekuwa kwanza, huku Wakenya wakifuata mbili tatu, kumzungumzia Kebene Nicholas Kiplangni pia Alex Ngeno katika mbio hizo za mita mia nane kwa upande wa wanaume. Kwenye mbio za mita mia moja kwa upande wa wanawake, Liberia, um, Makoi Mai amekuwa wa kwanza; Smith Barnett Desne akiwa wa pili kutoka timu taifa hilo Liberia; kilipia Misri Hemida Basant akiwa nafasi ya tatu, wa Kenya wawili Ndoro Milcent na Wakadoro amekuwa nafasi ya saba na nane za mwisho katika mbio hizo za mita mia moja upande wa wanawake, na kwenye kutoka hapo tuelekee katika soka ambapo leo kilikuwa ni kongamano la tisa ama mkutano mkuu wa shirikisho la soka nchini Kenya, kwamba kwamba rais wa mpya wa FKF Hussein Mohamed amekuwa mwenyekiti, amesimamia ame, ame, ame kwa mara ya kwanza kwanza, kwanza kabisa mkutano kulikuwa unakumbwa mm. na malumbano katika kamati ya kitaifa ya ya ya, ya soka nchini humo. Na wajua ukiangalia mwaka jana na mwaka huu sasa, tofauti ya mwaka jana ni kwamba kelele ilipigwa sana mm. watu walizungumza sana kabla ya watu waende kwenye mkutano mkuu, hata kulikuwa na baadhi ya wanachama wa shirikisho ambao wanaambiwa kwamba nyinyi sio wanachama wa vilabu, hamna hati za kuwawezesha nyinyi kufika katika mkutano mkuu, na maneno yalikuwa mengi. Nakumbuka hata rais wa sasa aliandika mtandaoni wakati ule maswali saba ambayo alikuwa amepanga kwenda kuuliza, na ni mmoja ambaye alikuwa anaambiwa kwamba wewe sio mwanachama wa Muranga Seals, kwa hivyo huwezi kuwakilisha timu yoyote katika mkutano mkuu, lakini leo hii tunawaangalia mkutano mkuu ambao maneno yalikuwa chini tu kwa chini, ungesikiliza huku kando na kando, katika viwijiwe vya soka ungesikia kwamba katika ile kamati kuu kuna watu ambao wasikizani mm. Na ni kwamba wameamua kwamba hakuna mtu katika kamati kuu ambaye atarushwa nje ya kamati ile na watasalia ndani wote. Kwa hivyo ina maana kwamba labda ile migogoro ambayo ilikuwa inaendelea ndani ya kamati kuu mm. wameamua kwamba wataisuluhisha kidiplomasia, tuseme, kwa sababu ukisikiliza maneno, ndio kulikuwa na wanachama labda ambao walikuwa wanasubiri leo kujua hatima yao ni gani, mm. Lakini pia kitu kingine ambacho kimetokea leo nimeona kwamba kutakuwa na fedha ambazo zitakuwa zinapeanwa katika matawi ya shirikisho la soka nchini Kenya FKF. Na 48 yale na 48 matawi yote. Kwa hivyo, sasa kila tawi litakuwa na bajeti yake, hakuna kulilia tena afisi za FKF Nairobi wawasaidie na hela za kuendeleza mambo yao. mm. Kitu ambacho FKF wanafaa kuwa waangalizi sana ni umewapa hela wanaenda kuzifanyia nini? mm -hmm. Eh, usiwe ni mpango tu wa kuwanufaisha wenye viti huko na sijui kamati huko kwenye matawi mm -hmm. Watu waanze kupokea hela wajue <laughs> kwamba hela zimekuja, kwa sababu ukiwapa hizo hela na hawana mpango, bila shaka zitaingia kwenye mfuko wa watu mm, hela hizo ni dola za Marekani 7739 eh, kwa kila tawi ama 44 katika soka la nchini Kenya. Kutoka hapo kwenye raga pia kuna malumbano mna kwamba mwenyekiti wa marais wa kamati ya raga nchini Kenya Karyusasha mm. Mutai amejiuzulu, hawa nao wanarusha rais nje hawa mm. E, hawajui rais. Unajua kwenye raga kuna ile bodi ya mm -hmm. e, wakurugenzi ambao wanasimamia sasa, wale ndio wenye kusema, wale ndio wakiamua hata ndio wa kuna hela zimepotea, niliona hata wabunge kwenye seneti, bunge la seneti nchini Kenya, nimemwona seneta wa Nairobi, Bwana Edwin Sifuna anasema kwamba ni lazima tuchunguze akaunti ambazo zinaingia hizi hela, lazima tuone hela zimetumika vipi, kwa sababu unafahamu shirikisho la raga limekuwa halina pesa. Ndio. Kwa hivyo wakati ambapo hawajakuwa na pesa serikali ya Kenya imekuwa ikipea e, shirikisho pesa. Kwa hivyo lazima wajue hizi hela zimetumika vipi, na unajiuliza ni kwa nini ameamua kujiuzulu wakati kama huu ambapo hmm, anatazamiwa kwenda katika bunge la seneti kujibu maswali. Labda hawa wakurugenzi wakienda katika bunge la seneti watatueleza ni kwa nini labda hmm, ni kweli kama hivyo wanasema kwamba labda ametumia hela vibaya, hatujui. Kwa hivyo ukiangalia kuna mgogoro mkubwa na mimi naona shirikisho la raga duniani likiingilia kati, kwa sababu wameshatoa onyo tayari. Mm. mkiendelea hivi sisi tutakuja kufanya shughuli za hili shirikisho mm. kwa hivyo naona labda itafika wakati shirikisho la raga duniani waamua hapana, Kenya tumeshiba mambo yenu, sasa lazima mm. tuingilie kati. Kutoka nchini Kenya tokea Rwanda, ambapo msimu wa ligi kuu ya soka nchini humo ulitamatika rasmi katikati mwa wiki hii na katika jana, katika ukumbi wa Kigali wanasoka bora walituzwa katika sherehe ya tuzo za msimu. Timu ya APR ilitawazwa mabingwa wa msimu huu kwa mara yao ya 23 na mwandishi wetu kutoka huko Kigali nchini Rwanda, Christopher Karenzi. Nani mwingine alituzwa katika sherehe hapo jana? Licha ya kutoa vikombe vitatu msimu huu, haikuwa safari rahisi kama anavyoeleza nahodha wa klabu ya IPR, Claude Changamoto tulizozipata ni kwamba tulifika wakati mmoja hatukufanya vizuri, huku tukipoteza mechi zisizo za lazima. Nilijadiliana na wachezaji wenzangu kitu cha kufanya, tukawa na sauti moja na Mungu ametusaidia, ndiyo maana tumepata mafanikio hayo. Aidha, Claude amesema mechi walizopoteza tatu dhidi ya Itanser, Amagaju na Mukura hawezi kuzisahau kamwe. Mlinzi APR Niyigena Kleima ametawazwa kuwa mchezaji bora wa msimu. Nahodha wa Mukura Victor Sport Mgenda Nicholas Sebwato ametawazwa kuwa mlinda mlango bora msimu huu, akiwa pia katika kikosi cha wachezaji 11 wa msimu. Kwa furaha, ameeleza siri ya kutawazwa mshindi akiwapikwa wachezaji wa IPR na Rayon Sport. Yeah, ilikuwa kazi ngumu kuwa na nidhamu na kuwa pamoja kama timu. Nashukuru wenzangu kwa ushirikiano na timu yangu, nashukuru Mungu kwa hili. Mfungaji bora msimu huu ni Mnigeria Umari Aba aliyefunga mabao 18. Tuzo ya goli bora la msimu limekwenda kwa Mnyarwanda Abedi Bilamahire wa Rayon Sport na timu ya taifa ya Rwanda. Aidha, kocha mkuu wa timu ya Rutiro, Gatela Msa, ni miongoni mwa makocha waliosutwa kwa tuhuma za upangaji mechi baada ya timu yake kufungwa mabao matano bila jibu katika uwanja wao wa mjini Gisenyi. Yeye na mlinda mlango walisimamishwa kazi kwa muda na klabu yao ila baadaye walirudishwa kazini. Kwa huzuni, kocha Musa alikuwa na haya ya kujitetea. Changamoto hizo nimezipitia. Mimi kama kocha mimi nakubali kama siku zote hazitakuwa nzuri kwa timu. Kuna wakati mwingine timu mpira unakuwa mbaya, wachezaji unawatafuta uwanjani unawakoza. Kocha Gatera amesema ingebidi kusema uh, kubadilisha wachezaji, ningebadilisha timu nzima, sababu kuanzia kwa kipa mpaka kwa strika wachezaji hawakuwa vizuri wote, wa midfield ambao nilikuwa nikitegemea wote walikuwa hawako vizuri katika hiyo siku. APR watawakilisha Rwanda kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika msimu ujao, huko Rayon Sports waliomaliza nafasi ya pili kwenye ligi wakicheza kwenye michuano ya kombe la shirikisho. Kutoka Kigali, RFI Kiswahili ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Nam, asante sana Christopher Karenzi wa kule Chigali nchini Rwanda. Kutoka Rwanda, nzio kitusalia bado nchini Rwanda jijini Chigali, ni kwamba kuelekea fainali za ligi ya mpira wa vikapu wiki ijayo huko Afrika Kusini jijini Pretoria, ni kwamba klabu ya EPR ambao ni wakilishi pekee kutoka Afrika Mashariki imeanza Michuano yake ya kwanza kabisa Olimpiki, ya mwaka jana huko Paris, lakini pia alikuwa sehemu ya timu ambayo ilipata kucheza mchezo wao dhidi ya Marekani, kabla ya michuano hiyo ya Paris kuanza hiyo Al taifa la Nigeria Jukwaa la michezo, kwingineko barani Afrika. Kwingineko Afrika sasa hivi, ukiwa kule Kigali, saa moja jioni dakika hamsini, kipindi cha Jukwaa la Michezo, ukiwa nami Jason Sagiri kwa mwenzangu Paul Nzungu wa Mwanaspoti. Tuangazie taarifa ya CAF kwamba huenda Kenya ipo katika hatari ya kutoandaa michuano ya CHAN lakini pia michuano ya AFCON, na kwamba kufikia sasa hivi wamepata uwanja mmoja pekee, ukiwa ni uwanja wa Ulinzi Sports Complex, ukiwa na kwamba uwanja wa Nyayo na Kasarani bado havijapitishwa na kamati kuu ya shirikisho la soka barani Afrika ya CAF. Hivi hiyo kamati imekuwa ikisema uwanja wa Nyayo na Kasarani, tunabakisha nini? mm. Nyayo kidogo onekana kwamba hawajaweka ile tartan track mm. E, lakini pia katika nyasi zao pia hawajaboresha uwanja mm -hmm. wa Kasarani bado vitu ni kama vimekamilika lakini pia ukiangalia kwamba katika maswala ya kuangalia media tribune, mm. bado haijaa. Kwa hiyo na kwamba kuna vitu ambavyo vinahitajika vya lazima mm. kwa sababu ukiangalia, nimekuwa nikipitia Nyayo karibu kila siku na kila siku naangalia mchi, mchina saak. yuko pale <laughs> mchina yuko pale na jamaa zake wanafanya kazi kabisa, ukoona pale, nimeona wanajenga ule ukuta wa nje a uwanja, ndio sasa nashangaa E, yani, ukuta wa nje ya uwanja ama sehemu ya kucheza ya ndani, yani kipi kinafaa kuboreshwa cha kwanza? mm. na najiuliza maswali mengi, ni kwa sababu pia ukiangalia Kasarani, Kasarani tulikuwa tunaweka paa mm. tulikuwa tunaamini kwamba uwanja umebakisha paa peke yake mm. Kumbe kuna mambo mengine humo ndani ambayo alifaa kuangaliwa. Kwa hivyo yani, sijui kama wizara ya michezo nchini Kenya wapo tayari kwa kuandaa hii michezo yeah. Na itakuwa ni hatari kubwa, kwa sababu endapo watatolewa katika hii bidi pa yani ya pamoja, yaani ina maana kwamba michuano ya Afco na elfu mbili ishirini na saba kutakuwa na hatihati kidogo, kwa sababu kafu watajiuliza, mm, hatujawapa -hmm. mechi tukaona namna ambavyo mna uwezo wa kuandaa mashindano, na labda tumechukua nchi nyingine kujaza nafasi yenu ni kwa nini tena tuwape hiyo nafasi mm. Hili, tutalipita kisha katika maritu, lakini kwamba, uh, unapozungumzia mataifa hayo kuandaa CHAN, pia DRC inajiandaa pia michuano yake ya ya wanawake ya Wafcon, mwezi ujao huko Morocco na na hapo jana walipoteza dhidi ya Tanzania, piga stars mbili moja, na wa Zambia na Senegal huku Tanzania ikiwa kwenye kundi cha South Africa, Ghana na Mali kwenye michuano ya WAFCON na makombe la mataifa ya Afrika ya wanawake itakuanza Julai tarehe tano tarehe ishirini na sita huko Moroko mwaka mwezi ujao. Lakini pia kwenye ndondi, Nzioki DRC wiki hii pia imenyakua medali nane katika mashindano ya kimataifa ya Luanda huko Angola. Na wachezaji hawa ambao walinyakulia timu ya taifa ya DRC iliyopaa ya ndondi medali hizo nane, nne za dhahabu, mbili za shaba na mbili za fedha, unazungumzia Dioka Benedikti, Mavele Mbalai na Tyson Kitangila pamoja pia na Shama David wakinyakua medali za dhahabu, lakini pia kwenye medali za shaba unazungumzia Ilunga Masuasua, Beni Njibu, lakini pia kwenye medali za fedha unazungumzia Liven Tulembekwa na Live Mukendi wakinyakua medali hizo, kuwa timu ya taifa ya DRC kwenye ndondi. DRC bila shaka inakuja kuwa taifa bora katika mashindano ya ndondi. Yaani sio inakuja kuwa ni, ni taifa bora katika maswala ya ndondi. Ukizungumzia ndondi, DRC bila shaka wapo vizuri. Na sasa kinachojiri kwingineko duniani kwingineko duniani kwamba wiki hii katikati ya juma hili bila shaka Chelsea ilikuwa timu ya kwanza eh, kihistoria katika mashindano ya Ulaya kunyakua medali zote za UEFA. Unazungumzia kombe la UEFA Champions League, michuano pia Europa League, lakini pia Conference League. Hii ni baada ya kuifunga Real Betis magoli matatu kwa moja katika fainali ambayo ilikuwa ni ya kufana sana, lakini pia wamenyakua awali pia mashindano ya UEFA Super Cup, lakini leo siku nzio kuna fainali kubwa PSG na Inter Milan. Uh, ni fainali ambayo labda atakwenda kuona mchezo mwingine wa kuburudisha kama ilivyokuwa kwa Inter Milan wakati walikutana na Barcelona. na mimi ni, mechi kubwa sana isagini yani, kuiamua mechi hii mezani mm, inakuwa na ugumu wa a kiasi fulani kwa sababu mimi ni baadhi ya wa watu ambao huamini Inter Milan ni timu ya kawaida sana mm, lakini wana kocha ambaye huwa anafanya hesabu za haraka na anafanikisha mbinu zake uh, kwa haraka sana Simone Inzaghi na nimeona atakuwa anaondoka mm-hmm na hela ambazo amepewa kule Saudia na imekaa kama ni hawezi kuzikataa <laughs> yaani, hizi zilizokuja kutoka kule Saudia yeah, hofa ni kubwa. Kwa hivyo huenda itakuwa ni mechi yake ya mwisho na Inter Milan. Naamini pia kwa PSG kocha Luis Enrique amekuwa na timu yake kwa muda sasa ametengeneza timu wakati aina Mbape a yoyote ile ukizungumzia Inter Milan ni timu ambayo ilicheza kwa presha kubwa sana dhidi ya Barcelona, lakini bado wakashinda mechi. Kwa hivyo sioni kama PSG wana uwezo wa kupeleka moto kwelikweli kama ulivyopelekwa na Barcelona kwa mm, Inter Milan alafu wakashindwa kuyadhibiti yale makali yake, kwa hivyo natazamia mechi ambayo itakuwa ni ya kufurahisha sana, ni burudani tosha kwa wahanga wote wapenzi la soka hili. Pia la kwanza la UEFA Champions League pia Inter, la pili baada ya kulishinda, uh, mara ya kwanza, mwaka elfu mbili na kumi. Michuano hiyo ya ya mara ya mwaka ya French Open wapeias hiyo ya French Open, saa tatu na robo usiku. Michuano ya French Open round ya nne, na bila shaka awali pia Sina alimshinda Lehecka seti tatu kwa bila huku Grexpo akimlaza Queen E seti tatu kwa mbili, lakini pia Japa akifungwa na Fonseca seti tatu kwa sufuri. Kwa heri kutoka jukwaa la michezo Kibao chake anaitwa Kofi Olomide msanii anaitwa Jean Pato mwisho wa matangazo tufisha jumamosi ya leo burudika <coughs>