Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia kilichotokea nchini Tanzania, ambako mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya waliokuwa wamekwenda kushuhudia kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundulisu aliyepelekwa mahakamani siku ya tarehe 19 walizuiwa na kurejeshwa jijini Nairobi. Miongoni mwa wale ambao walijipata katika hali hiyo baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere ni pamoja na wanasheria mashuhuri kama Martha Karua na jajaji mkuu mstaafu Willy Mutunga. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameonya kwamba hatukubali wanaharakati kutoka nje ya nchi kuingilia masuala ya ndani ya nchi yake. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya rejeni yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu, huku sasa, kama kwao wameshadhibitiwa, wasije kutuharibia huku, tusitowe nafasi Walisha haribu kwao, walisha vuruga kwao. Nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu. Ni hapa kwetu kuna majaribio kadhaa. Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama, na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Nimeona klipu kadhaa za kunisema niko bias na nini. Ninalofanya ni kulinda nchi yangu, na ndio wajibu niliyopewa. Miongoni mwa wanaharakati waliofukuzwa nchini Tanzania ni Hussein Khalid kutoka shirika la haki za binadamu la Vocal Africa, amekuwa na kauli hii: tuna nia ya kuweza kufikisha swala hili mahakamani, lakini tutakaa chini tuweze kuzungumza hatua mwafaka ya kuchukua ili kusonga mbele kuhakikisha udhalimu kama huu ulioonekana leo hii na jana pia, na Martha Karua usiweze kurudia tena katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Na kutathmini kilichotokea nchini Tanzania wiki hii ni Thomas Kibwana, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaungana nasi akiwa Dar es Salaam. Bwana Thomas, karibu sana kwenye wimbi la siasa. Asante sana ndugu yangu. Na kutoka Nairobi tunaungana naye Terostod Alenga, yeye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na maswala ya uongozi. Karibu sana Bwana Alenga. Asante sana. Naam, nianze nawe Bwana Thomas, nini tathmini yako a, kuhusu kile ambacho kilitokea Uh, kuanzia uh, mwishoni mwa wiki iliyopita uh, mpaka siku ya Jumatatu wakati, uh, Tundu Lissu alipokuwa na urejesho mahakamani, wanaharakati na mawakili kutoka nchini Kenya walizuiwa na kurejeshwa jijini Nairobi. Yapo madai kwamba baadhi ya wanaharakati uh, taarifa alizotoa kuhusu nini wanakuja kufanya Tanzania, eh, haikuwa sahihi. Kuna baadhi walisema wanakuja kwenye utalii, lakini ilipochunguzwa kwamba wanafikia hoteli gani na anaenda kufanya utalii wapi, ikaonekana kwamba e, sio kweli. Kwa hiyo bado uhamiaji wa Tanzania e, ina reserve the right kumkataza au kumdinai mtu yoyote entry nchini Tanzania, na hilo ni sawa pia kwa Kenya, na haki hiyo kwamba hata mimi Mtanzania nikija Kenya, immigration ya Kenya e, ina haki ya kuzuia mimi kuingia na sio lazima immigration ya Kenya itoe sababu. Ah bwana Alenga, bila shaka umemsikia bwana Thomas vizuri sana. Ni swala ambalo limeleta hisia mseto um, nchini Kenya. Labda tupe tathmini, swala hili limepokelewa vipi nchini Kenya, na wewe una tathmini vipi kilichotokea? Kuna mjadala ama hisia ambazo wengi wanasema kwamba wanaleta kama labda kusema Tanzania ina uhuru wa kukataza nani anaingia ana kule ama nani haingii, ha, ha, ha na pia Tanzania ina wajibu wa kuweza kuchunga sovereignty yao, mambo ambayo ni nafikiri ni hisia ambazo ni potovu unapozingatia muktadha wa mambo haya. Moja ni kwamba eh, waliokwenda kule eh, Tanzania walikuwa wamealikwa rasmi na chama cha mawakili cha Tanzania, Tanzania eh, Tanganyika Law Society. Hawa si wapiganaji, hawakuwa na silaha, hawakuwa wanakuja kufanya mafundisho ya kuweza labda kubadilisha serikali. Walikuwa wanakuja kuzuru kwa, kwa minajili ya kuweza kusikiza tu kesi na, na ni muhimu uh, kumkumbusha msikilizaji kwamba licha ya wanaharakati na mawakili wa Kenya kuzuiwa huko Tanzania, lakini aliyekuwa jaji mkuu jaji mstaafu David Maraga aliruhusiwa na akafika mahakamani. A, nije kwako Bwana Thomas Kibwana, bila shaka umemsikia vizuri sana hapo. Bwana Lenga, labda kuna kitu ungependa kugusia kuhusu yale aliyoyasema. Wapo wanaharakati kutoka Kenya ambao walikuwa sehemu ya kampeni ya mwaka jana ya Ruto Must Go eh? Kwa maana ya kwamba walitaka eh, kuhamasisha kuondoka kwa rais aliyechaguliwa kihalali, nao wale utasema kwamba walikuja ku, walikuja tu kuobserve. Kwa nini hao ndo tuwakaribishe sisi waje kuleta harakati Tanzania? There's no way. Msemaji wa serikali ya Kenya Isaac Mwaura pia alizungumzia swala hili na kusema kwamba kilichotokea hakiwezi kwa vyovyote vile kutikisa uhusiano kati ya nchi hizi mbili na akaeleza kwamba Tanzania ina haki ya kuruhusu ni nani ambaye anapaswa kuingia kwenye nchi yake, ama yule ambaye hapaswi kuingia. Bila shaka bwana Lenga, ul, ulimsikia msemaji wa serikali ya Kenya kuhusu namna alivyozungumzia swala hili. Msemaji wa serikali ya Kenya hangekuwa na jipya la kutuambia, manake ile falsafa ya uongozi inayoonekana kwa mama Samia suluhu Hassan kule Tanzania inaafikiana na ile ambayo inaonekana hapa kwa rais wetu William Ruto. Tumeona kule Tanzania wanahabari wakikandamizwa, wakipigwa, wakifungwa jela wa wanasiasa wakikandamizwa na kuweza kufungwa jela. vyama vya upinzani ambavyo vina, vina falsafa mbadala na, na kile chama cha CCM, vikiweza kukandamizwa. ha mambo hayo yote pia nayo tumeyaona hapa kwetu, basi ni wamoja. Kuna mambo ambayo mwenzangu kutoka Dar es Salaam ameweza kuyaongea na ningependa tu kumuuliza wanaharakati kutoka Kenya walikuwa wanakuja kuwafunza Watanzania wanaharakati wa kuweza kutoa serikali yao mamlakani wakiwa wameketi kotini kusikiza kesi. Kuna swali ambalo bwana Lenga amekuuliza akiwa Nairobi. Kwanza eh, hafuka, ah, kwanza wale waliokuwepo eh, airport walirudishwa nchini kwao wote, kutoka ndugu zetu wa Kenya hakuna hata mmoja ambao alipotea kwa muda wowote eh. In fact, wale waliokuwa airport walikuwa wana live tweet muda wote eh, walipo hata Boniface Mwangi alikuwa ana live tweet kwa, hakuna hata mmoja ambaye ajulikani mpaka sasa hivi alipo. Ni kama yapata wiki moja na hivi tu ambapo mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Kenya, Nuruddin Mohamed Haji eh, alisema na nanukuu eh, kwamba kama Kenya tuna uwezo wa kujilinda kutoka nyuma mbele na juu. Tumekuwa tukikumbana na vitisho kutoka kwa kila jirani tuliye naye vitisho kila mahala, labda isipokuwa kutoka Tanzania. Kwa hiyo e, katika moja majirani wa Kenya ambayo haiwasumbui Kenya ni sisi Tanzania. Kwa hiyo sioni kwamba kuna tatizo lolote linaweza ikatokea kati ya Kenya na Tanzania. Na asante, muda wetu kwa kweli una yoyoma sana, labda nikupe a, kauli ya mwisho bwana Alenga. Sasa haya yametokea, nini ambacho nafikiri kinaweza kikafanyika ili kuhakikisha kwamba wanaharakati, mawakili na watu wengine wanashirikiana vema kwa ajili ya kujenga jumuiya ya Afrika Mashariki uh, iliyo salama na yenye amani. Nawahimiza wa, wanajumuiya ya Afrika waweze kujiuliza maswali ambayo uh, ni ya msingi na ya muhimu kwamba tulipobuni jumuiya tulitaka tushirikiane vipi? Uh, we unamaliziaje? Uh, mimi namalizia kwa kusema kwamba nakubaliana na kauli ya msemaji wa serikali ya Kenya e, kwamba mahusiano yetu e, yako vizuri. E, najua sisi Wakenya na Watanzania tuna sibling rivalry e, mimi nakataa notion ya kwamba Wakenya na Watanzania e, wana uadui wowote kwa sababu ukiangalia on the ground hayakisi uasilia nam. Asante sana Thomas uh, Kibwana, mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, kwa kuzungumza nasi kwenye makala ya Wimbi la Siasa wiki hii, ukiwa hapo Dar es Salaam. Asante sana ndugu yangu, na kushukuru pia Terstod Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa na maswala ya uongozi, ukiwa uh, Nairobi. Shukran sana, asante sana. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso.