Hujambo, na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Koriri. Wiki iliyopita tulikuletea makala kuhusu matatizo ambayo yanakabili tezi ya koo ama thyroid, na tulikuwa na wagonjwa ambao wameshaathirika na hypothyroidism, ambapo tezi ya koo inashindwa kuzalisha homoni ambayo inahitajika, na upande mwingine hyperthyroidism, ambapo tezi inazalisha homoni ambayo inapitiliza. Kwa hivyo leo studioni tutakuwa na daktari ambaye atatuelezea kuhusu matibabu na kujibu pia maswali yako. Kwa majina, naitwa Daktari Anne Wairagu, mimi ni mwanasayansi wa homoni. Mnafanya um, kazi kule Gatundu Level 5 in Kiambu County. Daktari, mtu ameshagunduliwa kwamba matatizo yapo kwenye tezi yako, matibabu yanakuwa ni yapi? Inalingana ni shida gani yako? tumesema kuna hizo homoni zinaweza kuwa ziko mingi, zingine ziko chini, na kuna wengine wako tu na uvimbe ama ile inaita goita, lakini homoni zao ziko sawa. Matibabu inaweza kuwa tofauti tofauti. Tutaanza na katika wakati homoni ziko upande wa chini. Homoni zikiwa upande wa chini, tunasema ni hypothyroidism. So kwa matibabu ni kujaribu kuongeza hizo homoni. Kwa hivyo unapatiwa dawa, sana sana tunatumia ile inaitwa levothyroxine ambayo daktari ambayo anakutibu anaangalia kiwango cha zile homoni zako eidha hiyo T3, T4 na TSH. Anajua ataanzisha kiasi gani. Kuna mwingine atapatua maybe level 325 micrograms, 50, 75, inalingana na zile homoni zako zenye ziko. Twende upande mwingine, wakati hizo homoni zako ziko mingi ama hiyo hyperthyroidism, kwa mwili yako inachemka, una moyo inapiga zaidi macho inakuwa kama gorori, so tunajaribu kupatia dawa za kupunguza hizo homoni zako kwa mwili. Kwa hivyo unapatiwa dawa ambazo zinapunguza ile production hiyo, kutolewa kwa hizo homoni. Kuna dawa inaitwa kabimazo, hiyo ndio natumia sana sana hapa, lakini wamerika wa unatumia asimila dawa, lakini hiyo medhimazo hiyo hatuna hapa nchini. Wakati wa mimba, kabimazo sanasana hatutumii naweza tumia dawa ingine inaitwa. So lazima mama kama kuna ujauzito aweze kusema, usipate mimba, alafu natumia dawa ambayo itaathiri mtoto. Sasa hizo ni mambo ya dawa. Sasa kuna watu wengine wanatumia hizo dawa, lakini wasikii vizuri, mm -hmm, ama hiyo hiyo tezi la koo liko kubwa sana kwa kama uvimbe, ina uvimbe, sasa inafinyilia zile vifaa ziko mbele ya koo, so unapata kumeza <laughs> unajaribu kukula ugali ama githeri unasikia unanyongwa. Ikifika hapo, inahitaji sasa upasuaji. Ikifika wakati wa upasuaji, unaenda kwa surgeon, lakini kuna wapasuaji tofauti. Kuna ule general surgeon, but sana sana wale ENT, wale ma, wanasocialize mambo ya mapua masikio na koo, sana sana wao ndio wanahusiana na hiyo kazi ya kufanya upasuaji. Unaweza tolewa hiyo tezi lote, that's called total thyroidectomy. Sasa ikitolewa hapo kuna tatizo kuonyesha mwili yako itakuwa na, na hizo homoni sasa. Unaweza kuwa maybe ulikuwa na shida ya homoni kwenda juu, hiyo tezi ikitolewa sasa hauna, sasa lazima pia utumie dawa za ku, kurudisha hizo homoni na sasa, hili inakuwa ni kama kwa maisha yako. Kuna wakati wanaweza toa nusu wa upasuaji hiyo, so upasuaji pia unaweza fanyika, lakini sio kila mtu. Kuna watu wengine wana, wana opt kufanyiwa upasuaji, sasa utaki utumia hizi dawa ama mabispechali kama wa mama utaki tena kila wakati ukienda hata sokoni, mama fulani, nini shida nini hapa umefura? So kama haija kusumbua, haufinyu, haina aina hormones, lakini hiyo hiyo matatizo kuangalia kama you are not, you're not okay. Inakuathiri saikolojia ina ina because yeah. Kila mtu anaona kuna, kuna kitu. kitu ambacho hakikosa hata ukienda kanisani kila mtu mm. Ukienda wapi, so hiyo pia inaweza fanya uone afadhali kitu itolewe kuna aina ingine ya kutibu ile ya, ya kuchoma inaitwa radioiodine ablation hii sana, sana ni wakati tunaona maybe surgery hawezi fanyika. Tumia dawa unawekwa dawa ambayo iko na madini ya iodine. So inaenda kwa kwa hiyo tezi lako. inachoma hizo hizo cells. Hiyo ni kama aina ya kuitoa hiyo hiyo tezi without upasuaji. So unaweza fanywa radio operation radiation. So hiyo lazima uende kwa wataalamu sana sana, hospitali kubwa kama Kenyatta ama maybe Aga Khan ama KTRH ambao wanafanya kuchoma hiyo radio iodine. Laziko, lazima ifanywe kwa hapa jia ya utaratibu because hiyo radio iodine pia, kama mama kona ujauzito, hiyo haezi fanyikafanyika ha so, fanyika. So lazima ifanyiwe kwa hiyo utaratibu, pengine mtindo huo unakuwa mm -hmm. na madhara gani mengine Uh, sasa hiyo ya kuchoma mm -hmm. neza affect maybe sel zingine, ama inachoma but most time wanaweka ile dose ambayo because radio iodine mostly mm -hmm. inaenda kwa, kwa hiyo tezi lako haiendi mwili ingine, lakini sasa iki, kama mama kona ujauzito inaeza affect mtoto pia. Mtu akiwekwa hiyo redioadi lazima akae peke yake kwa kwa muda bado, zile mianzi zinaanza kutoa zinabaki, so pia kuna matatizo hapo. Na kama uko na shida ya macho ile ile, ile macho gorori inatoka nje. Hmm. so unaona hiyo tena, ukiwa na hiyo shida ya macho uwezi fanyia hiyo. Hmm. therapia zina afekt macho. Kwa mfano umefanya upasuaji, hmm, uvimbe ule unaweza ukarudi sana sana kama inatolewa vizuri, imetolewa yote, kurudi ni, ni it's rare, kama imefanywa na daktari ambaye ni mtaalamu mzuri, sana sana kurudi sio kawaida okay? But pia tunaona after some time, kuna watu naanza, inaanza kutoa senda hormones, so it's possible kwa hizo cells maybe zilibaki with the time zinaanza kumea, so kuna uwezekano kuwa hizo hiyo uh, vime hiyo shida inaweza rudiaiwe nafta upasuaji. Kuna vipimo maalum ambavyo tunaweza kutaja, hata sio lazima ukuwe na shida ndio upimwe hizo tezi. Kuna ile tunafanya screening, sanasana tunapima homoni tatu, tunapima T3 T4 TSH hiyo ndio. Lakini saa ile screening hatutapima zote, so tunapima ile TSH hiyo ndio screening test. So tukiona hiyo test TSH iko juu hiyo ni kuonyesha uh, thyroid zako homoni ziko chini, so tunafanywa sasa hiyo T3 T4. Na kama uko na hypothyroidism utapata T3 T4 ziko chini. Kama hiyo TSH yako iko upande wa chini, hiyo ni kuonyesha uko na hyperthyroidism, so utapata sasa, tukipima sasa T3 T4 zitakuwa upande wa juu. So TSH ni ile screening kwa mtu ambaye hana shida yoyote maybe kuna mtu kwa familia ama umekuja kwa shida ingine ya uh, maybe ya uh, heart failure. Hiyo sasa ndio tunaweza kusema kwamba ni thyroid function test, ama sa ile sasa, ukona umekuja umeniambia, ukona dalili either za hyper ama hypo, nitafanya sasa the thyroid function test, which natafanya hiyo T3 nifanye T4 na TSH, zote tuta make a decision kulingana niziko, sa kama iko hyper TSH inaenda chini, T3 T4 zote ama mbili ama moja inaweza kuwa juu, alafu nafanya hiyo diagnosis ya hyperthyroidism. Na hizo sometimes unaweza kuta unaleta ya kwanza na kuambia, nikiangalia maabara ambayo maybe si sina uzoefu nao, hizo result hazilingani hazi Unaona, maybe nakwambia, TSH iko juu, T4 iko juu hiyo mm. Sasa haziendani, hazi, so daktari ambaye amesomea utaalamu huo wa homoni atajua, mm -mm, kuna shida kwa hizi test, na nakwambia hata kabla sija kuanzisha madawa, tafadhali enda kwa hii laboratory mabara specific. Sometimes tunasema cha to confirm na another lab na kipimo cha FNA inabaini nini haswa, ama mm -hmm. Ni tofauti kivipi? Ni tofauti kwa sababu sasa hii inafanyiwa mtu akona hiyo uvimbe ile goita, mm. Kama una goita, FNA sio lazima ufanye. Sasa FNA in in full is fine ilo aspirate. Sasa hii ni ile uh, daktari ambaye amesomea hii utaaluma ya, ya spi, wale wanafanya maabara wanaf, wanachukua sindano kidogo hey, uh, <laughs> si kubwa kama ile ya ng'ombe unajua inaweza ogopesha. Sasa <laughs> daktari anadunga kama ni kubwa sana hata utahitaji ultrasound hmm. Sasa inadungwa tu direct, haina uchungu daktari, lakini daktari anaweza weka dawa kidogo ya kupunguza ya kupunguza hiyo chungu, anakugandisha, ama most of the time nadungwa tu direkt ama wanaenda kugandisha, alafu inatoa, wanatoa chemecheme ziko ndani ya hiyo hiyo uh, tezi lako en, alafu inapelekwa maabara, alafu inaangaliwa shida ni gani juu. Sasa shida inaweza kuwa ni ile benign, haina kansa. Kuna pia watu wengine wanakuna, wanakwenda saratani. Kwa hiyo FNA inakuwa ina ya muhimu. Yeah, na pia kuna picha pia ile atrasound uh -huh. atrasound ni ile sasa, naangalia picha sasa, anaweka kifaa hapo like ako na monita, anaangalia sasa hii, najua anaangalia hata ile ukubwa ukubwa wake ina, anapima ukubwa wake, anaona kama, pia hiyo atrasound inaweza tuonyesha dalili kama hii ni kansa ama sio kansa so na hizo... kama mtu ana uvimbe zaidi ya moja. Yeah, kuna watu wengine wako na uvimbe inaweza kuwa moja What's called a diffuse goiter ile tu yote imefura yote, lakini kuna wengine inaitwa nodule nodl zikuwe mingi. Daktari Ann Wairagu, asante sana kwa kushiriki makala. Asante ka, kwa heri, hadi wakati mwingine.