Kujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Swala zima mezani wiki hii ni utendakazi wa tezi ama thyroid, kiungo ambacho ni muhimu sana katika mwili wako, ambapo wakati mwingi huwa tunapuuza, lakini utendakazi wake unaweza kuwa na maana ama madhara kubwa katika mwili wako. Kuchambua swala hilo la matatizo ambayo yana athiri tezi ama thyroid nipo nao studio warembo watatu ambao ningependa wajitambulishe nianzie upande wangu wa kushoto asante sana jina langu ni Sara Katule nashukuru kuwa hapa leo upande huu wa kulia nipo na warembo wawili hujambo kwa majina naitwa Joanna Mimo nashukuru kuwa hapa pia upande mwingine okay, hujambo kwa jina naitwa Audrey ng'anga Nianze tu kwa Sara ya Katule. Uh, tunapozungumzia suala la tezi ama matatizo ambayo yanakumba tezi tunasemaje? lakini thyroid ni gland ambayo inapatikana hapa chini ya shingo ama vile wanasema eh, chini ya Adam's apple, na hiyo gland huwa inatoa homoni ama kemikali fulani ambazo kila wakati zinafaa kuwa ziko inbalance na kama moja iko juu na ingine iko chini, sasa hapo tunasema kuna shida ama kuna tatizo fulani. Thyroid huwa inathibiti ama inasimamia kazi gani katika mwili wako? Homoni zozote ambazo zinatolewa na tezi um, au thyroid gland huwa ina manufaa mengi sana kwa mwili. Kwanza tuanze na ile tunaita metabolism, ama vile mwili wako unakata mafuta ama, um, chakula, chakula. Tuseme au nutrients ambazo zinatoka kwenye chakula pia ina, inasaidia na ku, ile tunaita weight management. Pia inasaidia na tuseme mwanamke akipata mimba, mtoto akikuwa ndani ya tumbo, huwa zinasaidia sana um, katika development ya fi, ile tunaita fetus ama mtoto akiwa tumboni. Kwa hivyo tunaposema kwamba thyroid ama tezi inakuwa na shida, inamaanisha ni shughuli gani za mwilini ambazo zinakwama? Sasa hii unapata eidha iko juu ama iko chini kwa pande ya reproductive health, kwa mfano tunasema ya kwamba unapata homoni zako zile za reproductive health pia nazo hazi, hazifanyi kazi vile ambavyo inafaa. Unamaanisha damu ya mwezi? Damu ya mwezi ndio, eh. Zinakuwa ina, nyingi inazili, ama, ama inakuwa kidogo. E, ama inakuwa kidogo kulingana na vile homoni za thyroid zina, zinatoka kwa mwili wako. Unapata na ile tunaita anxiety, ama una, unapata ya kwamba vile hauna nguvu sasa, hutaki kufanya chochote. Saa zingine hiyo kukosa kusikia hauna nguvu inaweza enda ifike mahali ya kwamba unaanza kushikwa na shida hata sasa za akili, unaanza kusikia ni kama uko na hauna raha, alafu unaanza kuenda ni kama unaenea upande wa kuingia katika depression. u unapata pia nywele inaanza kukatika. Kuna matatizo makuu mawili ambayo huwa yanakuja na tezi kutofanya kazi. Joan atotuelezea upande moja po tezi inashindwa kutoa homoni ambazo zinahitajika kwa mwili wako, na upande mwingine oji atatuambia inamaanisha nini wakati tezi inapofanya kazi kupitiliza. Nianze tu upande wa oji, homoni ikiwa juu zaidi, huwa unakuwa na dalili mengi. Kwa mfano, da moyo inapiga kwa upesi ama pia joto kwa wingi, unakosa pia usingizi vizuri. Siku ya kwanza nilipopatikana hiyo ugonjwa, moyo ilikuwa inapiga Almost 143. Mm-hmm. Yes. E, sasa ikifika hapo hata kusimama nishida, hua, ni shida unasikia tu vibaya. Kwa Kiingereza huwa tunasema ni hyperthyroidism. Joan, hebu tuelezee safari yako. Kwangu mi nilianza kukua na hii shida ya hypothyroidism homoni yangu iko chini kabisa, uh, 2020. Dalili kama gani? uh, kama kuchoka sana ilikuwa shida kubwa kuamka hata uh, zile kazi za nyumbani zikuwa zinanishinda kufanya. Pia ishu ilikuwa ya nywele, nywele yangu ikuwa inamea vizuri, na hata kwa sasa bado tunang'ang'ana ngang'ana ku, kufanya at least ikuwe. Mikono baridi, kuchoka, vitu kama hizo. Pengine mara ya kwanza ulipopata dalili kama hizo, ni nini ambacho ulifikiria kabla daktari aweze kuthibitisha kwamba tezi inashindwa kutoa ama kuzalisha homoni ambazo ni muhimu kwa mwili wako? Kwanza ilifanyika kama nime nimepata ajira na ilikuwa kwa kaunti ingine. Sasa nilikuwa nadhani maybe ni sijazoea upande wa huku wa, wa nchi ndio napata hivyo, so nikuwa nadhani maybe tu ni hiyo climate. Kumbe ilikuwa sio climate, ni tenzi yangu ilikuwa na shida. Na wewe Audrey, ulikuwa unashuku nini wakati ulipoanza kusikia mapigo ya moyo ama moyo inakwenda mbio sana? Nilifikia labda kuna ugonjwa niko nayo ambayo haijulikani. Na Sara, nirudi kwako. Mimi shida yangu ilikuwa ni hiyo, tunasema thyroid gland yangu ilikuwa inatoa hormones kupita kiasi. Wakati wa kwanza mimi kujua ilikuwa baada ya nimeshapata mtoto alafu nikaanza tu kukuwa nasikia sio mimi, nilikuwa nasikia natetemeka, nachoka haraka, moyo wangu unapiga haraka, ninatoa nina jasho nikifanya kitu kidogo tu na nimeanza kutoa jasho. Waliponidiagnose kukuwa na shida ya hypothyroidism, nilikuwa nina, ninapeleka mtoto wangu hospitali, alafu nikimbeba hapa mbele, nikasikia nimechoka zaidi, yani hadi ningepata ajali ya barabarani. Mtoto wangu nilipokuwa nikimnyonyesha unapata sina hata maziwa. Sasa hapo ndo nilijua niko na shida sasa, kurudi kwenda kuona daktari, sasa kukasirika, kuingia kwa ofisi ya, ya daktari, nikamwambia mimi sitoki hapa hadi uniambie shida yangu ni nini, na hapo ndio aliweza kuni, kuni, sasa kunitatulia kuni shida yangu. Akapima vipimo vyangu vi akapata viko juu kabisa, alafu sasa hapo ndio safari yangu ya, ya kupata matibabu ya thyroid ilianza. Sara, huwa wakati mwingi mtu anapoambiwa kwamba una shida ya thiroid kitu cha kwanza ambacho kinakuja akilini ni kwamba lazima ukuwe na uvimbe. Wagonjwa wengi ambao wako na shida ya thyroid shida zao zilianza pengine hata wakiwa wasichana na hawakujua kwa sababu ya kuto ya kutopimwa mimi naweza sema kwa hakika shinda zangu zilianza nilipokuwa msichana, nilipoanza kushikwa na hizi menses, um, menstrual cycle. Unapata ziko na wakati mwingine zinakuja zikiwa very heavy uh, saa zingine zinapotea haziji. kwa hiyo, Sara, ni vitu gani hivyo ambavyo unaweza kusema kwamba mtu anapoanza kushuhudia, inafaa kujiuliza kama thyroid ama tezi iko sawa? hmm. Tuseme kuanza kuchoka tu, mm -hmm. Ama tuseme vile ukipanda ngazi ukipanda ukienda ofisini, unasikia ukimaliza, unasikia roho yako inapiga haraka. Unakaa tu unakatu, lakini unasikia roho yako inapiga haraka. Ya pili sasa ni eidha una, unaona unakata kilo haraka na huelewi ni kwa nini, pia unaongeza. Alafu ukijaribu kukata inakuwa ni vigumu kukata. Saile unajaribu kupata mimba, unapata haishiki, ama ukipata mimba inatoka. Alafu jambo lingine ni ile tunasema mental health, unaanza kusikia ni kama kwa kizungu wanaita kitu ee, hakikupi matumaini, hakuna kitu kinakupa matumaini, huna raha, ukiongelesha watu, mtu akikuangalia na juu ee, kuna yani shida, hisia zako hazieleweki ee, hazieleweki kabisa. Tukimalizia Joan Audrey na Sara, bila shaka kuna habari nyingi ambazo ni potovu kuhusu ugonjwa ama matatizo ya thyroid. Mm -hmm. Aa, nianze tu kwako Sara, ni kuje kwa Audrey na Joan. Ukiona mtu ambaye hana nguvu na mtu ambaye anakaa ni kama fikiri zake zinakaa ni kama zinataka kum kumtoka, saa zingine yeye mwenyewe anajua vile anasikia. Kwa mfano, mimi nimeitwa kuingililia mambo mengi sana ya kinyumbani ya mtu ambaye haeleweki ya kwamba ako na shida ya thyroid na sasa wanataka kumtuma katika hospitali ya mental health, lakini shida hana. Hanaye mwenyewe anajua, anajua mimi sina upotovu wa akili. Uh -huh. Lakini sasa familia wale ambao wanamzunguka wakiwa kila saa wanaona ni kama ana, ana, ana, ana shida ya upotovu ni chizi. So ukiona mtu ako na shida kama hiyo kama madaktari wenyewe We, kabla ham, ampe dawa kwanza atampima thyroid ajue vi, vi, kiwango ki, chake cha thyroid. Then pia sisi pia ni lazima sasa tuanze kuungana, tuweze kuelewa mtu kabla ya tujaanza kuongea maneno huko kusema hivi na vile sekunde thelathini o na Joan wengine kama uh, thyroid ikikwa uh, uh, aitwai homoni itez inatosha, lazima kuumenona pia. Kuna ile wanasema lazima tu, kama kuna ugonjwa wa thyroid lazima kitu ikuwe ime inaonekana ya uvimbe, na kumbe si hivo. Wengine wanasema ukikuwa tu na shida ya thyroid kabisa kabisa hautapata watoto Mpjordi, lakini Mpjordi na matibabu unapata odi. mm -hmm. mm -hmm. Tukimalizia hii, ugonjwa si ya wanawake peke yake mm. Ukweli ni kwamba wanawake huathirika zaidi, lakini pia kuna wanaume pia wana hii tatizo la tezi. Niseme shukrani sana Sara, shukrani sana Juan, shukrani sana hodi. Mimi ni Carol Korer, hadi wakati mwingine, kwaheri.