Msikilizaji, Afrika bado ina changamoto kubwa kutokomeza malaria. Mapambano haya dhidi ya malaria yakiendelea kuwa magumu kutokana na kupungua ufadhili kutoka mashirika ya kimataifa, usugu wa mbu na chumi za Afrika ambazo bado haziruhusu kila nchi kuwa na mgao mkubwa unaotengewa juhudi za kupambana na malaria. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na leo kwenye makala ya kupindwa tunaangazia nchi ambazo zimefanikiwa kumaliza malaria kuelewa ni nini tofauti walifanya na vipi mbinu zao zinaweza kukopwa na nchi zingine za Afrika. Oktoba mwaka 2024, shirika la afya duniani WHO lilithibitisha Misri kufaulu kuangamiza malaria, ikijiunga na mataifa sita ya Afrika ambayo yamefaulu katika hili. Nchi hizi ni pamoja na Algeria, cabo Verde, Libya, Morocco, Tunisia na Mauritius. WHO katika ripoti yake ya mwaka 2022 inasema katika ukanda wa Afrika kuna mataifa kumi ambayo bado yanabeba mzigo mkubwa wa malaria Nayo ni Nigeria, DRC, Uganda, Msumbiji, Niger, Bukina Faso, Ghana, Tanzania, Angola na Mali. Tunaungana na Balozi Mohamed Egazi, anayesimamia Muungano wa Miji na Serikali za Mitaa katika ukanda wa Afrika, UCLG Africa. Anasimamia ukanda wa Afrika ya Kaskazini. Anatutajia nini kilifanya kazi Misri hadi kufikia hatua ya kuangamiza malaria. Anaeleza imekuwa ni safari ya karibu miaka mia moja ambapo serikali imekuwa kwenye mstari wa mbele ikishirikiana na wadau wengine sheria hapa naro ni kutambulisha kwa miji mingine ya Afrika simulizi za ushindi na mikakati ambayo inaweza kuwa na manufaa kwa maeneo mengine kama vile malaria. Misri imefanikiwa kuangamiza malaria kutumia mkakati ambao umedumu kwa miaka kadhaa. Ushirikishi mafunzo, uchomaji chanjo, matibabu, vifaa na uhamasishaji. Mkakati huu nitawapendekezea mamlaka zinazosimamia mapambano ya malaria katika bara hili. Tunapofahamishana kuhusu mikakati, tunatoa njia ya kupatikana suluhu. Key to the solution. Mfano wa Misri pia unapendekezwa kwenye Muungano wa Falme za Kiarabu ijumuishwe kwenye mikakati ya kitaifa. WHO inasisitiza tuambatanishe pendekezo na vifaa, pia taaluma ya teknolojia tunaunga mkono. Tunapendekezea mradi huu muungano wa falme za Kiarabu. Tukifanikiwa basi, tutafanya hamasisho kubadilisha ujuzi, nasi tutafaidi kutokana na kutoa vifaa na dawa zinazohitajika na, na huu ndio mpango tulio nao kuhusiana na malaria. Na amini kama Misri tulishinda tu malaria, tunaweza kushinda malaria Afrika nzima. Lazima tujitume, tutumie ujuzi na tujifunze kutoka kwa kila mmoja wetu. Uh, we na kufahamu zaidi kuhusu umuhimu wa cheti hicho kinachotolewa na WHO kuthibitisha ushindi juu wa ugonjwa, nimeungana na daktari Juma Maleve akiwa katika hospitali ya rufaa ya Mombasa eneo la Pwani ya Kenya. Mombasa ni miongoni mwa maeneo yenye idadi kubwa ya wagonjwa wa malaria. Wakati ule WHO ina peana hiyo certification kwa nchi kwamba ugonjwa fulani umeweza kudhibitiwa, inamaanisha kwamba hiyo nchi imepitia a very strict criteria ambayo inajaribu ina kuangalia kama hiyo nchi inaweza pata hayo magonjwa kutoka kwa nje ama within hapo ndani ya hiyo nchi. Kwa hivyo kama imehitimu kwamba inaweza dhibiti ule ugonjwa ndani ya nchi ama kama huo ugonjwa kwa mfano utatoka nje ya nchi, basi eh, WHO inaweza eh, tangaza kwamba hiyo nchi imeweza kudhibiti ule ugonjwa, lakini hii huwa ni kwa muda. Kwa mfano kama eh, nchi kwa mfano itafika mahali, iwapo ilikuwa ishatoa hiyo certification na WHO na kwamba ianze kuona s ama yale magonjwa yanaanza ku kurudia tena, huwa hiyo certificate ina, ina kuwa revoked ama inachukuliwa tena na, na nchi inarudi ina, ina kuwa haijakuwa certified kwamba ule ugonjwa umeweza kudhibitiwa. Uh, lakini cha muhimu ni kwamba hiyo nchi lazima iwe ime at least ime kwa miaka mitatu hawajaona ile kesi ya ule ugonjwa, aidha kutoka nje ya hiyo nchi ama ndani ya ile nchi. Number, number, number two ni kwamba lazima ile nchi iwe na very strong surveillance system. Ee, ama njia ya kuweza kufuatilia ule ugonjwa kwa kini na kuripoti iwapo e, kumeonekana na dalili za ule ugonjwa au la. Kwa hivyo kama nchi haina surveillance system iko ambayo iko strong vizuri haiwezi eh, pewa hicho hicho hiyo certificate na WHO. Namba tatu, kwamba ni lazima kuwe na very effective prevention and response measures in case yule ugonjwa utapatikana, kuwe kuna response ambayo ni very effective na ya, ya kuweza kudhibiti iwapo uta, utapatikana. Na namba 4 mm-hmm, ya mwisho kabisa ni ile inchi iwe na ule uwezo wa kufanya verification inaweza verify. Kwa hivyo inchi inafaiwe imejisimamia kwa hayo mambo manne: moja ni kwamba hawaja report case yote kwa miaka mitatu. Namba two ikuwe na very strong surveillance ama njia ya kufuatilia ule ugonjwa. Namba three ikuwe na njia mwafaka ya kuweza kuweza kuzuia haya magonjwa iwapo itatokea, na namba four iwe na aidha maabara ama njia yoyote ile ya, ya kuverify kwamba hakuna ugonjwa ule ambao ulikuwa wanajaribu ku kudhibiti nami kupe tu mfano hai: Misri mwaka jana ilipewa cheti kama hicho cha kuweza kufaulu kuangamiza malaria. Ni kumaanisha kwamba kwa sasa hivi Misri haina mgonjwa wowote wa malaria, ama kuna kiwango fulani ambapo tunaweza kusema kwamba ni kiwango ambacho akiwezi kuhesabika kwama ni ugonjwa ama tatizo kubwa la kiafya. Haimaanishi kwamba watakosa mgonjwa mmoja wawili wa ambao wana malaria, lakini kama limetangulia kusema ni kwamba wako na apparatus ama wako na system ambazo zinafanya kazi mzuri kiasi cha kwamba hata ugonjwa wa malaria ukipatikana au hauwezi kuwa tisho wa wakazi ile nchi, kwa sababu tayari wako na vifaa vya kuweza kudhibiti mambo ya chanje, imeweza ime, kukamilika, na surveillance system iko sawa, na wanaweza verify Eh, in case kuna magonjwa mengine ambayo yanakaribiana yana na ugonjwa wa malaria pale, wanaweza verify, yaani wanasayansi wao wamehitimu kiasi cha kwamba hakuna vile, uh, ugonjwa wa malaria utakuwa ni tisho tena kwa hiyo nchi. Kwa hivyo haimaanishi kwamba kweli hati hawezi pata malaria moja mbili, lakini hata ikipatikana si tisho. Na daktari, wakati sasa umefikia kiwango kama hicho, kuna faida ambayo nchi inapata kutokana na kuwa na cheti kama hicho? Bila shaka, kwa sababu WHO ingependa ijue, e, ni kitu gani mlifanya kama nchi ili ziweza kuweza kudhibiti ule ule ugonjwa, ili muwe mfano mwema kwa jirani e, nchi jirani ambazo pia wanaweza kuwa wanang'ang'ana na, na, na ugonjwa ule kwa nchi yao. Kwa hivyo eh, si ati kuna manufaa fulani ati mna, mnapewa. Lakini huwa hiyo uh, uh, support iko kwamba msije eh, eh, inchi ka, ikaendelea ku, ku, kuteseka katika na kuumia kwa sababu ya ulo ugonjwa. ok, ok, kwa sababu bado huko na cha muhimu ni hiyo kutambulika kwamba kwa mfano nchi yako imeweza kupewa hiyo certification na WHO eh, ina attract hata ile trade e, e, biashara iko katika inji moja hadi nyingine, ili watu wanapokuja kufanya biashara trade ipu, wasiwe na wasiwasi kwamba watapata ule ugonjwa. Kwa hivyo inji ina, ina grow, na kwa hivyo naweza sema ni jambo mzuri, na WHO hupongeza sana inji kujithibiti ama kujitoa ama, kujitoha ama, kujitoha ama kujitoha kujisukuma kiasi cha kwamba wanaweza tumia maabara zao, wanaweza tumia wafanyikazi wao, wanaweza tumia wanasayansi wao kuapply ile ile akili ili waweze kudhibiti ule ugonjwa. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya siha njema. Mimi ni Carol Koril, hadi wakati mwingine, kwa heri.