Na uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Naam, msikilizaji, juma moja lililopita kulifanyika kongamano la kibiashara kati ya Kenya na Umoja wa Ulaya ambapo madhumuni ya jukwaa hili lilikuwa ni kuimarisha biashara na uwekezaji kati ya Umoja wa Ulaya na Kenya kwa kutumia mabadiliko ya kidijitali kama kichocheo cha kuimarisha ufanisi wa biashara kuongeza ufikiaji wa soko na kukuza ukuaji endelevu na shirikishi. Wadau kwa muda wa siku mbili walijadiliana namna ya kufanya biashara kwenye ukanda na kubadilishana ujuzi kuhusu nyenzo za kutumia wakati huu, matumizi ya teknolojia kibiashara yakiongezeka na yakiongeza ushindani na ushirikishwaji katika soko la kimataifa. Leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi na kuletea sehemu ya kwanza ya mada kuhusu namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika ikiwemo biashara ya kidijitali, kuchochea utangamano, kuongeza ufanisi na kuleta maendeleo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu kujadili mada yetu ya leo. Msikilizaji, kama ilivyo ada, nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana Makundi. Pengine tuanze kwa kuangazia kidogo swala la ubunifu na teknolojia zenyewe. Ali, kama mtaalamu, unadhani ni kwa kiasi gani teknolojia kama za fedha za mtandaoni na nyingine zinaweza kutumika kuchochea biashara barani Afrika? Uh, kabisa ni kwenye kuyafikia masoko ambayo tunasema si rahisi kufikika. Sasa hivi kila kitu ambacho kilikuwa kifanyika mwanzoni eh, kwa mtindo ambao tuliuzoea ule wa kawaida, sasa hivi nafanyika kwenye mtandao eh, kuna kitu nakiita electronic marketing, masoko kwa mtindo wa mtandao. Lakini pia unakwenda kuzungumzia eh, ule upatikanaji wa bidhaa mbalimbali kwa njia ya mtandao, lakini pia utazungumzia malipo pia eh, financial inclusion imeendelea kuongezeka zile huduma jumuishi za kifedha zimeendelea kuongezeka kuwafikia watu wengi zaidi, kwa hiyo inarahisisha zaidi malipo, lakini pia ubunifu na kujifunza juu ya mtindo mbalimbali wa kuendelea kuyafikia masoko haya. Uh, ule ubunifu ambao tunaweza tukaufanya ili kuwafikia watu walio wengi zaidi unaweza kutumia uh, mifumo ya teknolojia kupatia faida za aina hii, lakini pia ukiangalia kwenye electronic electronic commerce, tunasema ile biashara mtandao, ndani yake utakutana na vitu vinavyohusiana na B2B, yani biashara kwa biashara kuuziana to to business B2C, business to consumer yani biashara na mteja, lakini pia eh, un unakwenda utazungumzia uwepo wa G2G eh, mfano serikali ya serikali eh, kwa pamoja na naokutana ili kuja na mtindo ulio bora au huduma bora kwa wananchi. Unaangalia mifumo ya aina hii yote imelenga kwenye uwezeshwaji na kufikia kwenye azma ya kukuza biashara na... kwa hiyo ukizungumzia teknolojia hizi zina faida sana, hasa kwenye kuunganisha masoko na ukuaji wa mitaji. Na sasa pengine unaona kipi kimekuwa kikwazo katika kutumia majukwaa ya kidijitali katika biashara kwa mfano ndogo ndogo na zile za kati barani Afrika, na vipi vikwazo hivi vinaweza kutatuliwa? Uh, kwanza kabisa ni digital literacy, ule ufahamu wa maswala ya kidijitali uh, elimu hii imekuwa ni changamoto kwa wengi sana, yaani uh, wengi hawafahamu vizuri, bado kuna gap kubwa sana na mwazungumzia wafanyabiashara wadogo wadogo, wengi ni kama vile wamezoea kufanya biashara kama ilivyo dio siku zote na bado, eh, wanasema cash is king eh, fedha taslim imeendelea kuwa ndio eh, mfalme, eh, kwa maana kwamba watu wanatumia sana malipo kupitia fedha taslim. Ukiangalia kwa hizo biashara ndogondogo, si wengi ambao wameanza kutumia mifumo ya eh, tunasema hii ya kimtandao, japo ukiangalia kwenye nchi nyingi financial inclusion imeongezeka, hizi zinazoendelea, kutokana na uwepo wa huduma hizi za kifedha ambazo zinahusisha hii mitandao ya simu ambayo tumekuwa tukitumia, lakini bado unaona wengi hawafahamu E, juu ya matumizi ya teknolojia za kisasa hasa kwenye malipo, lakini e, pia mtindo unaoweza kutumika kwenye kuwekeza na kutumia hizi fedha e, katika mtindo wa kidijitali zaidi, na kuna suala la miundombinu pia na, na kujenga uwezo. A, pengine kama mtaalamu, ni mapungufu gani ambayo unayaona kwa sasa katika miundombinu ya kidijitali ambayo inakwamisha kufanya biashara kidijitali? Kwanza, harama harama za hizi huduma ambazo zimekuwa zikitoka. Eh, nafikiri kuna haja ya hizi kampuni zinazohusika na utoaji wa huduma za aina hii, ikiwezekana wapatiwe ruzuku ili kuwe kuna urahisi wa kupunguza harama eh, na watu wengi zaidi kutumia huduma hizi za kidigitali eh, lakini pia ukiachilia ukia hilo bado kuna changamoto to ya uwekezaji kwenye mifumo mitaala yetu eh, ya elimu ambayo tulikuwa nayo mitaala hii kuendelea kuibadilisha ile miundo mbinu hii ambayo inazungumziwa eh, itakwenda kugusa pia na hii mitaala ambayo eh, tuko nayo mifumo jinsi ilivyokaa ya elimu na kuandaa eh, watu kwa ajili ya kujikita kwenye matumizi ya teknolojia. Sasa nafikiri eh, tukija huku ndo utagusa pia na swala pia la utolewaji wa huduma za aina ina, ina, uwezeshwaji umefanyika wangu katika mtindo wa aina gani, na hapo ndio swala la vipi ubia wa sekta binafsi na umma linaweza kuchochea ama, ushirikiano wa namna gani unapaswa kuwa, ili kupunguza kitu ambacho umetoka kukisema hivi punde? Kwanza kabisa kuna haja ya kupunguza urasimu. Hili litasaidia sana kama tunapunguza urasimu, maana tunaweza kuwaalika wengi zaidi waweze kujumuika kwenye aina hii ya uwezeshwaji. Lakini pia mikataba ambayo imekuwepo, unakwenda kuzungumzia kodi ambazo zimekuwepo, zile kodi ambazo tunasema zenyewe zimekuwa zikiwaumiza wanaotaka kuja kwenye sekta aina hii, na zenyewe ziangaliwe tu kwa ukubwa. Tena ukiangalia hii na Usiangalie swala la miundombinu, mfano uwepo ya incubation, incubation centers, hivi vituo atamizi ambao vina incubate, vina, vina, vina, vina tunasema vinalea haya mawazo ya biashara changa, hizi startups, eh, una, unaona kabisa kama zinawezeshwa zinakuzwa zinalelewa unaweza kuwa kuna urahisi sana, nchi zinazoendelea zina changamoto kwenye ecosystem, ule mfumo wa upatikanaji wa fedha kwa hizi biashara changa. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi. Leo hii tunaangazia namna bara la Afrika linaweza kutumia teknolojia kurahisisha biashara za kidijitali. Kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi, endelea kunipa sikio lako. Pengine Ali, ni vipi sasa biashara ya kidijitali inaweza kupunguza gharama na muda wa kufanya biashara? Uh, ndani na nje ya Tanzania. Kwanza, urahisi wa wa, wa wa, ufikiwaji, hii inaweza kutatua hizo changamoto na ukiangalia dunia inakuelekea, mfano uh, leo hii na uwepo wa naweza kusema leo hii muda mrefu tu, eh, ni muda sasa, ukiangalia swala la sarafu za kidigitali U, u, imeleta urahisi sana. Na kwa kuwa tutazungumza zaidi uh, kwa kumalizia sehemu yetu ya kwanza, ali tuangazie kidogo swala la, la kisera uh, ni mageuzi gani muhimu ya kisera yanayohitajika sasa ili kusaidia biashara za kidijitali katika nchi za Afrika. Kwanza ianzie kwenye digital, digital literacy, watu kuwa na elimu na ufahamu wa maswala ya kidijitali uh, ni kitu ambacho tunasema, yaani ni lazima wewe huwa unafahamu maswala ya kidijitali, na maana tutakwenda kugusa kwenye uh, mitaala yetu. Kwanza, eneo la kwanza. Eneo la pili, kuna haja ya kuzidi kuongeza urahisi wa kukuza biashara changa, hizi startups zikuzwe sana, ili watu wengi waingie huko na hizi bunifu za vijana mbalimbali ambao wamekuwa wakizitoa. Unajua kuna vijana wamekuza sana itaita fintech, financial technology, wana mifumo yao kabisa. Sasa vijana hawa, wangeweza kuwezeshwa na kutumika vizuri zaidi ili, ili tuwe na ubunifu wa kwenye maeneo mbalimbali mbali. Lakini kuzifungamanisha benki zetu na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu katika sehemu ya kwanza. Kwa hivyo natia nanga kwenye sehemu hii. Usikose kuungana nasi katika sehemu nyingine ya pili wiki ijayo ambapo tutaendelea kuangazia namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika. Kwa hivyo, uh, uh, uh, hivyo nimshukuru, uh, Ali Mkimo mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali shukrani sana. Shukrani sana Makundi. kwa muda wote huo umekuwa nami Saabu. Emmanuel Makundi hadi wiki ijayo kwaheri