Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Ahlan wasahla ni msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, na leo hii katika makala ya gurudumu la uchumi tunatuama nchini Kenya, ambapo kama ilivyo kwa mataifa mengi ya kiafrika wanawake hawapewi nafasi ya kumiliki mali kama ardhi, mifugo na hasa ng'ombe wa maziwa, hali ambayo imesababisha uduni wa maendeleo ya kiuchumi miongoni mwao. Hata hivyo, kutokana na utandawazi na mabadiliko ya kidunia Baadhi ya mambo yameanza kubadilika kwenye jamii nyingi. Kwa mfano, jamii ya Nandi iliyoko kwenye bonde la ufa nchini Kenya, kwa muda mrefu mifugo ilihesabiwa kuwa mali ya wanaume peke yake, lakini sasa kutokana na juhudi za mashirika ya kijamii, msaada wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD na serikali, wanawake wanaanza kupata haki ya kumiliki ng'ombe wa maziwa, kuuza maziwa viwandani na kujisimamia kiuchumi. Leo hii kwa kushirikiana na mwanahabari wetu Victor Moturi ambaye alizuru kaunti ya Nandi, alituandalia makala yafuatayo. Katika kijiji cha Teranen, kaunti ya Nandi, Salome Saina anajishughulisha kualisha ng'ombe wake wa Kewa gredi aliopewa na mumewe miaka mitatu iliyopita. Saina ni mmoja tu wa wanawake wengi walioanza safari mpya kujitegemea kupitia ufugaji wa ng'ombe wa maziwa baada ya kuruhusiwa na waume wao. Unajua, Wanandi awakukua wakipali wa wanamke achunge ng'ombe. Ng'ombe ni awasi kwa Wanandi, si awamama. Na mi nafurahia kwa sababu amekupali, tushirikiane pamoja, tufanye kazi. Tuliongea kwa familia yetu na msi yangu, tukaona ni heri tu kopar tufanye kazi pamoja, hata saa sa hi wengine na warusi kufanya lakini mimi nafurahia. Mimi mwenyewe nimekupaliwa kuchunga ng'ombe na mzee wangu. Kwangu mimi, ng'ombe imetusaidia sana, kwa watoto shuleni. Tunapeleka maziwa yetu liceka, tunapewa pesa huko, tunafukuza watoto wa shule. Naye Judi Kosgei kutoka kijiji cha Mosoriot ambaye pia amepewa fursa hiyo ya ufugaji wa ng'ombe wa maziwa, anaelezea jinsi bidii yake na elimu kutoka kwa maafisa wa kilimo na mashirika kama vile yalivyowapa motisha kutunza mifugo hao na kunufaika kutokana na biashara ya maziwa. Imekuwa ni safari kwa kimila yetu yenyewe. Kweli wamama aturuhusiwe sana kufanya mradi wa deri, lakini kupitia kwa mradi tumeweza kuelimishwa sana hatujaelimishwa hata kama wamama peke yetu, wakati mwingi tunaelimishwa tukiwa na wazee. Alafu kitu enye imefanya hata tupewe rusa, si hata saa hii umenipata nikiwa kwa shamba langu eh, kwa sababu hata mzee akifika saa hizi vila aone tu vile nimepanga hii shamba yangu, si hata mtu unapewa tu rusa kufanya huu mradi. Kosgei anaelezea zaidi kuhusu jinsi alivyoweza kubadilisha maisha yake na familia yake huku wengi wanawake eneo hili sasa wakimiliki akaunti za benki na kuhifadhi pesa nyingi. Hawa wenye unawaona awa ninawakamua, lakini wale wengine watatu wako dry. Kwa hivyo hapo mbeleni hapo, mbele, hapo. Kwa sababu ya mradi ambayo nimeona ni ya faida sana ninapangia kudabo, yani nikuwe na ng'ombe hata kumi alafu inisaidia kwa sababu naona vile ninaendelea kupanda hii nyasi naona itanisaidia ku, kuwalisha. Kulingana na tamaduni na itikadi za jamii ya Wanandi, mwanamke haruhusiwi kumiliki mifugo kama vile ng'ombe wa maziwa, jukumu hilo likisalia kuwa la mwanaume pekee. Lakini hata hivyo, mashirika kama vile Haifa International, AFD na serikali ya kaunti ya Nandi wamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kumshirikisha mwanamke katika uchumi wa familia na jamii kwa jumla. Samuel Kirwa ni mmoja wa wazee waliovunja mila hizo na kumruhusu mke wake kumiliki ng'ombe wa maziwa. Sisi kama wazee hapo mbeleni ilikuwa kazi ya papa, lakini kwa wakati huu tumepatia tena wakinamama, tumeruhusu wanaweza endesha hiyo kazi kwa njia mzuri, endi mbali kama sisi. Sisi tunatoka asubuhi au tunarudi jioni, wakipatiwa wanaweza fanya vizuri na ukipatiwa uh, motisha Alafu wapatiwe nafasi ya kuuza hizo maziwa, lakini sisi wazee tukipata tunaenda kunywa mmoja mbili tatu hivi. Unaweza ambia nini wazee ambao hawajaruhusu uh, akina mama zao kwanza kilimo hiki cha kufuga ng'ombe na kuuza maziwa? Naambia wenzangu wazee, tafadhali soesha hata mama wajue, unajua hata kesho haijulikani, unaweza ukaaka dunia na mama wajui hata kuchunga ng'ombe. Kwa mujibu wa Kirwa Upatikanaji wa maziwa kwa wingi umechochea ujenzi wa viwanda vya maziwa katika eneo hili, hatua iliyosaidia akina mama zaidi elfu tatu kuuza na kuongeza dhamani ya maziwa hayo, vilevile vile kufungua akaunti zao za benki kujiendeleza. Hapo mbeleni ilikuwa ni shita wakati KCC ilianguka, na ilipoanguka maziwa tulikosa mahali pa kuuza, tukahusia watu wa wale ambao wanatembeza maziwa na saa zingine hizi fellows wanadisavia completely wakiona tafti imekuwa kubwa site, ndio wanaenda kabisa wezi ruti tena, lakini tulibi, tulipoanza hii cooperative walitutafutia market, wakatupatia maziwa mahali pa kuuza maziwa. Gurudumu la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni Halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi. Solomon Kriot, mwenyekiti wa kiwanda cha maziwa cha Lelchego, anaelezea dhamira ya kiwanda hicho katika kuinua maisha ya wafugaji, hasa wanawake. Kwa sasa karibia lita 10,000 za maziwa wasilishwa hapa na wafugaji huku asilimia 30 ya lita hizo ikitoka kwa wafugaji wanawake. Tumejenga sasa processing plan ambayo hivi karibuni tunaona ya kwamba tukifikia hapa sasa kufunguliwa, na tutakuwa sasa tukiuza maziwa yetu ikiwa tume add value kwa processing. kwanza neno yenyewe ambayo unasikia china letu li ukitafsiri sana Kiingereza naitwa pure milk. Tulipoanza tulisema ya kwamba hatutaki chochote ambayo tunaweza kufanya maziwa yetu iwe ikiongezwa juu yote waje itoke kwa ng'ombe na ingie kwa mwanadamu kama hiyo, hatuongeze lolote. Sile vitu sasa ambaye tunachunguza sana ni ya kwamba kuna mtu of sasa ambaye wanachunguza sana kile vitu ambavyo iko, kwa sababu tuna test maziwa kama kuna maji, tunasema hapana, hatuwezi kufanya namna hiyo. Maziwa yetu ni pia na tena, maziwa yetu hakuna maji na kuna kila kitu. Hata ile mafundisho ambayo tumefundisha wakulima wetu ni ya kwamba hata ukidunga ng'ombe wakati ukiwa mgonjwa ama ukidiwama tunasema ya kwamba usilete maziwa kama vile inavyotakiwa. Kwa upande wa serikali ya kaunti ya Nandi, waziri wa kilimo Daktari Kiplimo Araplangat anasema wameanzisha vikundi vya wanawake kama njia moja ya kuhamasisha na kuwapa mitaji ya kuendeleza ufugaji, hivyo kuimarisha uchumi wa hapa. Kwa kweli, hiyo imekuwa shida kwa sababu sisi kama jamii ya Wanandi, wanawake hawakuwa wanaruhusiwa kumiliki ng'ombe ama kumiliki shamba shamba na, na ng'ombe ama ile wanyama wa nyumbani ilikuwa inamilikiwa na baba ama mzee. Kwa hivyo hiyo imebadilika kwa sasa, tumeweza kuanzisha zile segment tunaita, women in coffee, women in dairy ili kuweza kuangazia ile support ama capacity yetu kwa wamama hata vilevile vile vijana hata wale vijana wadogo, wasichana tunawasaidia waweze kuelewa, wakionekana ya kwamba hata kule nyumbani wanaelewa zaidi kuliko wale wengine wako kule nyumbani, inawasaidia kwamba wataweza pewa nafasi ya kumanage ile shamba ama ile ng'ombe nyumbani. Je, kuna umepata malalamisho yote kutoka kwa wazee wakisema kwamba mnapotosha wanawake wetu? Hatuna hiyo shida kwa sababu saa hizi manyumba mingi ama wazee wengi wanaona paro mapato inakuja, ni sawa lakini tunataka kujaribu kufundisha ya kwamba wakati we mzee una, unatoa maziwa ya ng'ombe, patia mama aweze kuweka kuku hapo, patia vijana aweze kuweka kondoo na kila aina ya mimea zingine, wanawezafanya ile short term crops, wale wengine nyumbani wanawezafanya, isikuwa ya kwamba ni mtu mmoja tu anafanya ukulima peke yake, so tunafundisha wao wafanye diversification, na hiyo malalamishi hatuwezi, hatujaona mingi sana tangu tuweze kufanya hivyo. Nawaambia wanawake wengine wachikase kufuka ng'ombe waongee na wazee wao, ndio wafanye kazi pamoja, kwa sababu mi naona hiyo ndio inatoa pesa hata haraka. Ina, unashinda mtu mwenye akupesile kama sisi sasa wenye tunachukua lelcheka, mtoto akifukuzwa, unakimbia unakuja kuchukua advance, unafukuza mtoto anaenda shule. Mi naonelea ni vizuri nya kazi, sio atu unangojea mzee akuletee chochote chenye unahitaji, hiyo ni sio mzuri. Katika jamii ambayo mila na tamaduni zilimzuia mwanamke kumiliki mali, mabadiliko haya katika kaunti ya Nandi yanaashiria mwanzo wa enzi mpya ambapo mwanamke si mtazamaji tu, bali mshiriki mkuu katika maendeleo ya kiuchumi. Victor Muturi, Nandi, RF Kiswahili. Na msikilizaji, kwa hitimisho hili la mwanahabari wetu Victa Moturi, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri.