Msikilizaji, wewe umechangia vipi katika kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa plastiki? Kwa sababu kwa mujibu wa shirika la mazingira la UNEP kila siku kiasi sawa cha malori elfu mbili ya kuzoa taka yaliyojaa plastiki hutupwa katika bahari mito na maziwa ya ulimwengu. Karibu katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, nami Jupita Mayaka kutoka Kaunti ya Mombasa. Wahenga walisema mgeni njoo mwenyeji apone, lakini tangu huyu mgeni ajeuku kwetu baharini Tunataabika, tunasambaratika, tunatatizika na hatuponi. Msikilizaji, unafikiri mgeni anayezungumziwa hapa ni yupi? Ni plastiki ndo imekuja huku kwetu barini, imeharibu mpaka feeding grounds zetu, si hata tukuli vizuri. Matumbawe yamegeuka mekua white, yamegeuka mekua kaa mawe. Plastiki ni mwizi. Ilianza tu na kero la plastiki katika bahari Hindi, jamii kutoelewa athari za utupaji ovyo wa taka za plastiki lakini pia kutafuta mbinu bora ya kuelewesha jamii kwa lugha rahisi. Wanasayansi akiwemo Jafe Tembo wakibua wasiwasi juu ya uchafuzi wa plastiki katika bahari, wakionyesha athari zake mbaya kwa mifumo ikolojia ya baharini na afya ya binadamu. Uchafuzi wa bahari imekuwa ni changamoto kubwa, kwa sababu tukisema the ocean kama kwa mfano tunasema maybe kuna industries ambazo zinaweza ku dispose their influence kwa maji. Kumbuka ule uvuguvugu wa maji unaharibi unaharibika, ocean transparency clarity ya maji itakuwa inaharibika. Na pia kwa njia moja au nyingine, tumesema kama bahari yetu kwa kuna uchafuzi wa hali ya juu, then hiyo itakuwa inafanya haya maeneo ya mazalia ya samaki yanaweza kuharibika, na kwa njia ile ile inamaanisha samaki hawatakuwa mahali pa kuzaa pa kuzaa, so pollution imeweza kuchangia moja kwa moja, lakini si pollution tu ya industry effluent, but hata kama hizi maplastiki ambazo zinaweza kubwagwa katika bahari. Kuna hizi ghost gears ambazo hazistahili kutumika, kwa hivyo hizi kingali kama wale sea turtles na wale dugongs vitu hizi zinaweza kuwashika na hata kuweza kuwaua. Kwa hivyo katika njia moja ama nyingine, itakuwa imeweza kusababisha madhara kwa viumbe vyetu vya bahari. Licha ya changamoto hii, je, kuna suluhu jamii ya pwani imekumbatia? Hapa nakutana naye Caroline Ngorobi, mwanzilishi wa mradi wa Bahari Huru unaotoa hamasa katika kaunti mbali mbalimbali za pwani ya Kenya. moja ya kazi yetu ni Bahari Huru festival ambayo ni tamasha tulibuni kuongea na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya bahari. Mwaka wa 2021 tulikuwa tunaona, I mean, tunaona tuaishi Mombasa, tulikuwa tunaona mazingira yetu ni machafu sana, kulikuwa na takataka sana, na tukaanza kujiambia, eh, tutengezeni at least performance ama kitu ya kuhamasisha jamii kuhusu kuweka mazingira safi. Tukiwa katika hiyo harakati, ndio tukakuja kugundua kumbe hii plastiki nyingi ambayo yatupwa huku kwa island, nyingi yafika baharini. Tulileta wasanii na wanasayansi pamoja, wanasayansi wakatupa information, na ilikuwa very technical, hata sisi tulikuwa na ugumu wa kuelewa. Na tukasema kama hii information iko hivi kwa vitabu, kwa publications, lakini jamii haijui madhara ya hii plastiki, ni kunywa maji ni tupe chupa, hajui madhara yake na vile yanaathiri labda viumbe vya baharini. Kwa hivyo tukasema wacha tu tuchukue uh, hii information tutengeze sanaa alafu tukapeleka hii kazi kwa jamii tofauti, Mombasa na Kilifi. Kwa hivyo tulikuwa tumeshirikiana na beach management units uh, Mombasa, kule Mtongwe, uh, Ngoloko Kilifi na Kikambala, na ilikuwa very successful, tulipata feedback nzuri sana kutokea kwa jamii. Watu wanasema jamani, sikuwa wanajua kumbe, nikirusha hii chupa tu yezaenda ikoza piga ham kwa bahari ama nikitumia hii stro ni rushe yaenda labda yaumiza ya kasa. Watu wengi wako wanajua, na hii katupatia morali tuendelee. Kwa miaka minne sasa, hamasa hii imezaa matunda sio tu kwa kutoa hamasisho kuhusu taka za plastiki na usafi wa bahari, lakini kutunza mikoko kwa ajili ya bahari na kutovua kupitiliza. Waleta wasanii pamoja wanasayansi wanatufunza mambo tofauti. Tumeweza kujifunza mambo ya coral reefs, mikoko, madhara ya kukata mikoko na vile yawezaleta mafuriko katika dunia na umuhimu wa viumbe tofauti including planktons ambazo hata hazionekani kwa macho ya kawaida, hatuzioni. Uh, umuhimu wa hivyo viumbe vya bahari si kwa bahari tu but pia kwetu sisi ambao tunaishi pia. Kupitia ibari huru festival watu wafanya beach cleanups, angalau tunaleta jamii pamoja, pia wao wasafishe bahari, waone takataka ambayo inatupwa katika hiyo bahari, ndio wanaona, wapata na vijiko. Watu wameenda beach wamekula jaba wamerusha, wame, wachana na wrapping za, za peremende hapo, pombe chupa za glasi ziko huko na kuleta bahari, kuleta jamii pamoja kwa activity kama beach cleanup. Wanajiona, wanaangalia hii chupa, wanasema eh, yani mimi ndiye nilikuwa hapa jana nikaacha chupa, kumbe yaweza dunga mtu kesho, ama yaweza ingia baharini pia iumize samaki. Kupitia sanaa pia, kitu ambayo tulifanya tulitengeza artwork ambayo inazungumza na jamii directly, pia kutumia lugha za kama hasa huku ni wamijikenda sana especially Kilifi na Kwale. Kwa hivyo tulitumia pia nyimbo za kitamaduni ambazo zinahamasisha jamii. Kwa hivyo ni nyimbo na lugha ya Kimijikenda, lakini zinahamasisha jamii. Kwa hivyo hiyo, hizo nyimbo tulikuwa tunaziacha na wao, tunaacha na jamii, na walipokea sana, maana walikuwa wanajisikia hii ni yetu, hii bahari ni yetu, inatuhusu, na haya mafunzo ni yetu sote. Msikilizaji, taka za plastiki sio zile tu za kunywa maji, mirija bali hata mabango yanayotengenezwa kupitia plastiki. Vijana pia kutoka pwani akiwemo Jeremaya Mumbi anakusanya mabaki ya mabango na taka zingine za plastiki, wanazichakata na kutengeneza vitu tofauti ikiwemo mabegi. huwa nina siku maalum ya kukusanya hizo banners, nahakikisha ya kwamba kwa wiki mara moja au mara mbili naenda ku angalia banners. Na pia siku za Jumamosi pia huwa anatenga muda wangu, napitia maeneo ya baharini, maana upo uchafu mwingi ambao huwa unatupa katika bahari, so inabidi pia niende huko nipite pite nikipata bana na ibeba. Ukokotaji wa hizi banners umesaidia mazingira, maana ukipita maeneo mengi sana sana ya huku, huku kwetu coast unapata kwamba wapo watu wengi ambao huwa wanatupa taka katika maeneo ya bahari ambalo si swala si swala mzuri la kutupa taka huko. So nimekuwa nikiifanya kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Na kama bana, mfano hii bana mnaoiona hapa niliokota katika ufuo wa bahari nilipokuwa katika shughuli zangu za kwenda kuangalia waste, so niliweza kupata hii na sasa hii nimeileta hapa lakini zipo shughuli mingi za kufanya ndo tu, ili tuende kwa final product. So bana kama hii lazima ioshwe kwanza, ipimwe kwanza na fundi wetu Omari aikate into different pieces, alafu ndo tupate final product. Mapendekezo ambayo yametolewa na wataalam ni kupunguza matumizi ya plastiki zinazotumiwa mara moja na kutupwa, lakini hali kadhalika kuchakata tumeona community wame receive vizuri sana na pia kuhusisha watoto hasa kwa hizi beach clean-up watoto wa shule, kwa sababu wanakuwa wakijua kumbe nina jukumu mimi kuensure mazingira yangu ni masafi. Ningependekeza sana hata kwa kaunti zetu, hasa hizi sita za pwani, maana bahari yatuhusu, wakuwe na budget allocations za kuhamasisha jamii kuhusu kuchunga mazingira yetu na kuishi vizuri na mazingira ili kusikwe na conflict na bahari ama ku exhaust uh, hizi rasilimali za, za bahari. Hata hivyo, kutokana na sera tofauti za nchi mbalimbali, majadiliano kuhusu plastiki hayajakamilika baada ya kukwama mwaka jana, mkataba huo ukitarajiwa kukamilika mwaka huu. Meseji kubwa ambayo tumekuwa tukipeleka kwa, kwa communities na bahari huru ni kuwa bahari yetu, uhai wetu. Kwa hivyo kila mtu ana jukumu ya kutunza mazingira yetu ya bahari. Nikiangazia hili kutoka kaunti ya Mombasa, pwani ya Kenya, mimi ni Joe Peter Mayaka.