Awamu ya kwanza ya makala haya, Esther Ingolo mtaalamu wa maswala ya jinsia, lakini pia anajihusisha sana na maswala ya ukatili wa jinsia, alitusaidia kuelewa namna mabadiliko ya tabia nchi yanachangia ongezeko la ukatili wa kijinsia katika jamii zetu. Katika awamu ya pili ya makala haya, bado tunaye Esther na atakuwa anatolea mifano ya matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo huibuka kufuatia majanga ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia namna elimu na uwezeshaji wa kiuchumi kwa wanawake unaweza kuwa moja ya suluhu ya changamoto hii. Tuangazie elimu lakini pia uwezeshaji wa kiuchumi uh, wa wanawake katika jamii zetu, ni kwa namna gani zinaweza kuwa suluhu ya tatizo hili la ukatili wa, wa kijinsia? Bila shaka elimu, uh, no doubt kwamba uh, elimu ni kitu cha muhimu na mtu akiwa ameelimika anaweza kufanya uamuzi ambao ni bora kwake yeye mwenyewe, kwa familia yake, kwa nchi na kadhalika. Kwa sababu watu wengi unakuta kwamba wanajihusisha katika vitu ambavyo vinasababisha mabadiliko ya tabia nchi, lakini kwa sababu wanakosa elimu, wanavifanya hivyo vitu na hawajui, they don't know any better, kwa unakuta kwamba wataendelea kuvifanya vile. Lakini wakija wakielimishwa, wakaambiwa kwamba ukifanya hii inasababisha hivi, ukitumia hii utapunguza zile athari, watu wengi bila shaka wataweza kufata. Na na kando na hapo, kitu kingine ambacho umeweza e, kutaja pale kwamba ule uwezeshaji wa wanawake e, kuweza kufanya maneno mengi ni muhimu sana, kwa sababu e, ule ba wa rasilimali sana sana, ndio umeweza kuleta ile shida ambayo tunaiona, ambayo ni shida ya kwamba katika wanaume na wanawake hakuna ule usawa, kwa sababu unakuta kwamba rasilimali zile tayari ni chache na kama itabidi kupiganiwa, aliye na nguvu ndio atazipata. Katika shughuli zenu za kila siku, kama kuna visa vya ukatili wa kijinsia mmevishuhudia, na ni vipi mmeweza kuvishughulikia, hasa visa vinavyohusiana na athari za mabadiliko ya tabia nchi? Nitakupa mfano haswa e, e, katika eneo la Mombasa wakati ambapo miaka miwili mwaka uliopita kulikuwa na mafuriko ambayo yaliathiri sehemu nyingi sana, na baada ya hapo kulitokea e, nyumba nyingi sana ambazo zilikuwa na zinakumbwa na mambo ya ya ukatili wa kijinsia kwa sababu ya yale mabadiliko, na ilibidi familia nyingi ziweze kutoka pale zilikuwa zinakaa, wengine zilikuwa ni nyumba zao, wengine nyumba za kukodisha. Kwa hiyo katika yale mabadiliko unakuta kwamba kunakuwa na tension katika familia na watu wengi wanapata kukosana katika familia na pia sasa, zile rasilimali ambazo ziko vichache, na sasa bibi na bwana wanapigania zile rasilimali kwa sababu tayari chache na kama serikali tuliweza kuwahamasisha, kwanza, kuhusiana na hayo mabadiliko pili, tukapeana ule wasia psychosocial support kuweza e, kuwaeleza kwamba haya ni mambo ya kawaida na huyo yanatokea na vile ambavyo wanaweza kuishi kama familia, tatu, tukaweza kuwapatia sasa e, e, boost katika baadhi ya biashara ambazo walikuwa wanafanya. Na baadhi ya visa ambavyo tulipata, ilikuwa ni visa vingi tu ambavyo vingine vilienda overboard kwamba kulikuwa na assault na kadhalika, lakini vingine ulikuwa unakuta ni baadhi ya familia ambazo zimefanya kukwaruzana, eh, na huo mkwaruzo wanaweza kusuluhisha kupitia kwa mediation. Kwa hivyo, hivyo ndo baadhi ya vitu ambavyo tulifanya, na hivyo visa vinatokea mara nyingi sana, haswa ikija kwa masuala ya kwamba kumetokea flooding, watu wanapigania shamba. Kumetokea e, njaa watu wanapigania chakula. Kumetokea vitu vyote ambavyo vinatokea, unakuta kwamba lazima kutatokea na ukatili katika wakati huo. Ni kushukuru sana kwa muda wako, ili nikuruhusu pia uendelee na shughuli zako za siku. Shukran sana. Vilevile nimemwalika Letisha Mwavishi, ni wakili na anafanya kazi na shirika la kina mama mawakili FIDA Kenya, ambaye atatusaidia kuelewa hali ya mifumo ya sheria ya sasa katika kushughulikia swala la ukatili wa kijinsia. Mwanzo Letisha anaeleza hali ya sasa ya kisheria katika kushughulikia dhuluma za kijinsia zilitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa sasa tukiangalia katika sheria tulizo nazo hapa Kenya, tukianzia pia na katiba kuu, uh, sheria imeweza kujitokeza kuhamasisha swala la mabadiliko ya hewa iweze kuzingatia mambo kama dhuluma za kijinsia kwa yale mikakati inayotengwa. Tukiangalia katika katiba yetu, inaweza kusema kwamba hakuna mtu yetu anafaa kudhulumiwa akiwa kinyumbani ama akiwa mahali wazi. Tunaona pia inastahili ya kwamba tukiweza kushughulikia maswala ya ardhi, yaani environment, tunaweza kukuwa na lengo ya kwamba tunalinda wale wale wanao wale wako katika ile hali ya kudhulumiwa yani vulnerable, lakini pia kuna ile changamoto, kwa sababu ukiangalia mikakati yenye imewekwa saa hii mikakati yenye iko ina, ina, ina, inaweza tu kushughulikia mambo ya humanitarian, lakini ile lengo ya kukua na kushughulikia mambo na dhuluma ya kijinsia haiko wazi na kwa upana. Tukiangalia kuna sheria uh, ya aina mbalimbali zinazungumzia uh, maswala ya dhuluma za kijinsia. Ni vizuri serikali ama ni vizuri pia mikakati ikitengwa kuweza kushughulikia mambo na maswala ya mabadiliko ya hewa, tunaweza pia kuweka mikakati ya kwamba kuna wale wanazoathiriwa uh, beyond kuathiriwa na hiyo uh, changamoto ya mabadiliko ya hewa, kuna hizi aina la dhuma za kijinsia wanazojipitia kama hiyo maswala ya uh, kuozwa kwa wasichana, kudhulumiwa kwa wanawake kingono, kuchapwa uh, na maswala kama hiyo ni vizuri pia wa wale wenye kutengeneza sera ama serikali wanaweza kuweka mikakati kama hizo ndo, ndo zikishughulikia hata kama ni masuala ya kuwasaidia, kama ni uhamaji, kama kuna mafuriko, kama ni wakopea mambo na chakula, wanaweza kuangalia usawa wa jinsia na vile jinsia moja inaweza kuwa inaathirika na haya mabadiliko ya hewa, kutumia mbinu za kisheria, na labda ni mianya ipi iliyopo katika sheria na sera linapokuja swala la ukatili wa kijinsia utokanao na mabadiliko ya tabia nchi. Tukiangalia Uh, hali yetu ya Kenya kisheria, tuko na sheria aina mbalimbali ambayo amezungumzia mambo na dhulma ya kijinsia. Sheria zipo na pia sera zenye tuko nazo hapa Kenya ziko uh, zimeweza kushughulikia hayo mambo ya kwamba kuangalia mabadiliko ya anga inaweza muathiri aje mwanamume na mwanamke uh, wale wa, walio walemavu wale, wa, wale, wa, wale, uh, wale wako katika ile marginalized na wale wako kidogo katika jamii, imeweza kushughulikia masuala kama hayo, lakini tunasema kwamba hata uh, hizo sera zikiwapo bado wakifanya ile implementation kunafaa kukuwe na hiyo uh, uwezekano wa kuangalia jinsi uh, mabadiliko ya hewa inamwathiri mwanamke na msichana uh, katika hali ya juu. Sasa ni kusema tu ya kwamba sheria ziko uh, sera pia ziko, lakini ni hile tu kuzihamasisha na kuziangalia jinsi zinashughulikia masuala ya kijinsia kwa usawa, na kuweza kuweka zile mikakati ya kwamba, uh, kama ni kushughulikia mambo na humanitarian, wameweza kuelewa mambo na ujinsia. Na katika hiyo jamii upatikanaji wa haki huwa ni mchakato mrefu. Hapa Letisha anatufafanulia kuhusu hali ya upatikanaji wa haki kwa waathiriwa wa dhuluma za kijinsia zilitokanazo na athari za mabadiliko ya tabia nchi. hii swala la kupata haki ya, kuna changamoto kwa sababu unapata mara mingi wale walioathirika hawana ule ujumbe wanafaa kuanzia wapi, hawana ule ujumbe wanaweza eh, saidika kivipi, na pia unapata pia kuna ile upungufu wa mikakati imewekwa, mtu akidhulumia Uh, anafaa kuchukua hatua gani na ni usaidizi gani anaweza pata? Kuna uchangamoto kwa sababu pia ukiangalia maswala mengi pia kama hayo hakuna ile mahali, kuna ile ripoti ya maalala kuonesha kwamba, uh, dhulma za kijinsia kutokana na mabadiliko ya hewa zimetokana na hivi. Ukiangalia maswala kama ma mafuriko kifanyika changamoto inakuanga unapata umeenda katika mahali uh, haujui hasa hata kuanza kupiga hiyo ripoti, hujui utaanzia vipi. Sasa ni vizuri pia uh, tukiweza kuhamasisha jamii kama ya haki yao ili waweze kujua wataweza kuzifuatilia kivipi iwapo wataathiriwa na masuala ya mabadiliko ya, ya hewa. Msikilizaji, kuwezeshwa kisheria ni muhimu sana katika kuangazia ukatili wa kijinsia katika muktadha wa janga la mabadiliko ya tabia nchi. Elimu kwa jamii na hasa wanawake na wasichana inaweza kuwasaidia kufahamu haki zao na namna ya kupata haki na kuwachukulia hatua wahusika. Letisha anaeleza nini cha kufanya kufanikisha hili. Kuweza kuhamasisha jamii kisheria ili waweze kufuatilia haki zao na pia ni kuweza kuwainua waweze kukua katika hizi meza zinazofanya uamuzi. Aa, cha muhimu tu ni weza kuhamasisha haki zao, kujua haki zao, kujua wakidhulumiwa kama ni kijinsia, wanachukua hatua wa gani, na kuweza kama kukitokeana na masuala ya sera kutengenezwa ama mikakati inawekwa, ni vizuri pia kusikia hatua zao, ama kusikia hatua zao sikia maneno yao ndo waweze kuweza kujieleza ni changamoto gani wanapitia, ndio mikakati zikiwekwa zinaweza kushughulikia changamoto wanaopitia na kufikia hapo ndio tunafikia mwisho awamu ya pili na ya mwisho ya makala haya kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na ukatili wa kijinsia. Shukran kwa wageni wangu, Esther Ingolo, mtaalam wa maswala ya jinsia, lakini pia Letisha Mwavishi ni wakili na anafanya kazi na shirika la akinamama mawakili FIDA Kenya. Jina langu Minzletijai. Kwa heri.