Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Tunalifunga juma kwa heshima kubwa sana, shukran. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Kila juma, msikilizaji, ndani ya makala haya habari rafiki, tunakupa wewe nafasi kuchangia mada yoyote ile, iwe kile ambacho ulisikia kwenye habari zetu ama kile ambacho kinafanyika hapo ulipo. Karibu kwenye makala leo, tuanze makala haya msikilizaji, ujumbe wako, kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp ilivyoada kama ibada Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kwenye mada huru ya siku ya leo, nataka kusemezea kuhusu maisha ambayo tunayoyapitia sisi Wakongomani sote kwa ujumla, kwa sababu kwa sasa hivi si kusema ya kwamba si Katanga, kusema kweli Kongo mahali popote tulipo, maisha yamekuwa magumu sana sana. Ee, sasa angalia, sisi tunaishi mahali hapa vita hamna. Sasa wenzetu ambao wako kwenye vita huko wana maisha ya aina gani? Ndio maana rais wa sasa angetusaidia, kazi ziwepo. Ee, sisi wananchi tunateseka sana. Mimi mi ni San Claude nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mada huru ya leo, minazungumzia kuhusu ii ukosefu wa mali tuko nao katika hii nchi ya Kongo. Najua kama viongozi vote va hii nchi wanajua chanzo cha hii mzozo, ila hawataki vafanye iwezekanalo ili tupate amani. Vote vanajua ni nani mshirika wa hii mzozo, wafanye liwezekanalo lote, akiwa ni mutu mmoja katashinda serikali yote, wamtie mahakamani ili tupate amani. Hey, jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la faraja amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga. Rais wa zamani wa DRC bwana Joseph Kabila eh, kwa kwenda huko Goma, inamaanisha kweli pako mawasiliano makubwa sana na M23, ndio sababu ilimtuma anakwenda kule kuzungumza na watu wake, lakini inaonyesha kama rais wa zamani Joseph Kabila sio mzalendo wa DRC. Jino naita Elimu Kausi kutoka kisiwani Ijwi, DRC. Kwa maoni yangu, nilipenda nizungumzie kuhusu mada iliyopo mezani. Sisi hapa kisiwani, wananchi wanasumbuka sana, watu hawatujali kama tena, wakongomani wakishafika pale. Maisha ya kisiwani kwetu Ijwi ni maisha ya uvuvi. Wale wavuvi wa samaki wanasumbuka sana, kila mtumbu wanafika pale, wale wa M23, ili kuwalipisha ushuru wa dola kumi maisha nika magumu sana kuhusu vita hii ya leo gumosigu pile. Msikilizaji, nilivyokuahidi hivi sasa, natembelea ukurasa wa arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako husiana na mada huru ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Namwona jamaa kwa jina King Beves wa Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada huru leo, mimi nizungumzie kuhusu Rais Tshisekedi aweze kuondoa waasi wa 23 na Rais Kabila akamatwe ili afunguliwe mashtaka. Chenge Joseph anasema yuko Kabanas, Nairobi nchini Kenya. Wamarekani wengi wamefurahi sana kwa maamuzi ya kujiondoa katika serikali aliyoitangaza Elon Musk anayesimamia kitengo cha kudhibiti rasilimali na uchumi wa Marekani. Wananchi wengi waliona ni kama alikuwa anapotosha uchumi wa taifa hilo. Salum Luka Balco Bahanga Bakari anasema yuko Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Katongo. Mimi isioni kama kufika kwa rais mstaafu Josef Kabila huko Goma kwa kweli kutatoa suluhu kwa mzozo unaoshuhudiwa mashariki mwa DRC. Godluck Breda anasema yuko wapi? Yuko Mwanza kwa madamu Hilu. Binafsi mimi nazungumzia haya mambo yanayotokea Tanzania kwenye Chadema, ukweli inauma sana. Busara tuitumike, Tundulisi waachiliwe, Chadema washiriki uchaguzi mwaka huu nam. Bila shaka ni ujumbe wake. Good luck, Breda, tupate maoni zaidi yaliyotuma msikilizaji kwa njia ya sauti. Kiwa hapa biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazar erekeza, shabiki sugu wa Chelsea. Acha nizungumze mada yangu leo, ndugu mtangazaji. Ninazungumzia kuhusu rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila Kabange kufanya mazungumzo na wakuu viongozi wa makanisa ya Kikristo katika mji wa Goma. Kweli kwangu mimi, naweza nikasema kwamba hayo mazungumzo ambayo ameyafanya si mazungumzo ambayo inaweza karidhisha Wakongomani. Tena kile ambacho amekifanyia wakongomani kwetu sisi, hiyo yote inakuwa ni kufanya nini? ni kujiosha na kujikosha, ila sisi wa Kongomani tumekwisha kuchukia na kitendo ambacho umekifanya. Ronde Onde Kambabalungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde komando. Merci yangu ya leo ni kuhusiana na majenzi ambayo tunaendelea kujenga hapa kwetu. Kusema kweli ni jambo moja hapa ambalo limefurahisha tena linapendezesha moja wetu. Tatizo moja iliyopo, walio wengi tunajenga pasipo kufahamu kanuni za ujenzi. Hii naweza nikasema ni majenzi kiholela, watu tunajenga paka sehemu ya barabara, wengine wanajenga paka sehemu ya kupikia hamna. Kusema kweli ni jambo mojawapo yanaweza katurudisha nyuma baadaye. jambo rf Kiswahili, mimi ni Mumbere Kisubedizojadd, naita nikiwa Kaina Lubero mashariki mwa DRC. Kuhusu madauro ya leo, ningelipenda kuzungumzia nchi yangu ya Kongo ambayo inakumbwa na vita. Ningelipenda waongozi wote waweze kutumikia faida ya wananchi hasa na wale wa upinzani ili waweze kujiunga na wale wanaoongoza ili waweze kutatua shida ambazo zinaleta mgogoro katika nchi yangu ya Kongo. Ni sauti ya Mzima Kindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu waziri wa kwanza wa Israel Benjamin Netanyahu. Kihistoria, siku zinazopita huko mbeleni Alikamatwa e, Noriega akatiliwa kizimbani, akakamatwa e, Ceausescu akaenda kizimbani. Sasa ulizo langu, kwa nini Benjamin Netanyahu hawezi kuwekwa kizimbani kutokana na aliyoyatenda, alioyatenda na anaendelea kuyatenda Gaza? Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muhigire Rukungira, nikiwa Sange DC, kwenye madango huru ya leo. Nizidi kuwapongeza sana wahariri wote wa RFI Kiswahili kwa matangazo yenu, mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki pia, tunawapenda sana. Kwa majina naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu darasi mtaa wa Ewa Bora kusana madauru ya leo. Napenda kuzungumzia tu kuhusu vitendo ambavyo wanadamu wanataka kufanyiana. Wakati mtu anapopata shida kwa magonjwa, shida yoyote, anakwenda kwa mwenzio kuomba pesa, ila acha majabu pa pakurudisha, huwa wanasumbua sana. Hata hivyo basi, wengine wanapigana Jambo, arifai Kiswahili natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika buteke tarafani MOBA DRC. Ni Andreelso Zombe mwina Kalonda kwenye mada leo. Namtakia kila laheri rais wa zamani wa DRC, kwa sababu kila mtu hapa anaendelea kujiuliza kwa nini amefikia mikononi mwa waasi na kufika kwake kule Goma. Tutakuwa tunapatiwa majibu kusema amani itarudia mashariki mwa DRC. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yao kuhusiana na mada yetu ya leo. Msikilizaji ndani ya makala barafiki hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Majimoto Molole wa Kibara, Bunda, Tanzania. Kinachoteka vichwa vya habari nchini mwangu ni mwendelezo wa kampeni ya chama cha upinzani cha no reform, no election, pamoja na jitihada zinazofanywa na watawala kuhakikisha chama hicho kinapoteza mwelekeo na mvuto wa wafuasi wake. Imekuwa tofauti kwa upande wa Chadema. Vikwazo wanavyowekewa vinazidi kuwa chachu kwa mvuto wa wafuasi wao. Padri Moshi wa Kitola Moshi Tanzania. Nipo hapa kwa kuzungumzia viongozi waliopo madarakani muda wao umekwisha. Sasa na baadhi yenu mmeshindwa kutimiza ahadi mlizotuahidi, ni wasihi sana kwa kuambia kama ahadi zenu zote kwetu wananchi, mmeshindwa kutekeleza hata kwa kiasi, msije majimbo kutuomba kura kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. Maoni mengine ni ya Kazi Business zinasema ujanja wa kutoka jijini Uvira, Kalimabenge, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa duka la Ogopa Mungu. Binafsi nitaongelea kuhusu Rais Yoweri Museveni na mkewe Janet Museveni, kwamba msamaha kwa raia wa nchi huo ni unafiki na ni siasa ya hao tu, kuona uchaguzi una karibia, ndiyo wanacheza na akili za raia maoni mengine ya kutoka kwa Ambwe Macho Bitluka, anasema yuko wapi? Yuko Gomba. Anasema, siku nyingi sijachangia, leo najikuta hewani. mimi kwangu, nazungumzia sana watu wanaokufa sana huko Goma, Bukavu, Kamanyola, Minembwe. kwa kweli, serikali yetu ina kazi. kwa nini isiwape uwezo w vijana ambao wamekuwa wakisaidia kulinda amani ili waendelee kulinda amani? maoni yake huyu jamaa Ambwe Macho Bitluka. Sahaji Bahari ya Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Katika mada huru yangu ya leo, nilikuwa naomba kwa UNHCR, UNHCR iangalie namna ya kusaidia wakimbizi ambao wanaishi katika nchi ya Uganda. Wakimbizi wanateseka sana, wanateseka sana, hiyo pesa kidogo walikuwana wapatia wamesema imeisha, hakuna tena kuwapokeza hiyo mtoro mmoja au elfu kumi ya Uganda. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala ya Bara Rafiki jioni hii yanafika kikomo. Shukran za dhati kwako uliechangia mada kwenye juma hili ndani ya makala ya Bara Rafiki. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, shukran sana kwa kujiunga nami kwenye makala ya juma hili. Ni kwage msikilizaji, kwa kusema kwamba ukitaka cha mvunguni sharti uiname, na sikuinama tu ni shari tuinami. Kwa heri, msikilizaji.