Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami bwana Benson Wakoli. Leo shaba yetu msikilizaji inalenga jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunakuuliza msikilizaji, je, wewe kama mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki una chochote cha kujivunia kwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo kwa sasa ina wanachama nane? Karibu kwenye makala leo. Ilivyo ada, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti. Baadaye nitatembelea ukurasa wa arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako msikilizaji, uliyechangia mada yetu ya leo. Kinosi ni jambo mojawapo ambalo linaweza kasadia pakubwa sana. La kufanya ni kuwepo kwanza na uheshimishaji na utekelezaji na kuwapa nafasi hawa wanachama. Mimi nadhani yanaweza kasadia pakubwa sana hata uchumi kwenye mataifa zetu kupanda. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Conte Gabriel kutoka Molonde Commanda Dirsi. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada iliyoko pamezana RFI Kiswahili kuhusu jumuiya za Afrika Mashariki kushirikiana. Japokuwa ziliungana zikiwa saba, mimi naona bado kuna utata fulani, kwa sababu tumekuwa tukiona baadhi ya nchi bado wanaendelea kuzozana, ili hali walitakiwa waungane pamoja. Mtu wa DRC kuja Tanzania, mtu wa Burundi kuja Tanzania, bado tunaona bado kuna ukakasi bado. Mimi naona hizi jumuiya hakuna kitu ambacho wanakifanya. Asanteni sana RFI Kiswahili. Uh, RFI Kiswahili mtundri wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi sitazame uh, mafaa yote ya kuwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, sababu sisi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunachofaidi sana ni vita tu, na sione kama jumuiya ya Afrika Mashariki imetufaidi kwa jambo lolote. Kwa jina mimi naitwa nakaa kuibwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kweli jumuiya hiyo ni nzuri na wanamemba wao ni wazuri pia, niseme hivyo, lakini mimi naona ya kwamba sisi DRC tulishakawahi kuwa mmoja wao katika jumuiya hii. Ningependa jumuiya hiyo wajiangalie vizuri, wanamemba wote ambao wanashiriki waweze kuwa na upendo sababu, sisi tuliingia katika jumuiya hiyo, lakini wakati ambapo walituma wanajeshi kuja kutusaidia nchini DRC, hawakutumika kwa manufaa ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uvira, Kalundu, naitwa Rafiki Mastaki. Kuhusu kujivunia kwa hiyo jumuiya ya East Africa Community, uh, upande wangu mimi sioni jambo lolote, kwa sababu sisi watu wa hizo nchi atutembei kwa uhuru hatujielezi. Eh, tunatembea kwenye hizo nchi kwa mashaka, nchi haziheshimiani. Yaani, upande wangu kwa kweli mimi sijivunia hata kitu chochote. jambo RFI Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC kwa mada ya asubuhi ya leo. Kusema kweli, mimi nanufaika kuwa mwanamemba wa Afrika Mashariki. Tunaposafiri tukielekea nchi kama vile Tanzania e, kusema kweli naona mambo ni mazuri kwa upande wa Tanzania, lakini kinachosikitisha sana e, wandugu zetu wa kitanzania wanatuambia ya kwamba e, wao kwa upande wa Kongo wanalipa viza, lakini sisi wa Kongo tukielekea Tanzania tunapita free kabisa. Hilo jambo ndilo jambo ambalo silipendezwi nalo. Inawezekana tu na watanzania waanze pita free kwa upande wa Kongo, itapendeza sana. Sauti ya mzee Makinda kutoka Bujumbura, Burundi. East Africa Community, kwa upande wangu, toka ilianza, mimi sijaona mabadiliko fulani, sijaona tulichokitegemea. Ni kitu gani hicho kitu tulikuwa tunategemea kwenye East Africa Community kiwe? Kipo hakipo hapo, eh, siwezi kujua. Kumbe wamefanya nguvu sana, wakahamasisha eh, maraia kwenye nchi moja moja, kuweza kuwafafanulia na kuweza kuwaeleza East Africa Community inafika wapi. Uh, naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historian, nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli EAC, Jumuiya ya Afrika Mashariki imeundwa na malengo mazuri, lakini DRC, sisi ni baadhi ya wanamemba wapya wa East African Community. Bado hatujafaidika chochote kuzunguka kwenye nchi wanachama, bado vizuizi ni vingi, watu hawafanyi biashara kwa uhuru. Kwa kweli ni bora waendelee kuheshimisha malengo ya jumuiya ili watu wote wanufaike. Na, kwa sasa msikilizaji, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa na Facebook. Namwona nani? Namwona Bukuru Adolfi anasema yuko Sange, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema kwangu mimi sina chochote cha kujivunia kuwa ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki. Wanapenda kupanga vitu, ila hawatekelezi vitu hata kama ni kidogo. Mwenye arabeka kutoka mjini Kalemie, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, binafsi mimi kama raia sijaona faida ya jumuia hiyo ya Afrika Mashariki sababu kwa sasa ukitaka kusafiri kuelekea nchi jirani kama vile Tanzania sio rahisi kabisa, kunakuwa na utata mwingi sana na kwa sasa tunasikia kwamba wanafukuza baadhi ya raia wageni katika taifa hilo nam hakuna chochote cha kujivunia kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Benfit Kasamenga Gwero, kutoka jijini Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi kwa kweli sisi kama Waafrika hatuna umoja. Kwanza waliahidi, lakini kutimiza hamuna. Basi sioni umuhimu wowote wa jumuia ya Afrika Mashariki, kwani ni uongo sana. Naomba hapa Afrika kuwe na viongozi wanaofaa ili kuleta mabadiliko hata ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, eneo la Kakongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, nikiwakilisha Wasakatonge Slams Club. Kwa kweli mimi sioni manufaa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Kwa majina naitwa Augustin Tendilonge, napatikana Pavukavu, DRC. Biashara haiwezi kufanyika ndani ya nchi ambazo zinapigana. Ndio kwa maana nchi hizi za Eastern Africa kwanza walete amani kati yao, na biashara itafanyika vizuri na watu watatembea katika amani, na watafurahiwa na hiyo umoja wa nchi ya Eastern Africa. Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Mimi binafsi sijafaidika na chochote wala na lolote kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki. Na jambo la pili, uhasama ambayo unaendelea, kama vile huko nyuma tumeona wanaharakati wakizuiliwa kuingia nchini Tanzania, wanaharakati wa Kenya wakipigwa na wa Uganda kupigwa. Sasa maana ya jumuiya ni nini? Kitu ambacho kinapasha kufanyika ni kuboresha hiyo sheria ya jumuiya, ili tuendelee kuwa wandugu na amani iendelee kutawala katika jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Tembelea tena ukurasa wa RFA Kiswahili msikilizaji, kusoma maoni ya wasikilizaji waliochangia mada yetu ile ya leo kupitia ukurasa wa RFA Kiswahili mtandao, akiwa ni Facebook. Chenge Joseph nikiwa Mombasa Rod, Nairobi nchini Kenya, binafsi limefaidika sana kwa jumuiya Afrika Mashariki. Mojawapo ya manufaa ni kama vile biashara, mila na desturi, elimu, familia, ukulima, kilugha, siasa na mengine. Bonge la jumuiya ya Afrika Mashariki kupitia kwa wabonge waweze kufutilia mbali au wapunguza zile hela wananji wanazilipia vibali Vya kufanya kazi ili waweze kufanya kazi wakiwa huru bila utatanishi. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sisi wananchi wa Afrika Mashariki bado hatujafaidika zaidi na umoja huu kwa sababu tungali tunaomba vitambulisho zaidi kwenye mipaka ili watupishe kwenda nchi jirani. Hata biashara ni ngumu kutoka ndani ya nchi. Ni serikali zetu ziweke mikakati ya kunufaisha raia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Eto Matabishi, Jamaa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi binafsi sijawahi kuelewa kama Jumuiya ya Afrika Mashariki kuna siku walishawahi kutimiza malengo yao ikiwa ni miaka kadhaa imepita tangu muungano huo kuundwa hakuna mabadiliko. David Shichenga wa gumu tunadumu mheza Tanga, Tanzania akimtazamu. Mimi sijafaidika kivivyote na jumuiya hii ya Afrika Mashariki kwa sababu jumuiya hii ikiwa ni soko la pamoja, liwa linanufaisha pande zote, na uwepo wa jumuiya hii ni jumuiya ambayo ina vikwazo vingi, kitu ambacho wanachama wa jumuiya hii hawawezi kufaidika na chochote kwa uwepo, iwapo kuna vikwazo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Hey, jambo tka jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa Mwinga kweli wa viongozi wa Afrika Mashariki wawe na umoja, wawe na upendo, wawe na kusaidiana kwa hali na mali, ndio watajenga Afrika Mashariki kweli. Naomba Afrika Mashariki kazi walifanya ya ujirani mwema ni vizuri sana kabisa. Mtoto mpole wa Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo, tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Ewa Bora Kaseke, ni pawa Kalunga wa Kalunga. Kibinafsi sijafaidika na kitu chochote kutoka kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa. Yani, hatujaona umuhimu wowote kutoka kwenye jumuia ya Afrika Mashariki. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chekecheke Mwanza, Tanzania. Binafsi sijafaidika na chochote kwa kuwa mwanachama wa EAC, labda kwa vile ni mjasiriamali mdogo, ndo maana sioni faida za kuwa mwanachama wa EAC. Cha kufanya cha kuboresha wanachama wa EAC, nadhani ni jumuiya hii kuweka vibali maalumu ambavyo vitawatambulisha wanachama na wafanyabiashara ili kufanya biashara kwa uhuru na kutokuwekewa vikwazo kwa jumuiya hii baina ya nchi na nchi. Kwa maoni hayo, makala ya leo msikilizaji ya bara rafiki yanafika kikomo. Umekuwa nami bwana Benson Wakulu. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, kesho ni siku nyingine, inshallah.