Helo msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami bwana Benson Wakoli. Leo tunajadili hatua ya umoja wa Afrika kusherehekea siku ya Kiafrika, ambapo ilikuwa inaadhimishwa kuundwa kwa umoja wa Afrika kipindi hiki nje ya Uganda, nayo ikisitisha ushirikiano wake wa kijeshi na taifa la Ujerumani. Kuna chochote bara la Afrika linaweza kujivunia? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo, msikilizaji. Tuanze ilivyo ada kwa kusikiliza ujumbe wako sauti. Baadaye nitatembelea ukurasa wa arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni ya wale ambao wamechangia mada kupitia upande wa pili wa mtandao. Tuende kazi, msikilizaji. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina ni Roger Michel Mnaba Mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya siku ya leo, kwanza nitoe shukrani zangu kwa taifa la Uganda ambalo linasitisha baadhi ya mambo fulani fulani kwa taifa la Ujerumani. Pia iwe fundisho kwa mataifa mengine barani y Afrika. Nafikiri kweli hawa wazungu wametuonea tangu muda mrefu, na, na tunachojivunia sisi kwa rasilimali zetu ambazo tunazo Naitwa Alex aajenia nikochekecheke maza Tanzania, Afrika. sijaona chochote cha kujivunia zaidi ya rasilimali walizonazo. Kuazimisha umoja wa Kiafrika, kuundwa kwa Umoja wa Afrika, bado sijaona faida yoyote, kwa sababu baadhi ya nchi zetu zimetawaliwa na mizozo, migogoro, na raia wanaishi kwa hofu na wengine kwa kutangatanga, ili hali wako katika bara lao. Nadhani Afrika inaweza kujitegemea, ikiwemo kijeshi, endapo tungekubali kuwa wamoja na si kupigana wenyewe kwa wenyewe. Bila shaka ni vigumu sana Afrika kujitegemea, na hakuna lolote ambalo tunaweza tukajivunia. Sababu la kwanza, sisi huwa tunategemea mainchi za kigeni, na hii naweza nikasema ndio sababu amachanzo, machanzo inaendelea kutufanya sisi kuendelea kuwa wazembe muda wote. Ronde onde nkamba balungu marufu kama mzemuonte Gabriel kutoka mlonde omandr kamajina anaitwa ula mtoto na kae nchini DRC mjini Lubumbashi. Ndio kufuatana na mada iliyo mezani, naweza akusema mataifa yetu ya Afrika nao wenyewe wanaweza kujitegemea kibinafsi. Cha kwanza ni wanajeshi wetu wenyewe, wanapoenda kwenye mapigano wao wanajiamini, wanajiamini wakiwa hiyo wana ni itasababisha hata wetu wana, wana wasiwe wanajiami msaada mbalimbali kutoka kwenye mataifa mbalimbali za bara la Ulaya. Silembo Roger kutoka Bujumbura. Lakini Afrika tu wataishia tu hivi tu kwa historia, lakini hawana chenye cha kujivunia wala hawezi pata ile nguvu ya kujitegemea kijeshi ajili wangali wanategemea nchi za magharibi. Jambo elfi Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, ni muda ambao umeenea sasa kwa Afrika kujitegemea kwa lolote lile, kwa sababu ukiangalia tangu enzi za ukoloni hatujawai kufanikiwa kwa lolote lile kutoka hawa wakoloni lakini, ingekuwa vema umoja wa Afrika tujiunge, tuwe e, serikali moja Afrika, kweli tungepiga hatua kubwa na dunia ingetushangaa, kwa sababu hakuna lolote liloko Ulaya kupita Afrika. Afrika ina kila kitu. Nilivyokuahidi, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada ya leo. Msikilizaji yupo jamaa kwa jina Damson Pablo Sakili, anasema yuko wapi? DRC. Vizuri kabisa, ni muda sasa Afrika ijitegemee kijeshi, hata kule Ulaya nao sera zimebadilika. Obed Kazembe kutoka Moba Kirungu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikubwa kusema kweli, Afrika ni bara ambalo litabakia kuwa ukoloni kwenye kila kitu, hapata kuwepo mabadiliko yoyote, ila kwa kutegemea tu mabara mengine kama vile bara la Ulaya. Afrika kujitegemea kwa sasa itachukua muda kidogo mwenye Lonze Rabeka anasema yuko wapi Kalemei kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni wakati sasa mataifa yetu ya Afrika kujitegemea yenyewe. Kwanza viongozi wetu wanakaa madarakani kwa maslahi yao binafsi. Hapa Afrika tuna rasilimali nyingi sana, ndio ni wakati sasa Afrika ijitegemee hata kwa ulinzi, kila kitu. Ukiweka mikakati, bila shaka hakuna kinachoweza kushindikana. Vincent JJ Kaji kijana mpole watizi kutoka Kakongo mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, nikiwakilisha mtaa wa Sakatonge, Salam Club. Kwa kweli hakuna cha kujivunia kwenye bara hili, licha ya kuadhimisha siku ya Kiafrika kwa sababu majanga ya kisiasa ni mengi muno hapa Afrika. Maoni ya Vincent JJ Kaji yanatupa nafasi zaidi ya kupata maoni yaliyotumwa kwa njia sauti. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Bara la Afrika kusema kama linajiweza, tunazungumza bado, lakini sasa tutazungumza bado mpaka lini? Kumbe lazima Afrika iende, inajikakamua kwa kuweza kufika kwenye mbele msafara, kwa sababu e, wakisema wanabakia bado bado, ni siku gani? Kumbe Afrika ijikakamue iweze kujitoa kwenye ukoloni mamboleo, na Afrika itambulike kama bara lenye uwezo na uwezo kweli huko toto mpole wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tarafani Moba kirungu tawa ewa bora kaseke ni pawa kalunga wakalunga kibinafsi, kufatana na mada iliyo medhani hapo, ndugu mtangazaji, mataifa ya barani Afrika hakuna la kujivunia kabisa, yani kujitegemea kuhusu mambo ya kijeshi, hapo wameboya yani, bado tu hatujafikia kiwango kama na Chile, yani tuwategemee wazungu, kwa sasa hatuna la kufanya. Sasa Isa Haji Bahari ya Bikruji, kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kuhusu kusherekea siku ya Afrika n Afrika, bado hatuna cha kujivunia, wenda tunajivunia hiyo mapungufu yetu, kama vile kukosa ajira katika nchi nyingi za Afrika, njaa ambazo zinatawala na Afrika kwa sasa. Haiwezi kujitegemea kusimama na kujitegemea kijeshi wala kivyovyote vio, kwa sababu hatuna viwanda ambavyo vinatengeneza silaha. Toka Makobola, DRC ni Charmant Mkombozi. Bara letu la Afrika lina uwezo wa kujitwalia majukumu wenyewe na kuongoza vipengele mbalimbali mbali katika bara letu la Afrika. Ukiangalia hususani kwenye ngazi ya jeshi, Afrika haikosi wanajeshi ambao wanaweza kutetea bara la Afrika. Msikilizaji anarejea tena kwenye ukurasa wa refa ya Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Makala ya hewani ni habari rafiki. Namwona Zablon ni Munyangeso, kijana mkongwe wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza nipongeza serikali ya Uganda kwa hiyo hatua ambayo wamechukua, kwa sababu sio vizuri kila wakati nchi zetu kuendelea kutegemea nchi za bara la Ulaya na kwingineko, na hisi kwamba huu utakuwa mfano ambao nchi zingine za kiafrika zinastahili kujifunza. Clement Faraja kutoka Uvira: hakuna chochote tunaweza kujivunia sisi kama vibaraka wa mataifa ya Ulaya. Maoni hayo ya msikilizaji ni ya Clement Faraja. Jairas Eli jamaa wa Lusaka, Zambia: hakuna kitu ambacho bara la Afrika wanaweza kujivunia kuendelea kukopa madeni Ulaya, na wanaposhindwa kulipa madeni, vita vita vinaingia nchini. Andre Zombe Mwana Kalonda, jamaa wa Mtambala Sindano, tarafani Moba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kusema kweli, tuko nyuma sana kimaendeleo kwa ajili ya kutojitegemea kwa maswala kama vile ya kijeshi. Kwa hivyo Afrika inabaki vilevile kwa kutegemea misaada kutoka mataifa mengine. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotuma kwa njia ya sauti chochote barani Afrika linaweza kujivunia bo, labda kimadini, ndo na mambo mengine mengine, na kijeshi pia wanaweza kujivunia, kwa maana hata wanaita kwenda saidiana penginepo. Musondibu wa Kristian kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, nord Kivu, territoire de Rushuru. Afrika haijawahi nifika hiyo opportunity ya kujitegemea, kwa sababu hata itajitegemea wanajeshi hawana na vifaa hawana, alo, hawayafika muda wa kujitegemea kwa Afrikaakosa msenda madake kutoka DRC. Fizi Rugezi. Ndiyo, kujitegemea kwa Afrika ni lazima sana. Nchi za Afrika zianze jitegemea zenyewe, kwa sababu unakutana marumbano magombano katika nchi za Afrika zinaletwa na nchi za Ulaya, nchi za Marekani. Wakati hao wanapenda hizi nchi zigombane, zitagombana, hatushirikiani. Eh, kila nchi inapenda kujitegemea, lakini wakati tunafanya umoja wa Afrika sote tunakuwa pamoja, nchi zetu zinakuwa pamoja, utakuta na amani pia inadumu katika Afrika Nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru rekeza kuhusu nchi zetu za kujitegemea kijeshi. Kwangu mimi nikasema kwamba tuna wanajeshi katika nchi zetu za bara la Afrika, ila wakuu viongozi wanategemea sana na kuwekeza katika majeshi ya nchi za nje, hususan nchi za magharibi. Lakini nikikumbuka kwenye vita vya pili vya dunia, wanajeshi kutoka bara la Afrika ndio walipigana vita hadi tukafata mafanikio na kushinda vita hivyo, ningewaomba wakuu viongozi wawekeze sana kwenye majeshi yetu. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala leo ya Bar Rafiki yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwako msikilizaji uliyechangia mada kwenye makala ya leo. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, na kurejesha kwa Ali Bilali nakamilisha matangazo yetu.