Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Kwenye makala leo tunajadili kilichotokea nchini DRC, ambapo bunge la seneti limeondolea kinga ya kutoshtakiwa rais wa zamani Joseph Kabila, hatua ambayo sasa inatoa nafasi kwa mahakama ya kijeshi kumshtaki kiongozi huyo kwa tuhuma za uhaini. Unazungumziaji hatua hii ya bunge la seneti, unadhani ilikuwa sahihi? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu msikilizaji, kwenye makala leo. Jina langu ni Benson Wakoli. Tunaanza kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu mtandao WhatsApp, baadaye tatembelea ukurasa kurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kwa majina anaitwa Alex wa Tanzania. Hao maseneta wako sahihi, kwa sababu viongozi wetu wa Afrika wengi wao wamejiwekea kinga kushtakiwa wawapo madarakani au waondokapo madarakani, na hii ni kuogopa kutokuwajibishwa, aidha kwa maovu aliyoyafanya pindi waliokuwepo madarakani. Kushtakiwa kwa rais mstaafu Joseph Kabila hakuwezi kukaleta amani mashariki mwa DRC, lakini alichokosea ni kuenda Goma ambako kunatawaliwa na waasi. Mimi natoa sauti nikiwa Kenya. Kwa kufungwa kwa rais Kabila aliyekuwa rais wa Kongo zamani, kutaleta suluhisho kubwa, kwa sababu huyo ni rais mkorofi, rais ambaye yeye peke yake alichukua rais akamweka madarakani bila wananchi kumchagua. Kwa majina anaitwa Njoloko mtoto wa Barega kutoka jijini Uganda Kampala, ya kwenye mada huru ya leo. Kwenye ngambo yangu mimi, wakubwa walitutangulia, walisemaga ukienda sema ambao hauna ndugu ama hauna mahali popote pa kufikia, ni bora jiunge na ulio ulio wakuta, ama ni bora jiunge na waliokutangulia. Rais wetu wa Kongo anafanya kitu ambacho ajielewi. Huyo huyo Joseph Kabila hajawahi kupigana na wale waasi wa M23. Chamaana angemsogeza karibu, wapane mawazo, wajaidi eh, wanakaa meza moja wapate kuongea ili wajue suluhisho ni nini. Kwa majina ni Adolphe Mukashi wa Bankulu nikiwa nchini DRC. Hivi haya mambo kweli sijui yataleta yata maelekezo gani? Yaani kumustaki yanaweza wakati mwingine kuleta amani, lakini kwa wakati mwingine tena wataweza kuleta vita, kwa maana yeye ana roho mgumu sana. Hivi tu waongozi ndio watajua kama watapanga nini. Ni zabao nikiwa Kenya, tunataka kusema kwa hii neno ya kuondolea kabila kinga sio suluhisho ya kuleta usalama DRC. Kongo, tatizo ya Kongo, tatizo kubwa ni ubaguzi ambao unaendelea ndani ya nchi ya Kongo. Hii ubaguzi kisha ndani ya nchi ya Kongo, usalama unaweza kuonekana e. Jambo RFI, kisoniletwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela kutoka mkoa wa Muinga. E, kweli kama serikali imehakikisha kweli kama rais wa zamani Kabila Kabange E, anahusiana na hao waasi wa kweli, serikali iko na majukumu ya kumfanyia mashtaka na mahakama ya kijeshi iko na sheria ya kumtia kwenye mahakama ya kijeshi ili ifanye kazi yayo. Mimi ni Baba Tabu Jerome hapa Lubumbashi. Kwa kweli ninayo uchungu, uchungu wa kuona vile nchi yetu inaenda, mi naona kama huku inchi yetu naenda ni kubaya zaidi, kufatana na tabia inayofanya baba presidenti wetu tuko naye ni livyo kwaidi. Msikilizaji natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo kwenye mtandao wa Facebook, hii ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Namwona nani? Namwona jamaa kwa jina Azihumana Martin kutoka mashariki mjini Bukavu. Kusema kweli, kushtaki Bwana Joseph Kabila ni jambo sahihi, ingawa serikali haijafanya lolote kutokana na mateso wanayopitia mikononi mwa waasi raia wa DRC. Jamaa mwingine anajiita Bahati Enabu, sasa anasema rais wa zamani kuondolewa kinga ya usine wala haikuwa na maana kwa raia wa DRC, bali ilikuwa tu kwa faida yake kisiasa. David Shichenga wagumu tunadumu Mgaza, Tanga, Tanzania, anasema rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila naye ni miongoni mwa watu wanaodaiwa kufadhili makundi ya waasi na ni haki yeye kufunguliwa mashtaka endapo kweli anahusika kwenye vitendo hivyo. Viki Shem Kawembe anasema yuko wapi, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kule Uvira, Mugrand, Kasenga. Kusema kweli, kushtakiwa kwa bwana Joseph Kabila ni jambo la heri kwa kila Mkongomani, ingawa serikali imechukua muda mrefu sana kumfungulia mashtaka na kumwajibisha Joseph Kabila. Na msikilizaji, maoni hayo anatupa nafasi zaidi ya kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti Majina, naitwa Desta kutoka mjini Bukavu. Jambo hilo ya kutoa ukingirizo wa rais Joseph Kabila inaweza kusaidia kutatua vita, kwa sababu mui Kiswahili wanasema, ukitaka kumuua nyoko kampige kichwani. Hadi ya serikali ilikamata hatua hiyo, wanataka kusambaratisha ile kunzi yote ya waasi. Kwa hiyo hiyo inapasha saidia kupunguza vita nchini. Binafsi bunge la maseneti kumwondolea kinga la kustostakiwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila Kabange ni hatua moja nzuri, kuwekwa mahakamani au kuwekwa katika kidhuizini, raisi wa zamani Joseph Kabila, ndiyo kutarejesha amani mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Laasha ijapokuwa tu, labda amani inaweza kurudia pole pole, hatuyasema kama amani itarejea pale pale ambapo kutashikwa Joseph Kabila? Hapana eh. kwa majina naitwa pa akalunga Kalunga. Hii ni aibu kwa taifa na sizani kama yanaweza kasadia lolote, na hii ni mwanzo mwingine wa kuendeleza chuki kwenye taifa letu, na huu ndio udhaifu. Naweza nikasema vile kwa sababu serikali hiyo madarakani imeshinda cha kufanya. Mchawi ameshapatikana, ni kwa nini tusimstaki kwanza mchawi mwenyewe? Rondeonde Kambabalungu, maarufu kama Mzee Mconte Gabriel kutoka Mlonde Komando. Jambo refu iswahili isaya hajibaharia bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Uamuzi wa senate ya DRC kumuondolea kinga ya kutoshtakiwa rais Joseph Kabila, mimi uamuzi huo sikuona sahihi wala haikuwa na lazima yoyote kwa sababu uhasama utazidi kuendelea na haiwezi kuwa pia sababu ya kumaliza vita eh, au kumaliza tatizo ambayo iko katika nchi ya Kongo. Mada ya leo kuhusu kuondolewa kwa kinga kwa aliyekuwa rais wa DRC Kabila, kama ni vizuri au ni vibaya. Sisi atua tukazungumza hayo kama ni vizuri au vibaya, kikubwa sisi hapa tunazungumza ni hivi e, watu wa Goma vile tunayafata na watu wa Bukavu wanazidi kuteseka. Kumbe kama kumwondolea kinga inaweza kuleta sulhu kwa kuweza kuwapa amani watu wa Bukavu na, na Goma vizuri. Kama kumwondolea kinga inaweza kudidimiza watu waliokuwa Goma na Bukavu, kumbe si vizuri hapo, watizame sulhu kamili. Narejia tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kwenye makala leo ya habari rafiki kwenye mtandao wa Facebook. Msikilizaji namwona Donald Shibatwa Shibatwa, Fizi kule Lusende, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: ni vizuri Joseph Kabila kushtakiwa kwa kuwa yeye ndiye aliyeonyesha wazi kwamba huenda ana uhusiano na makundi ya wasi zombe. Mwana Kalonda anasema yuko Mtambala Sindano, tarafani Moba, DRC kumwondolea kinga. Rais wa DRC wa zamani Joseph Kabila hakuleti amani mashariki mwa DRC bali kutatatiza machafuko na kuongeza machafuko, kwa sababu yeye ataanza kupambania haki yake mwenyewe. Ar David Alenga anasema yuko Kivu Kusini, tarafani Fizi, jijini Baraka. Kalunda anasema wangu, kwa upande wangu kushitakiwa kwa Josef Kabila hakutaleta amani, ila ninachoomba kwa sasa serikali yetu ijitahidi waambatana na Josef Kabila pamoja ili watafute suluhu kwa mzozo wa mashariki mwa DRC. Rafael Jean kutoka Lubumbashi anasema kushtakiwa kwa rais Josef Kabila kuna faida tu kwa viongozi, lakini sisi raia tungali tuna shida nyingi ambazo rais Chisekedi anajua lakini amezidi kufumbia macho matatizo ya raia wa DRC. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Naitwa Faraja Rukebora Epafrodite. Kuhusu suala hili la kumwondolea rais wa zamani Joseph Kabila kinga za kutokushtakiwa, naona linaibua changamoto kwenye taifa letu ningeomba wanasiasa waangalie gisi watatembea na suala hili kama kuna wengine ambao wanaweza kuonekana nao wako nyuma ya vita nao waondolewe zile kinga ni Marcelin Mwaka Junior Spydos kutoka nchini DRC Uvira kabindula kalmabenge Jambo hilo la kumwondolea kinga yeye rais wa zamani Joseph Kabila Kabange ni jambo nzuri sana kwetu sisi raia, na tunaanza ona matunda ya kupata amani ya kudumu, kwa sababu waswahili wanasema ukitaka kumuua nyoka usimpige kwenye mkia, bali umpige kwenye kichwa hapo kabisa. Naendelea kumshukuru rais wetu Felix Tshisekedi kwa maoni hayo makala leo ya habari rafiki yanafika kikomo. Msikilizaji umekuwa nami bwana Benson Wakoli, ukijaliwa nami pia nijaliwe, kesho ni siku nyingine. Kwa sasa na urejesha usukani kwa Ali Bilali.