Helo msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Ilivyo ada kama ibada kila siku ya Ijumaa ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili, unapata nafasi ya pekee msikilizaji, kuchangia mada yote, iwe kile ulisikia kwenye habari zetu ama kile kinaendelea hapo ulipo. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Tuanze makala yako kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu mtandao wa WhatsApp wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga, jambo ambalo limemkabili Rais mustafu Joseph Kabila. Kwa kweli mshimamo aliyouonyesha haukuwa mshimamo sahihi, alafu ingawa amewekwa kutaka ashitakiwe mahakamani ni jambo nzuri na si la kuweza kuzungumzia zaidi, sababu kujieleza kwake mbele ya mahakama na ushahidi wake ndio unaweza kumwondoa mahakamani na kumwondolea kinga na kumurudisha kinga, si kwamba hata tuzungumze mengi. Ikawa ana hatia, ni sharti sheria ifuate mkondo wake. Naitwa Juste Kakule kutoka Moku Hotwele. Mimi ni mwandishi wa redio la Voix de Moku mtaani Watsa. Kwenye mada huru ya leo Ijumaa, mimi nimeona kwamba rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kumweka mahakamani pande wangu italeta tena mzozo kwenye nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwani huyu aliongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo miaka kumi na nane. Hii siyo muda ya kutafutisha wanasiasa ngome ambao wanakuwa kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwaweka mahakamani, kwani hali ya usalama inaendelea kuwa mbaya. Kwa mada huru ya leo, nataka kuzungumzia jambo linalohusu serikali yetu ya Kongo ambayo imeweza kutolea hukumu kwa huyu bwana Matata Ponyo kuhusu situation ya huko Bukangalonzo, nasema serikali yetu imefanya vema, lakini iweze kutoa pia hukumu kwa wale wengine ambao pia wana makosa kama na hiyo, ili nchi yetu iweze kwenda vizuri. unite stash Muhindo Kamavu mwenyewe Mnyeru, kutoka uko DRC katika wilaya ya Beni ndani ya mji wa Mutwanga. Jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada huru ya leo iliyoko hapo mezani ya RFI Kiswahili. Kwanza kabisa, awali ya yote, napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili, Benson Wakoli, Victor Abuso na wengineo, Ruben Lukumbuka, Ali Bilali na wengineo tu. Napenda kuwashukuru sana kwa matangazo ambayo mmekuwa mkitoa habarisha jumazima ambalo limepita, na kitu kingine ambacho ningependa kuongelea, napenda kuongelea nchi yangu ya Tanzania. Tanzania na Kenya naona kweli umekuwa ruzana kwa sehemu kubwa kwanza Samia, mambo anayoyafanya kweli, inatakiwa jitafakari mara mbili. Haiwezekani awazuie wanaharakati wanaokuja kusuluhisha au kuja kushuhudia kesi zinazoendelea mahakamani. Wasidembo Roger kutoka Bujumbura madangu, tunapongeza ile nchi ya Kanada na moja ya Ulaya kwa kuambia Israeli ifungulie watu wa Gaza misaada ingie, na tunasikia kama hivi misaada sanza ingia ndogo ndogo, na tunaomba wasichoke, dunia nzima pamoja na moja ya mataifa waambie Israeli aache vita moya kwa moya waikae kwenye kiti cha mazungumzo, kwa sababu mazungumzo ndio yatatuma amani na ingia huko Gaza. Israeli haitamaliza vita kwa mtutu, bali atamaliza vita kwa mazungumzo. Waisraeli wazee wanakufa na watoto. Jambo rafiki, natuma natumwa ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga, ikiwa e, leo Ijumaa ni mada huru na mada yangu huru ya suki ya, ya leo ni angazie ziara ya rais wa Afrika Kusini, mheshimiwa Cyril Ramaphosa ambaye anazuru taifa la Marekani, na lengo la ziara yake ni kwa ajili ya kuimarisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili na kufuatana mzozo ambao unaendelea kati ya taifa la Marekani na nchi ya Afrika Kusini. Na ngoja tutaradie mengi ambapo atakaporudi rais wa taifa hili. Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Alex Jeremia, niko Chakechake Mwanza, Tanzania kwenye madahulu. Nawapongeza kituo hiki kikubwa cha RFI Kiswahili, bila kusahau watangazaji pamoja na watayarishaji wa vipindi. Kiukweli mnatupa habari kote duniani na zenye weledi mkubwa. Pia nitakia timu yangu ya Simba ushindi dhidi ya RS Berekani siku hiyo ya Jumapili, kombe la shirikisho fainali. Nawapata Mwanza kupitia 96.9 Afya Redio na msikilizaji, kwa sasa natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako, kuona wale waliochangia mada kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Namwona nani? Namwona Chenge Josef, anasema nikiwa katika maskani ya kazi, Mombasa Road, Nairobi, bila shaka ni jambo la kusikitisha sana majambazo aliyomuua padri Alois kwenye kaunti ya Elgeyo Marakwet mimi kama mwananchi mzalendo na Mkristo nakemea vikali kitendo hicho walichofanya na majamba zao. Bila shaka hawana huruma kwa kumiminia risasi padri huyo. Naomba asasi za usalama zifanye uchunguzi zaidi ili haki tendeke. Shukran. Arefa ya Kiswahili, Sebastian Kasongo, jamaa wa kutoka wapi huyu, anatoka Kivu Kusini kule Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mada huru yangu leo ni matokeo ya bunge nchini Kongo kuhusu kuondolewa kinga ya rais mstaafu Joseph Kabila, kusema Nimefurahi sana, sisi kama raia tumepokea vyema. Hosein Dafari anasema yuko wapi? Anasema yuko Uvira Kalundu. Mtazamo wangu ni kwamba wakongomani tunatazama kile kinachoendelea baada ya serikali yetu kufuta kabisa kinga juu ya rais wa zamani Joseph Kabila. Na hapo kila mtu ambaye ni mkongomani ajiulize, je, ni haki? Swali la balagha kutoka kwa Hosein Dafari. Kasim Saidi walisaka Zambia, katika mada huru yangu leo napenda kuzungumza kuhusu unafiki wa rais wa Ivory Coast na mshauri achane mpango mbovu wa kutaka kusababisha vurugu nchini Bukina Faso. Ana tatizo gani ni rais Traore? Anauliza Kasim Kasongo, msikilizaji. Basi tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Hii ni sauti ya mzima Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii watu watizame kwa sababu, wao naangalisho sababu mitandao ya kijamii inapotosha kabisa kabisa. Wengi wakiona akifata kitu kwenye mitandao ya kijamii anawambia watu wote, kama vile neno ame, ame, neno. Ukipata kitu kwenye mtandao wa kijamii fanya tafakari kujua hiki kitu ni kweli au si kweli. Wewe ta kwa, hey, kwa jina la Faraja ya Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga. He, madango leo Ijumaa, nitakuzia kwa hao wapinzani wawili wa Uganda. He, kati ya Kizza Besigye pamoja na Bobi Wine, kweli ningewaomba wajiunge pamoja, ili wafanye mchakato wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na sita hapo Uganda. Onde kamba valungu marofu kama mzee mu konte Gabriel, kutoka mlonde, komanda yango ya leo ni kusiana na serikali ya mheshimiwa rais Felix Tshisekedi. Sisi kama wananchi uwatufamu ni wapi na kuelekea na ni wapi lipokwamia. Hatua ya kuendelea kumfuatilia rais wa zamani Joseph Kabila ni sawa sawa na kuonesha madhaifu tulio nao. Kama kweli mchawi mesha patikana, anayetukosesha sisi amani, kwa nini tusianze kwanza na mchawi, baadaye tukamalizia na msaidizi wake? Sasa Haji kutoka Nchini Uganda, madahuru yangu ya leo ningetaka kuchangia kuhusu bunge la seneta kumwondelea kinga rais Joseph Kabila. Na hii hatua ni hatua ambaye bado inazidisha mgogoro katika nchi yetu ya Kongo, na haitakuwa sababu ya kumaliza tatizo na vita ambaye inakumba hi, nchi hiyo. Kwa hiyo serikali serikali ya rais Tshisekedi ifanye nguvu kuleta wakongomani wote pamoja. Na rejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa ni Facebook, msikilizaji kuona kina nani wamechangia mada kupitia ukurasa huu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao huu wa Facebook. Namwona Jeriaseli jamaa ambaye amejenga makazi yake kule Saka Zambia, anasema Waafrika tuwe na upendo wa kupendana kwa majirani zetu, bali tusiendelee kuwa watumwa wa mabeberu. Sioni Jospin Muninga anasema kwa nini Tanzania inawanyanyasa raia ambao wanatoka katika mataifa jirani, wakati sisi ni nchi jirani na rafiki, anauliza jamaa huyu Muninga. David Shichenga jamaa wa wagumu tunadumu mweza Tanga Tanzania, wanaharakati na wanasheria kuja nchini Tanzania kutazama na kufuatilia kesi ya mwanaharakati mwenzao na mwanasheria mwenzao mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu sio dhambi, lakini vyombo vyetu vya ulinzi na usalama kuwakamata watu hao na kuwatesa na kuwapiga wakati si wakosoaji, huo ni uonevu mkubwa. Haikupaswa kufanyika hivyo, kitendo hicho ni ukiukaji wa sheria na haki za binadamu. Mtazamo wa David Shichenga. Paulini Sambwe anasema kutoka Kindu Minyema, Rais wa Kongo ana uwezo wa kuongoza nji, na anaendelea kuleta nguvu kwa wapinzani na vita itaendelea kuwa kubwa kwa sababu ya uongozi wake usiofaa. Hakuna chenye mwanzo, msikilizaji, kisichokuwa na mwisho. Kwa maoni hayo, makala ya leo ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Umekuwa nami Bwana Benson Okoli. Ukijaliwa nami pia, nijaliwe tutakutana tena ndani ya makala mengine ya habari rafiki. Hadi wakati huo, kwa heri.