Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo tupo nchini Uganda, ambapo wabunge siku ya Jumanne walipitisha mswada tata unaoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Wabunge wa upinzani, hata hivyo, walisusia kikao kilichopitisha mswada huo kwa haraka. Nini maoni yako kuhusu hatua hii ya wabunge wa Uganda na unazungumziaje madai ya wanasiasa wa upinzani kuwa mswada huo unalenga wakosoaji wa Rais Yoweri Museveni. Tutaanzia mchango wako wa sauti. Jambo refu Swahili. Isa Haji Baharia Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda, kuhusu mswada ambaye iliyopitishwa na bunge ya Uganda ni sahihi. Kwa sababu gani hauwezi kumiliki silaha kama hauko askari au hauko jeshi eh, au kumiliki vazi la askari au vitu vya maskari wakati hauku askari, alafu sasa, so ukikutwa na hatia kama hiyo basi ni lazima mahakama ya kijeshi ikuhukumu. Eh, hiyo sio shida. Na wasiwasi wa wabunge wa upinzani kukataa kususia mkutano huo inaonyesha wazi kwamba wao wanamiliki silaha, ndiyo maana hawataki sheria kama hiyo. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andres Elisoso Zombe Mwina Kalonda. Kwa maoni yangu kuhusu na hatua hiyo, mimi naona ya kwamba mswada uliopitishwa huko Uganda ni mzuri kwa sababu raia wakati wanaendelea kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi itakuwa kabisa inaleta uoga na kuendelea pengine kupunguza vitendo vibaya, kwa sababu tukiangalia manchi ya Afrika Mashariki ikiwemo Uganda wenyewe magereza imejaa wafungwa tele. Kwa hiyo wakati watakapoendelea kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi, ni kama kutakuwa kale ka upungufu ka vitendo vibaya na wataendelea kuogopa wananchi. Naitwa Ishara Nkire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku Jimboni Kivu Kusini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haiwezekani raia aendelee kushitakiwa kwenye mahakama ya wanajeshi. Ni vyema sana na waunga mkono wanasiasa wa upinzani waliokataa hadi kama na hiyo, ningeomba usalama uendelee kuboreshwa ngambo ya haya kiukweli. Uh, waendelee kupinga marufuku hatua hiyo. Binafsi wanachokifanya wabunge wa upinzani huko nchini Uganda ndio upinzani wenyewe, na hii anaweza akasaidia pakubwa kwa sababu ukiangalia siasa ya Uganda bado ipo kwenye mkono wa mtu. Na ni kwa nini kwanza kusipitishwa sheria ya kuweka kikomo kwa rais aliyo madarakani kulingana na umri wake? Rondeonde Nkamba Valungu, maarufu kama Mzee Mkonte Gabriel kutoka Mlonde commanda Jambo, alefai Kiswahili kwa majina yanaitwa Alex Jeremia, ni kocha Chakichake Mwanza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Hawa wabunge wa chama tawala nchini Uganda, unashindwa kuelewa kwa manufaa ya mtu gani, aidha ni ya raia au ni ya mtu fulani. Nadhani hawa wabunge lakini wako sahihi, kwa sababu wao wanapitisha, lakini anayesaini ni rais wabunge wa, wa, wa, wa chama cha upinzani kuhususia na kuondoka mswada huo, nadhani wametumia busara kwa sababu wameangalia mswada huo hautakuwa na manufaa ya raia, ili hali wako bungeni kwa kupigania maslahi ya raia. Hivyo wamefanya sahihi, ingawa mswada huo bado haujasainiwa na rais Yoweri Museveni, hivyo bado utakuwa tu ni mswada wa misi, Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Demokrasia. Na kwa kutokana na kauli hiyo, mimi nadhani kwamba inawezekana kuwa ni ukweli, kwa sababu marais wengi wa nchi zetu za Afrika wanaendelea kabisa kutafuta mbinu zote zinazowezekana ili kwamba waangalie namna gani kunyamazisha wakosoaji wao, na hii sio jambo zuri. Ni mtundi wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi kwa mtazamo wangu, naenda nikitazama kile ambacho serikali inaandaa ya Uganda kuweza kutia kesi za kiraia ziende mahakamani ya kijeshi ni kutaka kunyamazisha sana, aa, wapinzani wasipate namna ya kujitetea, maana watakapotaka kuwa wakitaka kujitetea kutaka uhuru wao wanapelekwa mahakamani ya kijeshi, ili wafunge vinwa, wasiseme tena. Lakini nilichotaka niseme ni kwamba Rais Museveni pamoja na serikali yake wangetazama kesi aina gani inayostahili kwenda mahakamani ya kijeshi, lakini kesi nyingi za kiraia ziende mahakamani ya kiraia kuliko kuenda jeshini na tukigeukia ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Kabanzi Jean ukiwa Moba Nunda mkoani Tanganyika, unasema mswada huo utanyanyasa raia na hiyo ni ukosefu wa demokrasia nchini Uganda. David Sichenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema wabunge wa bunge la Uganda ni wapuuzi na wawapendi raia wa nchi yao na wana mpango mbaya sana sana na viongozi wa upinzani na wafuasi wa vyama vya upinzani na ndio maana wakapitisha mswada kama huo. Chenge Joseph ukiwa maskani ya kazi Mombasa Road Nairobi unasema naunga mkono upinzani vile uliweza kususia kupitisha kwa huo mswada, kwani ni njia moja ya kuwadhalilisha wanaokosoa serikali iliyo mamlakani. Rais Museveni amakinike. Naomba mawakili na wanaharakati waende kotini kusimamisha huo mswada. Thieri Makoti Mohasa unasema Haliwezekani hilo, raia ni raia na jeshi ni jeshi. Turudi kwenye mchango wa sauti. Kwa jina anaitwa Jofrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyokopo mezani kuhusu Uganda, wabunge kupitisha mswada wa raia wa kawaida kwenda kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi. Mimi naona kusemesha kwele hawako sahihi, kwa sababu Hawato kuja kuwatendea hayo kwa sababu mahakama ya kijeshi ni ya kijeshi, natakiwa iwe ni mahakama tu ya kijeshi, au raia wa kawaida waende kwenye mahakama za kawaida. Kusomesha kweli sio vizuri, hizi serikali ambazo zinaendelea kuwa madarakani kwa muda mrefu kidogo nawala, zimekuwa zikijichukulia sheria mkononi ki..., yaani kiufupi, wameshakuwa madikteta ambao kidogo wamekuwa unstoppable abo ni hatigeka inaweza tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi, nazani hiyo tu ni unyanyaso wa rahia ambao unaendelea katika nchi za Afrika. Namna gani rahia atakwenda katika mahakama ya kijeshi aende kule kusamba, itakuaje? Hiyo tu ni unyanyasi wa haki za binadamu. Ingelibidi nchi ya Uganda iweze kufikiria mara ya pili na kujua nafasi ya rahia ni gani. Rahia ni mtu ambaye iko katikati, si jeshi, si yeyote, ni mtu ambaye anastahili kutetewa. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rikiza, shabiki mkuu wa Chelsea. Kuhusu mada ya leo, ndugu mtangazaji, mimi naweza nikazungumzia ya kwamba ni aibu sana katika nchi zetu za Afrika. Haiwezekani kesi ya kiraia iende kwenye mahakama ya kijeshi. Kwangu mimi naweza nikasema kwamba wanabunge hao wa Uganda wameminywa sana na utawala wa Rais mseveni na kuhusu sheria hiyo hiyo, yote ni kuwalenga wapinzani ili kuwamaliza nguvu, kwa sababu wamesumbua sana utawala wa Rais mseveni Sawa. Kalunga Akalunga, mtoto mpole wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tarafani Moba Kerungu, kwenye mada iliyomedhani hapo. Ndugu mtangazaji, kibinafsi na wapongeza mabunge wote nchini Uganda kwa kususia sheria inayozungumzia ya kwa kwamba raia wa kawaida yoyote anapashwa kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi yaani, sio hatua njema. Yani, hiyo itawapa kipao mbele viongozi walio madarakani, na hiyo nawaza itakuwa hatua mbaya kwa raia. Hey, Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendela kutoka mkoa wa Muinga. E, kweli hali ya Uganda ya Rais Museveni kutia hatua ya raia kuwa wanahukumiwa kwa mahakama ya kijeshi hiyo, kweli sio vizuri, kwa sababu hiyo vitu kwa hii Afrika Mashariki alikuwa, tungeomba kweli angetoa hiyo hali. Juu sio hali nzuri, atakaa amekamatia juu ya wapinzani wake, lakini kweli hiyo hali sio nzuri. Ni vitu vyenyewe avifurahishi raia kukumiwa katika mahakama ya kijeshi. E, tungeomba Rais Museveni hiyo kazi aiache kabisa, aitoe alete amani katika nchi yake ya Uganda na kumalizia kwenye ukurasa wa Facebook Medard Barak Bim, ukiwa Bukavu DRC, unasema kwa mtazamo wangu, unaona kwamba wabunge wa Uganda hawajafanya vizuri wakaji kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi, cha muhimu waboreshe mahakama ya kiraia ili izidi kufanya kazi. Iman Mkasa, ukiwa DRC, unasema kama ile ndiyo njia sahihi ili watatue tatizo lao, ni sahihi kufanya hivyo, maana kila nchi na sheria zake. Kufikia hapo, tunatamatisha makala ya habari Rafiki. Shukrani nyingi kwako msikilizaji, kwa kushiriki. Mimi ni Carol Korin, kwa heri.