Hujambo na karibu katika makala habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo tunaangazia hatua ya Tanzania kuwazuia mawakili wanaharakati wa, wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya akiwemo ujaji mkuu mstaafu Willy Mutunga ambao walikuwa wamekwenda kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lisu. Rais Samia Suluhu amesema serikali yake haitaruhusu wanaharakati wanarakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Tumekuuliza, unazungumziaje kauli ya rais Samia na unadhani hatua hiyo inaweza kuyumbisha demokrasia katika nchi za Afrika Mashariki? Tutaanza kwa ujumbe wa sauti uliotutumia. Jambo, oalfa Kiswahili, kwa majina naitwa Alex Jilimia, ni kocha Mwanza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Hatua hiyo Dr. Samia Suluhu Hassan ni hatua sahihi kwa hawa wanaharakati. Nazani hao wanaharakati wanapaswa wajitafakari, na pia wanapaswa kwanza wamalize matatizo katika nchi yao na ndipo waende kutatua matatizo ya nchi nyingine, lakini kukimbilia matatizo ya nchi nyingine bila wao kuyatatua nchini mwao, kiukweli ni kukosea nchi nyingine demokrasia, na hatua hii haiwezi kuyumbisha demokrasia ya Afrika Mashariki kwa sababu wan wanaharakati wanapaswa kuheshimu demokrasia ya nchi. Jambo, RFI natuma voice nikitokea mtambalansi ndano avenika buteke tarafani Moba DRC ni Andreseloso zombe mwina Kalonda. Hatua ya, ya rais Samia Suluhu Hasani ya kuendelea kutoruhusu mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya inakuwa inaleta taswira ya kwamba kesi inayomkabili mpinzani Tundu Lisu ni kesi ya kisiasa na hakuna ukweli wowote. Kwa hiyo anaendelea kuogopesha wale mawakili ambao watatoka kwenye nchi za kigeni, wataendelea kushuhudia namna wanavyonyanyaswa wapinzani nchini Tanzania. Kwa hiyo cha kufanya demokrasia Afrika hakuna cha kufanya, ni Lisu aendelee kabisa kuachiliwa huru, kwa sababu kesi imeonekana ni ya kisiasa. namba yafai Kiswahili. Mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku mjini Bukavu, huku jimbani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongea kahuli ya Samia kiukweli, hajafanya sawa, kwa sababu uh, katika demokrasia kila mtu ana haki na hakuna mpinzani, wote ni wananchi. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Paul Mukenge kuhonda marti Kerdelion, toka tarafa ni Fizi, jimboni ya Kivu ya kusini nchini DRC. Kwa mada ya leo, nitaka kuzungumzia kufuatana na demokrasia ya nchi zingine. Mara mingi wakaaji wa Kenya wanaingilia sana demokrasia nchi zingine. Kwanza nampongeza rais Samia Suluhu Hassan kwa kuchukua jukumu hilo. Wakenya wajikerebeshe kwa kutokuingilia maswala ya demokrasia nchi zingine. Naitwa Mtundwa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Kinachonishangaza sana ni kwamba raisi, maraisi wengi barani Afrika, kwa nini hawataki kukosolewa na upinzani labda hawataki kukosolewa na nchi nyingine. Ni kwamba mtu anapokuwa rahisi kusema akosolewe, aambiwe kwamba hili si jambo nzuri, inakuwa ni vigumu. Na mimi nataka gusia nikisema huo msimamo ambao Samia Suluhu Hassan anayokamata si msimamo sahihi unaoonyesha kidemokrasia, ni kwamba kama waharakati wa haki za binadamu wanaotoka Kenya kuja kufata kesi ambayo inamkabili Tundu Lisu. Ni vizuri, ni sharti waje ili waone ni yapi ambayo yana mzuri na kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Sebastia Kasongo ukiwa DRC, Kivu ya Kusini, Uvira, unasema kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan ni kauli mbaya sana, kwa sababu yeye ni raia pia mzalendo wa nchi na anapaswa kuacha haki kutendeka. William Samson Rusindana ukiwa Masisi, mji mkuu wa madini wa Rubaya, unasema kwa kweli, Samia ni adui wa Dem Demokrasia. Kwa nini hapendi wanaharakati wa haki za binadamu kufika nchini mwake? Yote yanaonyesha ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Mimwani Kenneth ukiwa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema Rais Samia yupo sahihi kabisa, tuungane. Balike Hassani ukiwa Kampala, Uganda, unasema kwa kweli, kile ambacho serikali ya Tanzania kinachofanya ni kitendo kibaya na inayumbisha demokrasia ya Afrika Mashariki. Naomba serikali ya Tanzania kumwachia Tundulisu haraka iwezekanavyo. M George Yusuf unasema ndivyo ilivyo, kama haujapewa kadi ya rusi ni makosa kuhudhuria harusi hiyo. Tupate ujumbe zaidi kwa njia ya sauti. Jambo Kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC, kwa mada ya asubuhi ya leo kuhusu hawa wanaharakati kutoka Kenya na kuingia Tanzania kwa ajili ya kuhudhuria kesi ya bwana Tundulisu, Kusema kweli kama sisi ni Wanaafrika mashariki swala hilo si baya, kwa sababu watakuja tu na wanahudhuria, baada ya hapo wanarudi, kwa sababu sote ni watoto wa baba moja wa mama moja, kama kweli tunaitwa ya kwamba sisi ni Wanaafrika mashariki. Kwa upande wangu mimi sina, sijaona ubaya ambao uko pale, na wangewaacha waingie na wahudhurie, alafu warudi. Asante sana rafiki Swahili. Kashirembo be kutoka Bujumbura. Kweli Tanzania ni nchi huru na Tanzania ina haki ya kutia sheria ndani ya nchi yake. Wale waharakati kama walikuwa wanaenda kunjia ya amani kufuatilia hiyo kesi yao mpinzani, ilikuwa vizuri, lakini kama ni kwenda kwa jua kuvuruga usalama wa Tanzania, Tanzania ina haki ya kujilinda na inakuwa sio vizuri e, mbele ya kufanya kitu ifo anaavertire kwanza iyo serikali serikali, kiwakubalia wanaenda serikali. Kama inakata, wasiete bra de fer na serikali Tanzania, jambo werefa iswahili. Engineer Jonathan Bakuzola toka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wale wapinzani eh, kwa maoni yangu wache wache, uhuru wache uhuru wa waketi pamoja na wakubwa huko Tanzania, wawezi kuzungumza masuala ya kuboresha hali ya mtanzania na hali nzuri ya nchi. Ikiwa wanaelekea uchaguzi, wote wa participation ndani ya uchaguzi itakuwa ujenzi nzuri wa Tanzania, kuliko kuendelea kuwazuia na kuwafunga wapinzani, kwani nao wana yale wanaweza kuchangia e, ndani ya usalama na maendeleo ya nchi yao, kuliko tena watu wanze toka nje kwa kuja kutafuta sala ya usalama, ili hatutayowa pia malengo zao kwa kutokea huku nchi za kigeni. Shukrani alefarishwa ni pawa Kalunga wa Kalunga toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarafani Moba Kirungu mtawa ewa bora Kaseke. Binafsi Raisi Samia suluhu Hassan ameisaliti na kuikumu demokrasia. O, muhimu ni Rais Samia kukubali mawakili na wana harakati wa haki za binadamu kuingia nchini Tanzania na kujadili pamoja ili kinachoendelea Tanzania kimalizike. Yani Mamasamia kuba ronde onde kama valungu maarufu kama mzemconta Gabriel kutoka mlonde komanda. Binafsi sioni vigumu kwa kauli ho ya Mamasamia, kwa sababu analolisema kulingana na kila nyumba na wanashere zake. Kwa hiyo sisi kama wageni ama kama jirani zake, sio ni vigumu kama imekuzuilia, fata sheria kulingana na katiba ya nchi zao. Tukirudia kwenye ukurasa wa Facebook, chenge Joseph ukiwa Pipeline, Nairobi, unasema Rais Samia Suluhu ameisaliti na kuihukumu demokrasia baada ya waanzilishi kama Mwalimu Julius Nyerere, Raila Odinga, Ali Hassan Mwinyi, Patrice Lumumba na wengine kuijenga kwa karne nyingi Afrika Mashariki. Jogino Phillis Idi unasema unasema uko Bujumbura, unasema wanaharakati hao wabeki kwao, wanakuja kuko Usalama nchini Tanzania kwa kweli, namshukuru Rais Samia Suluhu Hassan. Daniel Mungure unasema nchi za Afrika Mashariki hazina demokrasia. Mambo Kavugwa unasema kwa nini waingilie tatizo la nchi nyingine? Nani kawatuma hao? Wanalipwa na nani? Basi kufikia hapo, nashukuru msikilizaji kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir Majaliwa, kesho tuungane tena kwenye makala yako pendwa ya habari rafiki. Kwa heri.