Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Corir. Mada iliyo mezani ni vita vya Ukraine na Gaza na Sudan, ambapo viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi hizo, ambako vita vimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo, licha ya wito huu, mapigano yameendelea kuripotiwa. Unafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu? Unaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika? Tuanze kwenye ujumbe wa sauti. Jambo, RFI. Natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenue Kabuteke tarafani MOBA DRC ni Andre selozombe mwena Kalonda. Kuhusu na mada ya leo, mimi sizani ya kwamba jumuiya ya kimataifa inaweza ikaleta suluhu ama kunaweza kukawa suluhu kwa kuleta amani kwenye mataifa iliyoko vitani. Kwa sababu dunia ambayo tunayo kwa sasa ni dunia ambayo imechafuka na Biblia inaendelea kabisa kushuhudia kwamba kutakuwa vita duniani kote. Kwa hiyo, cha kufanya ni kusubiri tu mani. Ndiko yatimia kwa sababu hata Mwenyezi Mungu alikuwa akiahidi. Jambo alefai Kiswahili kwa majina anaitwa Alex Jeremia ni niko Chakechake Mwanza Tanzania. Suluhu la hili ni kila upande kukaa meza moja na kushusha silaha chini, waongee kwa njia ya zungumzo kwa amani bila kudhuriana. Nadhani nawezi kawa suluhu la kuondoa mizozo, kwa sababu tunaona baadhi ya vita ni vya wenyewe kwa wenyewe, wengine ni vikugombania ardhi. Inaonekana kila upande ni vita vya masilahi zaidi na si vita ambavyo vinaweza vikaisha leo. Jumuiya ya kimataifa imefanya vya kutosha kwa kiasi chake imejitahidi, lakini tunaweza tukasema imeshindwa, kwa sababu ni chombo ambacho kilichopewa mamlaka kuleta suluhu. Ni vigumu sana kuishi pasipokuwepo na mizozo usani kwenye haya mataifa yetu bara Afrika kwa sababu sisi kwanza wana wa Afrika ni watu moja wapo huwa hatupendani na bado tunaendelea kuishi ukoloni. Kwa hiyo wazungu wanaendelea kututawala. Kwa hiyo mimi nadhani la kwanza, ni kwanza sisi kwenyewe kwa wenyewe tupendane, Afrika ijitawale, na viongozi walio madarakani wajaribu kujifunza utawala ule bora, mimi nadhani anaweza kasaidia hiyo. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mukonta Gabriel, kutoka Molonde Commandaerc. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku mjini Bukavu. Kiukweli ni kipaumbele kutafuta amani kila maeneo ambayo inashuhudiwa vita, kwa sababu ni watu wengi walikimbia makao yao na wengine wanaendelea kufariki kiolela. Lakini ningewaomba wakuu hao waendelee kusisitiza, ili kila ngambo ambayo inaendelea kukua na mizuzu wote wasikilizane. Kwa jina naitwa Jofle nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada iliyowekwa hapo mezani kuhusu baadhi ya nchi kuongelea masuala ya usalama duniani, mimi naona wako sahihi, kwa sababu tukiwalea kwa sehemu kubwa Ukraine na Russia, tangu anze kupigana ni muda mrefu umepita, takribani 3 years nao. Na ukija kuangalia DRC Congo, hata Israeli na Hamasi, ni nchi nyingi tu zinazoendelea kupigana. Kusemesha kweli anaendelea duniani kwa siku hizi, hayampendezi hata Mungu. Ni maswala ambayo kidogo yana sisimua mimi. Ningeomba kweli nchi ambazo zinapigana zisitishe vita, ili amani endelee duniani, kwa sababu palipo na vita hakuwezi kukawekwa na maendeleo. Maendeleo yanaweza yakaendelea kudidimia, kwa sababu vita ni vibaya. Mtundiro wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kwa mtazamo wangu, niende kwanza, ni shutumu Umoja wa Mataifa, hao wao wenyewe kwanza ni wanafiki, sababu ukienda kuta nchi zenye kuunda huo Umoja wa Mataifa na ni tena zile zile ambazo zinafanya uvamizi kwa nchi zingine. Maana ukikuta Israeli na Palestina, unaenda kuta yale yanayopitikana Urusi na Ukraine ukikuta ni wale ambao wanaunda tena Umoja wa Mataifa, tena ni wao wenyewe, inchi zenyewe ambazo zinafanya machochezi. Alafu ningesema iliyo ya maana ni inchi ya Ukraine vile Urusi kukaa meza moja ya mazungumzo, Putin na vile Zelensky waweze kuelewana, aone ni nini, nani anahitaji nini na nani anahitaji nini, lakini kuingilia Umoja wa Mataifa hakika wameshindwa sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi madaleo kuhusu hizo vita zinapitika huko kote Gaza nini Israel na Ukraine. Kusema kama mmoja wa mataifa umeshindwa au kushindwa, tukijifikiri sana, tunaona kama utafikiri wameshindwa kwa sababu ni vita inamaliza siku. Sasa hiyo vita kusema iwezi kumalizika na ni shida kwa sababu pako watu kwa ngambo ya huku, pako watu kwa ngambo ya huku. Wangekuwa na umoja ni urahisi sana vita kuweza kuisha, lakini umoja hakuna. Na kumbe vile umoja hakuna, umoja wa mataifa ndo ungesimama kabisa, ukatuma watu wanaekaa chini mpaka vita weze kuvutika kabisa. Asante jambo refi Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi, DRC, kwa mada ya asubuhi ya leo kuhusu vita vinavyoendelea kwa pande zote za dunia. Kusema kweli vime vimesikitisha sana dunia kuona sisi wanadamu tuna hamu ya kuishi, lakini vita vinaendelea kila mara. Na huo Umoja wa Mataifa wana, wanasema kila mara kwenye vikao, lakini hawasikilizwi na mambo yote hayaheshimiwi. Hatujui sasa tufanye nini? Ningeomba tu Umoja wa Afrika ujitenge na hiyo UN kwa sababu haitusaidii kitu kwenye ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Chenge Joseph, ukiwa Pipeline Nairobi unasema suluhisho la amani duniani hasa ukanda wa Gaza, Afrika na kule Ukraine ni kuweka mikakati makususi kama vile kuhubiri amani kwa kutumia dini na viongozi wa madhehebu mbalimbali mbali. Kiesera Kinyatta, ukiwa kule DRC unasema kuhusu vita vya Ukraine na maeneo mengine ni kitu mataifa makubwa ya ulimwengu mzima yakubalie ndiyo suluhisho Patikane. Filibe Jonathan Kieshambi ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania, unasema walimwengu tumebadilika, hasa kusaidiana nyakati za shida tunashindwa. La muhimu ni kurejesha upendo haya mataifa yenye vita, amani itapatikana. Jairas Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwanza, Umoja wa Mataifa ndio wanaochochea vita na kuwaunga mkono waasi huku wakiiba madini za Waafrika, lakini vilivyo na mwanzo pia na mwisho. Turudi kidogo kwenye jumbe za sauti. Jambo la Kiswahili sahaji bahari ya pikurujha kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Viongozi wa dunia kutoa kauli ya kusitishwa kwa vita kwa mdomo haiwezi saidia chochote isipokuwa ni wao waketi eh, pahali pamoja na kujua sababu au chanzo ya hiyo migogoro ni kitu gani alafu waangalie namna gani wanaweza kumaliza vita hiyo, hasa kama vile vita vya Sudan, kujua wanani ambao wanawadhamini hawa RSF silaha, na kuomba hiyo udhamini ikomeshwe ili iwe sababu ya vita kumalizika huko Sudan. Paa Wakalunga Wakalunga, toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tarafani Moba Kirungu, kwenye mada iliyo medhani hapo. Ndugu mtangazaji, kibinafsi hatua ya kuchukua ili kurejesha amani sehemu kuliko mizozo ni mazungumzo tu, hakuna hatua ingine kabisa. Yaani umoja wa kimataifa umeshindwa kurejesha amani sehemu kuliko mizozo kama Ukraina, Gaza, DRC na Sudan, yani watu wamekufa kinyama. Ah, Umoja wa Mataifa, fanyeni jambo hapo. Asante sana rafiki Swahili. Jambo rafiki Swahili kwa majina naitwa Matie Masoka maarufu maskini Jeuri napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemie. Kwa kweli jumuiya ya kimataifa inashindwa kumaliza vita vya kule Ukraine na kule Israeli ni kwa sababu kutaka kula ng'ambo yote mbili, lakini wangekuwa wanataka kupatanisha na kumaliza mizozo, wangekuwa wanaamua maamuzi sahihi pasipo kula ng'ambo yote mbili. Wakati wanakula ng'ambo yote mbili, ndiyo maana wanashindwa kuwa na maamuzi sahihi. Asante sana kwa majina, kuhusiana mada ya leo kwanza, naombe ni tu maraisi e, akiwemo rais wa Ukraine, rais wa Sudan na rais wa Gaza wakae fasi moja waongee wamalize, ili wananchi waishi katika amani na furaha, kwa sababu ukiangalia wanaokufa ni maraia wasiokuwa na hatia, jamaa zao zipo nje za nchi nikimalizia katika ukurasa wa Facebook Filipe Kasongo ukiwa Lubumbashi DRC o Katanga unasema kwangu mimi ni lazima pande mbili wakae meza moja wamalize shida. Vincent Kaji, kijana mpole kutoka Tanzania, Kagongwa, mtaa wa majengo Manis, manispaa ya Kahama, unasema kwa kweli mi naona kuwa changamoto ipo kwenye mataifa husika. Kwa hiyo ili kuweza kurejesha amani viongozi husika wahusike kwa asilimia kubwa. Kufikia hapo, nasema asante kwa kushiriki mada ya leo majaliwa. Kesho tuungane tena kwa makala na mengine ya habari, rafiki. Mimi ni Carol Korir.