Nam shukran minlet jai. Hujambo msikilizaji popote unapotegea matangazo yetu leo, karibu katika kipindi cha habari Rafiki. Leo tunaangazia mazungumzo kati ya Kigali na Washington kuhusu nchi ya Rwanda kuwapokea wahamiaji haramu ambao wanafukuzwa kutoka Marekani. Tunakuuliza, kaudi yako ni ipi kuhusiana na mazungumzo haya, na pia msimamo wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanayoongozwa na Amnesty International ambayo yanasema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Karibu katika kipindi cha leo, naitwa Douglas Omariba. Mwanzo kabisa tusikilize maoni yako kwa njia ya sauti. Salama salimini arafa ya Kiswahili, kama kawaida ni mufasi wenu leo. Naweza kusema kwamba nchi ya Marekani kwa kawaida ni rafiki nzito ya Rwanda. Kupokea wahamiaji kutoka nchini humo Marekani ni mambo ya kawaida. Kwa mfano, tuna wahamiaji kutoka Somalia, tuna wahamiaji kutoka South Sudan, tuna wahamiaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hao wahamiaji wote wana makazi hapa Rwanda. Kuwapokea wahamiaji kutoka Marekani humo si mambo ya kawaida, ni, ni, ni, ni kila siku tunapokea wahamiaji kwa sababu nchi ya Rwanda ni rafiki kwa nchi zozote za Afrika na nchi za Ulaya. Asante sana rafai Kiswahili. Mtungirwa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Kauli ya nchi ya Rwanda kutaka kupokea wahamiaji a wakimbizi, hiyo si sahihi sababu kikuta ukiukwaji wa haki za wakimbizi ni vigumu sana. Huenda Kagame kwa upande mwingine anatafutisha njia mbalimbali ya kuweza kuwatumikisha katika nguvu zake za inchi yake, lakini mie sioni mafaa yoyote kuweza kumupa madaraka ya kuweza kuchukua hao wakimbizi. Jumuiya ya kimataifa ikiwa itatazama hai, ni sharti kusitisha hiyo mazungumzo, sababu haina mafaa yoyote. Jambo, jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Kalemi. Kwa majina naitwa kwa jina la Ndai Kabange Kyungu. Kwa mada ya leo, natafuta kuchangia kama Amerika yache unafiki, sababu hiyo yote ni kutuletea shida sisi Wakongomani. Inajulikana wazi kama Rwanda ni nchi kidogo sana tena sana, kufia arzi leo kesho. Kesho yake netuletea shida, Rwanda itatafuta kupata fasi Kongo. Ni kusema Rwanda yache unafiki, Amerika yache unafiki. Himi hiyo siungi mkono. Asante sana. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Hao wakimbizi haramu kutoka Marekani kuja Rwanda, mimi naona ya kwamba haifai. Kwani Rwanda nakuwa, anakuwa nani kusema yeye achukue hao eh, wakimbizi kutoka huko Marekani waje Rwanda, wakati wakimbizi wote wanakimbilia kwenye nchi kama Marekani, Ulaya? Eh, kweli haliwezekani hilo na ingelikuwa vema hao wakimbizi wabaki huko huko Marekani au wapeleke kwenye nchi zingine huko Asia. Hapo ingekuwa vyema, wala sio Rwanda. Asante sana RFI Kiswahili. Hii ni sauti ya Mzimakindaya kutoka Bujumbura, Burundi. Wakimbizi kutoka Amerika kuja Rwanda, kwa upande wangu naona sio vizuri, kwa sababu hatujasikia wanaetoka nchi za huko kwa kuja Afrika. Tunasikia wengine kutoka Afrika wanakwenda huko. Hiyo itakuwa ni mfano wa kwanza. Sasa mimi upande wangu naona pana siri moja imefichama hapa, pako faida kwa nchi ya Rwanda na faida kwa nchi ya Amerika, sio faida kwa wakimbizi. Asante rafiki wakati sasa tuangazie maoni yako katika mtandao wa Facebook, ukurasa wa RFI Kiswahili. Wa kwanza hapa ni Kas Business Maujanja kutoka jijini Uvira kule Kalma Benge DRC ndani ya duka la ogopa Mungu, nasema kwangu mie sio vibaya Rwanda ikiwapokea hau wakimbizi kutoka Marekani, ila Rais Donald Trump atumike kazi kwa haki ya Mungu, na ningependelea wafukuze wale wasio na vitambulisho halali, lakini vitambulisho halali awaachie huru kwa sababu wao hawana tatizo. Fredi Njawa kutoka Lusaka, Zambia, unasema binafsi sikubaliani kabisa na Rwanda kuwapokea wahamiaji kwa sababu nchi ya Rwanda ni ndogo sana. Sababu ya pili pia ni kwamba nchi hiyo bado haina usalama wa kutosha. Halbatuta Traore, hujaniambia unatoka wapi, lakini unasema hiyo ni namna ya kuongeza watu wa Rwanda ili DRC isipate amani. Hadi leo kuna Wanyarwanda ambao wanatafuta hifadhi, ila kwa mshangao, nchi yao iko tayari kupokea wanaokosa pa kwenda. Sebastian Kasongo kutoka DRC, Kivu ya Kusini, unasema nimepokea habari hiyo kwa shingo upande kwa sababu Amnesty International imesema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Sasa kwa nini Rwanda inajigamba kama Msamaria mwema a njama ya kuleta waasi tena nchini Congo? Unasema. Fiston Boneza toka DRC tarafani Rushuru unasema kauli ya shirika la Amnesty International naiunga mkono kabisa, kwani Rwanda ni taifa ndogo sana na haina ardhi ya kutosha kuwapokea wahamiaji. Kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki, tukiangazia mazungumzo kati ya Kigali na Washington kuhusu nchi ya Rwanda kuwapokea wahamiaji haramu wanaofukuzwa kutoka Marekani. Tusikilize tena maoni ya hawa jambo RFI ni Hategeka inaweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi, kuchangia ni kujiuliza kwa nini Marekani inafikiria kuwatoa raia hao wa Rwanda katika nchi yake kwa wakati huu, wakati ambapo kuna migorogoro kati ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia na Rwanda. Kwa nini pahali kutatua mizozo katika nchi hizi mbili, tena wanaongezea mzigo kwa nchi ya Rwanda? Mimi nadhani kwangu hiyo tu ni siasa za ulimwengu ambao zinaelekea pabaya. Jambo, netwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muinga, kuhusu au wahamiaji haramu wenyewe wako Amerika kupelekwa Rwanda, hiyo sio sahihi. Ingilikuwa kama ni wamiaji haramu wa nyarwanda wenyewe kwa Amerika kupeleka Rwanda, hapo ngilikuwa ni vizuri sana, lakini awamiaji haramu wenyewe kwa Amerika wengi ni wa nchi mbalimbali, kawaida wangepelekewa kwenye nchi zao, hizo nchi zao zikawapokea na zikawahifadhi wakawatafutia makazi, wakatumika hapo kwenye nchi zao, ingekuwa jambo la muhimu, lakini kupeleka Rwanda, hiyo haiswi, yani haikamiliki hata Jambo, RFX, Swahili. Kwa majina naitwa mipango Gilbert Jikando, nikiwa hapa Kiliba nchini jirasi. Kufatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli mimi nafurahia sana kusikia kwamba e, wahamiaji haramu wa, wa Rwanda wanarudishwa kutoka nchini Marekani. Ni kweli, ni vizuri. Hiyo ni somo kwa marais wetu wa Afrika, hasa hasa kwa Kagame, ambaye kila siku yeye anatusumbua sisi Wakongomani. Nikiwa hapa Biriba Uvira, Mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rekeza. Mimi ningesema kwa shirika ya kutetea haki za binadamu ya kimataifa Amnesty International iendelee kukataa katukatu, kwa sababu mipango hiyo siyo mipango mizuri. Jambo la kushangaza, nchi ya Marekani imepokea wahamiaji kutoka Afrika Kusini. Kwa nini Rwanda inaweza kapokea wahamiaji kutoka Marekani? Inaonekana yoyote itakuyaletea kesho matatizo nchi ya Kongo tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. David Sechenga kutoka wagum tunadumo Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kama nchi ya Rwanda iko tayari kuwapokea wahamiaji haramu kutoka Marekani, sasa hapo kuna shida gani mpaka hizo haki za binadamu zikiukwe? Kama ni mazungumzo yanafanyika, na mwisho wa siku ni makubaliano ya namna ya kuwapokea wahamiaji haramu kuingia nchini Rwanda, kuna kipi kitakachofanya hizo haki kukiukwa? Na kaudi ya mashirika ya Umoja wa Mataifa tusiiamini. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC unasema hatua hiyo si nzuri, kwa sababu kila mtu ana haki ya kuishi pale ambapo anasikia ako na amani. Mkimbizi ana haki ya kuishi kila nchi akiwa anaonyesha vitambulisho vya ukimbizi. Kabanzi ja kutoka DRC, moba Nunda, mkoani Tanganyika, unasema hatua hiyo ya serikali ya Rwanda na Marekani kuhusu Rwanda kupokea wahamiaji hao, binafsi sijaipenda. Kwanza Rwanda ni nchi ndogo sana, na kisha wahamiaji hao watakapoenda nchini humo, hao hao ndio wataanza kufanya mambo ya uhalifu kwenye nchi jirani ya DRC. Wakae uko huko huko Marekani. Exosemadeda kutoka DRC mkoani Katanga unasema binafsi, mpango huo sio sahihi, maana Rwanda hawana mahali pa kuwaweka wakimbizi hao na pia hawana uwezo wa kuwahudumia. Amnesty International ipo sahihi sababu Rwanda sio nchi huru wa mwisho hapa ni Jairus Eli kutoka Lusaka, Zambia. Unasema yangu ni macho tu, acha tusubiri tamati ya hayo mazungumzo, lakini nchi ya Rwanda pia ni ndogo kuwahifadhi hao wahamiaji haramu. Nakomea hapo kwa sasa, msikilizaji. Shukran kwa wote mliotoa maoni yenu katika mada yetu leo. Mie sisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba. Kwa heri.