Na, msikilizaji karibu katika makala ya habari rafiki Jumanne hii. Mada tunayozungumzia ni kuhusu maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na pembe ya Afrika kuendelea kushuhudia mvua kubwa katika baadhi ya nchi kama vile DRC na Uganda na Somalia ambapo tayari kumeripotiwa maafa na uharibifu. Tumekuuliza iwapo wewe msikilizaji umeridhishwa na mikakati ya serikali yako kukabiliana na hali ya mafuriko, na wewe mwenyewe unachukua tahadhari gani kujilinda kipindi hiki cha mvua? Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Kashilemboroshe kutoka Bujumbura. Kweli hali ya mvua inatesa watu, inaua batu. E, mkakati yenye serikali yetu inafaa inafa vizuri, kwa sababu kila siku ya Jumamosi wanakuwa wanafungua mifereji, unakuta ile maji inaenda mara moja. Juu ajili awafungue hiyo mifereji, inakuwa inasababisha maji najaa jina letele maafa Tunakuwa e, tunaomba tu watu wakuwe nafanya ile usafi ya kufungua mfereji niweze ikasaidia hata na mimi nakuwa nafaa usafi usafi ya kufungua mfereji njoo maana tunakuwa tunajilinda nayo, nasimaaka king, eriye kinga kuliko tiba. jambo rfi Kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Kweli mafuriko yamezidi kutuhatabisha sana kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, lakini serikali yetu ingetusaidia sana kwa wale ambao wameathirika na maafa hayo, wawajengee hata nyumba, wawasaidie chakula, mavazi. Lakini kwa serikali zetu kweli kweli eh, sijawahi kuona hata siku moja eh. Ndio maana kweli wangetusaidia sana, wasaidie hao wandugu ambao wamepata hiyo shida kubwa. Ukiangalia huko Fizi kweli kweli, maji yamefanya maafa makubwa. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historiani kiwa Mlongwe Uvira mashariki mwa DRC. Kwa kweli serikali zetu hazifanyi vya kutosha. Kwa mfano hapa Congo serikali huwa haiwashughulikii sana wahanga wa mafuriko. Tunachokifanya kujiepusha na mambo ya mafuriko, huwa kwa sasa hatuishi karibu na mitoni na tunaepuka kuishi maeneo ya milima ambayo ina udongo teketeke ambao unaweza kumbwa na mimomonyoko. Naitwa Machumbi Tunganolami Kristali, napatikana makao makuu ya wilaya ya Fizi. Kuhusiana na mada ya leo, ambayo inalenga mafuriko ambayo inaendelea kushuhudiwa katika nchi za Afrika Mashariki, ni kwamba katika nchi yangu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tuzungumzie kwamba serikali ya DRC haina azimio, na kunashuhudiwa pia na ukosefu wa ile miradi ya upandaji wa miti maeneo ambayo inaweza kusababisha maafa upande wa serikali. Upande mwingine ni upande wa raia wenyewe wa Kongomani ambao hawana ile tabia ya kukata mti na kupanda mwingine kwa sababu maeneo mengi ya misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanakata miti kiolela ili kufanya mkaa ambao wanaendelea kuutumia kama umeme wa kupika chakula. Ndo hicho ambacho kinasababisha majanga kama na hayo yanaendelea kuripotiwa katika uh, eneo mbalimbali mbali za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jambo, Kiswahili, Isa Haji Baharia, kutoka jijini Kampala nchini Uganda. E, tatizo la mafuriko ni tatizo ambayo inasumbua sana raia na serikali haijatatua bado shida hiyo. Hali yenyewe hairidhishwi. Kwa sababu gani? Mvua inanyesha, maji yote inakwenda barabarani, kama vile hapa Kampala, hakuna mifereji ya kupitisha maji unakuta sehemu zingine mvua ikinyesha, hauwezi ukatoka nyumbani. Na ili mtu ajilinde na hiyo mafuriko, kwanza tunahakikisha mtu unatafuta pahali salama maki. Ukienda kukodisha nyumba, uhakikisha hiyo sehemu iko salama, na ikiwa unajua mahali ambapo huko haiko salama, basi pindi mvua inapokuja basi unabaki mahali salama, ili kuepukana na janga la mafuriko kwenye ukurasa wa Facebook nianze na ujumbe wako Patrick Mnyali toka DRC. Unasema sijaridhishwa na namna serikali zetu za Afrika zinashughulikia swala la mafuriko ambalo linatokana na watu kukosa kutunza mazingira, kukata miti kiholela bila kupanda nyingine. Paul Kiongo toka tarafani Moba, DRC, binafsi sijaridhishwa hata kidogo na mikakati ya serikali, kwa sababu kunapotokea mafuriko serikali haichukui hatua yoyote kuwalinda raia. Husein Pazi Pazi Boy wa Kibaha, Tanzania, binafsi nimeridhishwa na mikakati ya serikali yangu katika kukabiliana na maafa ya mvua. Kasa Mwange toka DRC, Fungurume, unasema sijapendezwa namna serikali yangu ina shughulikia swala la mafuriko, mara nyingi wanasalia kimya. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC, unasema kwanza unatoa pole kwa wahanga wa mafuriko, ila unasema nchini mwako serikali haijafanya lolote ili kukabiliana na mafuriko, na unasema maeneo ambapo upo mvua bado haijanyesha sana. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika kuendelea kushuhudia mvua kubwa ambayo yamesababisha mafuriko katika baadhi ya nchi. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Habari rafiki, inaitwa an Kaita kutoka Bungoma, Kenya, mitarafu ya mada ya leo kuhusu mvua zinazozidi kunyesha katika maeneo mbalimbali hapa kwetu magharibi ya Kenya kwenye kaunti ya Bungoma ni kwamba pia sisi tunapokea mvua kidindi ambazo zinanyesha kwa mfululizo, lakini juu ya yote tutamshukuru Maulana. Maraki mvua ni baraka kwenye mila, tamaduni na desturi za Kiafrika, ila kwa kujilinda tuhakikisha kwamba si tusalia kwenye nyanda za juu. Maraki wao ambao wanaishi kwenye nyanda za chini wako kwenye athari kubwa sana ya kuathirika na mvua. Kwa hivyo basi serikali na inawapendekeza kwamba wahamie maeneo ya juu, hususan wale ambao wanaishi kwenye miteremko au mahali ambapo maji yatiririki kwa urahisi kama vile kule Bunda, Budalangi katika kaunti ya Busia, Kenya. Asante. Hata hivyo, ningependa pia kutoa rambirambi kwa wale ambao walifariki kutokana na mafuriko na mvua kubwa ambazo zinazidi kunyesha kule nchini DRC. E, jambo r Kiswahili inaitwa kwa jina la faraja amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa muinga e... Kuhusu swala la mafuriko, kweli hapa kwa hii kanda yetu ya Afrika Mashariki, kweli vrema mafuriko huwa yanaathiri watu zaidi. E, kweli tungeomba serikali zifanye jinsi iwezekanavyo kwa kusaidia wananchi wenye wako pembezuni na fasi yenye wana mafuriko huwa yanapitia kuwatoa na kuwa hifadhi ingine fasi na hiyo fasi ya mafuriko wapatengeneze, ili wananchi waishi kwa amani. Tungeomba rais wa Burundi hiyo fasi ya mtu wa Rusizi angepakimbilia zaidi, ili watu wakatumba na wenyewe wapate amani. Asante. Napiga simu nikiwa Bukavu DRC. Mimi ni Medar Baraka, kwenye mada iliyo mezani leo. Kiukweli, mvula zinazidi kunyesha sana, kwa zimekuwa nyingi mno, na kusema tu kweli nchi yangu DRC haifanyi vya kutosha ili kabiliana na madhara ya mvua hiyo, na kinacholeta ni kwamba watu wanaendelea kuharibu mazingira, wanaendelea kuharibu na hawaheshimi tena heshimi tena majenzi, unajenga kiolela, na ndio maana mvua inazidi kufanya vibaya sana. Ingeomba kwa rais wetu na kwa, kwa government yetu ya Congo ilete suluhisho, kwani watu wengi wanazidi kupoteza makao yao kwa ajili ya mvua hizo ambazo zinazoonyesha sana. Mfano hapa karibu ni ulipitikana mjini Kinshasa ambapo wengi walipoteza manyumba zao na wengi walipoteza hata mafamilia, mali na mingine. Naitwa Jiste Kakule kutoka Watsa Owele Moku mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mafuriko ambayo yanaonekana kwenye ardhi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, ya Demokrasia Kongo, na nayosababisha maasa mingi kwenye wakaaji wa mji wa Kinshasa na penginepo, huenda mimi, mimi naona hiyo ni upumbafu wa serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwa nini kuna watu ambao wanajenga nyumba pembezoni mwa maji, wengine wanakuwa pembezoni mwa mito, lakini serikali haitakamata hata hatua lolote. Ila nilipendelea serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikamate mbinu umbele, kuale, amboa, na kipaumbele kukazia mwito sana ku wale wakaaji ambao wanajenga karibu na mito mikubwa mikubwa, wasije wakuwa waanga kila siku. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada iliyoko hapa Afrika Mashariki, baadhi ya nchi kuendelea kukumbwa na mafuriko, mimi kwa sehemu kubwa ninavyoona ni uzembe wa serikali, kwa sababu serikali haiwezekani inaona mwaka huu labda nchi yake imekumbwa na mafuriko na bado baada ya mvua kuisha hawashughulikii lile swala, na kusemesha ukweli, baadhi ya nchi naona kweli wakiendelea kuangaika na mafuriko, kija kuangalia Somalia kadhalika na DRC Congo. Kusemesha kweli, haya masuala yanasikitisha sana. Serikali naziomba zichukue hatua. Ni rejee kwenye ukurasa wa Facebook. Edison Mumbere ukiwa DRC Kaina, unasema nchini mwako serikali haifanyi chochote kukabiliana na mafuriko. Isaya Ruben Alex wa Kauvira, DRC, unasema hatua ambazo serikali imechukua haijaridhisha kwa sababu wananchi wanaendelea kupoteza maisha. Ni vyema mashirika ya mazingira kupanda miti katika milima ili kusaidia udongo usiporomoke na msikilizaji, kufikia hapo ndio nakamilisha makala ya habari Rafiki. Kwaheri.