Nchini Kenya, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba, wanasiasa wa upinzani wanaonekana kuanza kujipanga kwa lengo la kupambana na Rais William Ruto anayetarajia kutetea nafasi yake. Siku ya Jumanne, wanasiasa watano wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigadhi Gachagwa, kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musioka, waziri wa zamani wa usalama Fred Matiangi, miongoni mwa wengine, walikutana jijini Nairobi ili kuunganisha nguvu kuelekea uchaguzi huo. Je, wanasiasa hawa watamteua nani kupeperusha bendera ya muungano wao? Na je, wanaweza kumtikisa Rais Ruto? Kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, mimi ni Victor Abuso. Kwa njia ya simu naungana naye Terostod Lenga, yeye ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Lakini pia tunaye Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante A, nianze nawe Bwana Terostod. Uh, nini ambacho unafikiri kimewaleta pamoja wanasiasa hawa wa upinzani? Ni jambo ambalo kila Mkenya analizungumzia kwa sasa, maanake kila Mkenya amesongwa na mambo mengi sana. Uh, kuna matatizo ya makato ambayo yameongezeka, kuna matatizo ya hali ngumu ya maisha ambayo inazidi kumsumbua kila mwananchi wa kawaida hapa nchini Kenya. Basi mambo hayo yote yameweza kubuni mirengo ambayo lazima ijaribu, uh, kwa kujizatiti tu kuweza kuing'atua hii serikali mamlakani. Bwana Edwin, kwa mtazamo wako unafikiri uh, hizi ni dalili kwamba Uh, tutarajie muungano mpya wa wanasiasa wa upinzani wakija pamoja uh, Kenya inapokaribia uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Naam, ni ishara tosha kwamba viongozi hawa wanajaribu kubuni muungano ambao utaweza kubwaga Rais William Ruto katika uchaguzi mkuu ujao. Ni ishara kwamba basi wameanza kuweka mawazo pamoja na kutafuta mbinu ambayo watakayotumia ili kumteua mgombea ambaye atamenyana na rais William Ruto. Na ijulikane kwamba baadhi ya viongozi hawa wamekuja pamoja, si kwa maana wanaunganishwa na sera ama wana ruwaza ya kupeleka Kenya mbele, na sisemi kwamba hawana, lakini ukibaini kama lengo ni kumtoa rais William Ruto, basi itawalazimu kuweza kuweka ubabe wa kisiasa tofauti zao za kisiasa, na kubuni sera kabambe ambazo zitanadiwa kwa Wakenya na kuweka kampeni ambayo itakuwa ya kiasi cha haja, kuweza kumng'atua Raila uh, William Ruto naita bainika ama itakuwa ya muhimu kuweza kujua ni wapi haswa Raila Odinga atasimama. Bwana Alenga uh, Kegoli ameibua swala moja hapa ambalo pia ningependa kupata mtazamo wako uh, uh, je, unafikiri kinachowaunganisha wanasiasa hawa ni kile ambacho wangependa kuwafanyia wananchi wa Kenya uh, au wanataka tu kumwondoa Rais Ruto madarakani ambaye wengi wamekuwa wakimkosoa namna anavyoongoza nchi. Nafikiri bwana Abuso, sasa hivi ni watu kuweza kubuni tu muungano ambao utaweza kumwondoa mamlakani ya uh, rais William Ruto uh. Baada ya hapo basi, wakenya wana fursa kubwa kuweza kukarabati taifa lao kwa jinsi yoyote wanavyotaka, maanake kumbuka kwamba kuweza kulikarabati uh, taifa si hatua ya siku moja. Uh, si hatua ambayo inaanza leo na inakamilika leo, uh, bali ni, ni safari ni safari, na safari hiyo uh, saa hivi chanzo chake ama mwanzo wake utakuwa tu kuweza kubadilisha kwanza hatamu za uongozi, na tunapoweza kubadilisha hizo hatamu za uongozi, basi masuala mengine madogo madogo yatashughulikiwa hapo mbele tunavyozidi kusonga. Uh, basi hawa walipokutana ukiwaangalia ni watu ambao hata falsafa zao za kiutawala zinatofautiana pakubwa sana, lakini sasa hivi lile ambalo linawaleta pamoja ni kuweza kubadilisha mfumo wa uongozi kegoli. Jina Fred Matiangi linakodolewa macho sana, kila mmoja anamwangalia na hivi karibuni alirejea nchini. Huyu alikuwa ni waziri wa zamani wa usalama wakati wa uongozi wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta. unafikiri kwa nini kila mmoja anamwangalia yeye, ni kwa sababu ya utendakazi wake wakati alipokuwa waziri wa elimu. Alileta ma mageuzi si haba katika wizara hiyo ya elimu. Tuliona um, maswala ya udanganyifu katika mitihani ya kitaifa ikiweza kupunguka. Tuliona akiweza kuwatoa kijasho walimu wakuu uh, na bodi simamizi za shule wakiweza kupatiwa kibarua cha kuweza ku stahimili um, majukumu ya kuweza kuendesha shughuli za shule na elimu uh, katika maeneo mbalimbali na wakati ambapo pia alipochukua hatamu za uongozi katika wizara ya usalama vilevile, vile, uh, tuliona kazi yake katika usimamizi ama kuendeleza maswala ya usalama katika taifa. Anajulikana kama kiongozi ambaye ana msimamo dhabiti na asiyeogopa na mchapakazi yule ambaye uh, hakai tu afisini, bali anachukua muda kuenda mahali ambapo anahitajika kuwa, uh, ili ku Um, tazama yeye mwenyewe jinsi maswala yanavyofanyika katika uh, maeneo mbalimbali. Naam, labda kwa kifupi sana, os uh, labda unaweza ukasema neno kuhusu hilo uh, kwa nini anaangaziwa sana. Lazima tuangalie kwa pande mbili. Upande wa kwanza ni hali yake katika utawala, amekuwa amechangia vipi katika um, uh, nyadhifa ambazo ameshikilia hapo awali, aliwajibika ama hakuwajibika? Pili ni yeye mwenyewe kama mwanadamu ama kama mtu anavyoendeza mambo yake na vile anavyofanya mambo aa, kuna wengi sana ambao wamedusia jinsi vile alivyokuwa na ukali aa, katika e, wakati ambapo walikuwa wanashikilia hatamu ya uongozi katika kama waziri wa mambo ya ndani. Um, lakini kwa muktadha mkuu, ni muhimu kwamba watu kuelewa kwamba wakati mwingine serikali ina wahudumu wake na hawa wahudumu lazima wanapata maagizo kutoka kwa rais na mambo wanayoyafanya wakati mwingine labda yanakiuka e, yale yaliyo katika moyoni mwao. Naam, muda wetu umeyoyoma kwelikweli, lakini kwa sekunde chache zilizosalia, uh, Bwana Edwin uh, Rigadhi Gachagu alikuwa aliokuwa na Ibrahim anasema kwamba hawa uh, wanasiasa waliokuja pamoja basi ndio watakomboa <laughs> uh, nchi ya Kenya. Kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba wanaweza kumtikisa Rais William Ruto katika uchaguzi ujao? Naam, italingana jinsi watakavyojiandaa katika mchakato mzima na jinsi nilivyosema hapo awali, ikiwa watashikana na kuweza kuweka tofauti ama ubabe wa kisiasa kando na kuweza kuchukua kiongozi ambaye anaweza kukubalika kwa Wakenya kisiasa na waweze kupata um, usaidizi wa kifedha kuweza kuweka kampeni ambayo itamtikisa William Ruto, basi watafaulu. nam Bwana Trostod, unamaliziaje? wale ambao wamesimama wame upande mmoja kuweza kumpinga William Ruto, wana ni viongozi ambao wana tajriba katika uongozi wa nchi hii. Ni viongozi ambao wamekuwa katika serikali mbalimbali mbali, wanaelewa mambo mengi sana na mwenye kuweza kumtoa mamlakani William Ruto lazima awe mtu ambaye anaelewa serikali vizuri anaelewa jinsi mambo yanavyopangwa ili aweze kumondoa katika ile hali ya kujipanga vizuri kabisa. La pili ni kwamba tunapoelekea elfu eh, mbili ishirini na saba, kila mwananchi anaelewa kwamba ama wale ambao wanakusudia kumpinga William Ruto lazima waelewe kwamba yeye ni mtu ambaye anatenda siasa za mashinani na siasa za kuweza kuwafikia watu moja kwa moja katika matabaka mbalimbali mbali. Basi hawa wakijipanga kwa upande mmoja na pia wao wakaanzia sasa siasa zao mashinani, wakija juu wataweza kumpata pale na waweze kusaidia wananchi kubainisha kati yake na wao nani aliye na ruwaza ya manufaa kwa ajili ya mwananchi wa kawaida. Na kumbuka kwamba mambo ambayo serikali hii imejiingiza ndani ni mengi sana hapa nchini, ugaibuni na hata kwa majirani zetu wa kando kando. Basi kama kuna wanasiasa ambao watachukulia hayo yote um, yale makosa ambayo serikali hii imefanya na wakaweza kuyazingatia katika kampeni zao, basi watazidi kuishushia hadhi hii serikali na kuweza kuimaliza katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba. Nam, kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana Alenkatirustod, mchambuzi wa siasa ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante sana. Nikushukuru pia Edwin Kegoli mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi pia ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.