Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Mkuu wa majeshi nchini Kenya, Jenerali Charles Kahariri, na mkuu wa idara ya ujasusi Nordin Haji wameonya dhidi ya kampeni inayoendelea mtandaoni na kwenye mikutano ya hadhara ya Ruto must go au Ruto lazima aondoke, wanayosema inatishia hali ya kisiasa katika taifa hilo. Jenerali Kahariri amesema serikali iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia inaweza kuondolewa tu madarakani kikatiba. So wakati watu wanaamua kwamba tumechoka na hii serikali, na mulichagua wenyewe, alafu mnasema must go, must go, that must go must be done according to the constitution, si ni kweli? Kauli hii imeshutumiwa na wapinzani wa serikali ya Rais William Ruto wakionya jeshi kuacha kuingilia masuala ya kisiasa kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Kuna wengine wanaona kwamba ni vitisho kwa wakosoaji wa serikali kujadili kauli hii na maana yake. Naungana naye alenga Terostod, yeye ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Lakini pia Chris Otieno, yeye ni mtaalam wa maswala ya usalama. Karibu sana Asante sana nimekaribia. Naam, nianze nawe bwana Chris, kwanza unafikiri nini ambacho kilimsukuma mkuu wa majeshi wa Kenya kutoa matamshi hayo? Kuna vitu vingi ambavyo vimemsukuma hadi yakafika hapo mahali pa kusema kwamba si vyema jambo kama hili kuendelea katika nchi yetu ya Kenya. Ya kwanza tunajua kwamba majeshi yetu ya Kenya na polisi na vitengo vyote vi vya, vya, vya, vya usalama wa nchi yetu ya Kenya vinahusika sana na, na kulinda usalama wa nchi yetu Usalama wa nchi weza kuharibiwa kwa njia nyingi sana. Ya kwanza kile tunaita incitement. Tunaona kwamba hii neno ya Ruto must go ni neno ambalo limeanzishwa na Gen Z hapo mbeleni kidogo. Na ikiendelea kuwa hivi, tunaona kwamba itakita mizizi sana kwa wananchi wengi sana wa Kenya na wale, wana, wale ambao wanasimamia ujasusi wametoka mbele na kuwashurutisha ku, ku, ku, ku, ku, watu kuwambia kwamba ni vyema tu na ni njia nzuri ya kidemokrasia kwamba serikali ambayo imechaguliwa na wananchi yaweza kuondolewa mam, ku, mam, mamlakani iwapo tu njia ya kidemokrasia inaweza kufuatiliwa. Alenga, huo unasemaje? Bila shaka ulimsikiliza mkuu wa majeshi. Je, kauli zake wewe kama mchambuzi wa siasa ulizielewa vipi? Kwangu mimi sioni, kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi hii, hapana makosa yoyote mtu yoyote kusema a, fulani lazima aondoke. Hiyo ni kauli tu ambayo inasisitiza kwamba tuna uhuru wa kujizungumzia kama wananchi wa Kenya. Anapozungumza hivyo mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kenya, inatia wasiwasi, manake Mkenya wa kawaida anafikiria kwamba kama ni mkuu wa majeshi yote ya nchi hii amechukulia fursa hii kuzungumzia hili swala, ni kambe basi hili swala limemsumbua yeye kibinafsi kama mtu, manake hatuwezi atu, kusema kwamba alitumwa na rais nenda akaseme hivi, manake jeshi ina kanuni zake na inafuata hizo kanuni au kuna mambo fulani ambayo utaratibu fulani wanaofuata, basi anapokiuka huu utaratibu na akazungumza vile, basi Mkenya wa kawaida anaona kwamba amesumbuka na sehemu hizo kama yeye mtu binafsi. Na kwa nini asumbuliwe na sehemu hizo? Kumekuwa na wakuu wa majeshi wengi sana, lakini hatujawahi kumwona mmoja ambaye alijitokeza akazungumza wazi hisia zake za kisiasa kama alivyozungumza uh, Kahariri. Basi hapo alitia Wakenya wasiwasi. Chris, je, katiba ya Kenya inasemaje kuhusu wakuu wa vyombo vya usalama uh, kujihusisha na masuala ya ya siasa? Na kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba uh, huyu mkuu wa majeshi ya Kenya kwa kauli yake amezungumza ya siasa? Huyu jemadari Kahariri hajabadilisha sheria ya Kenya na kusema kwamba kuanzia leo hamna mwananchi yoyote wa Kenya ambaye anaruhusiwa kusema Ruto must go. Hajasema namna hiyo na, na tunaona kwamba ni kazi ya wale ambao wanafanya security ama usalama wa nchi kuhakikisha kwamba wanatoa ushauri wakati ambao, na jambo ambalo linaweza tusumbua amani na umoja wa nchi yeyote katika dunia hii. Tunajua vyema kwamba jeshi na siasa ni kama maji e, right? na mafuta, hawapasi. Hizi mbili hazipasi kabisa kupatana mahala popote. Kwa hivyo wakati Kahariri alisema, alikuwa anatoa ushauri na sio Kahariri peke yake ambaye alitoa ushauri, majemdari wengi pia wametoa ushauri katika nchi ya Kenya na nchi zingine za ng'ambo, na hii jukumu lao halijakuwa ni kwamba washurutishe wananchi, imekuwa ni bali watoe ushauri kwamba hii barabara ambayo tunachukua tukielekea si barabara nzuri, na si vyema pia wanyamaze. Na ndiposa toke mbele waja waseme kile wamesema, lazima iwe kwamba ile ujasusi wamepata imefika kiwango ambacho wameshurutishwa na jukumu la ile mamlaka wanashikilia katika nchi kuja mbele na kusema kwamba hii ndo inafanyika na siyo vyema. Naona pia wametoa ushauri nzuri sana, kama wataka kupindua njia ya kupindua ni kurudi kwenye debe na kuchagua wale ambao mngepaswa, uh, mnapenda kwamba washikilie viwango. Na wanasiasa hasa wa upinzani nao pia katika majukwaa mbalimbali wamekuwa wakizungumzia matamshi ya mkuu huyu wa majeshi wa Kenya, wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita. Majeshi kazi yao ni kulinda Kenya. So wewe usiingizwe kwa mambo ya siasa ya William Ruto. Hata ukijaribu kusaidia William Ruto pahali mambo yake imefika saa hii, jeno uweze msaidia nam. Huyo ni Rigathi Gachagua, aliyekuwa naibu rais wa Jamhuri ya Kenya lakini aliondoa madarakani mwaka uliopita. Bila shaka Bwana Alenga umemsikia vizuri hapo na semi zake. Kuna wale ambao pia wamekuwa na mtazamo kama huo. Unasemaje, una lazima tuelewe kwamba kimsingi, jeshi la nchi yeyote siyo jeshi la kulinda serikali ama kuhifadhi serikali. Jeshi huwa ni la kulinda mwananchi wa kawaida. Kusema kwamba kahariri hajazungumzia siasa ni labda tu kukataa kuona yaliyo wazi kwamba um, ile sehemu mwanzo tu kwamba fulani must go ni sehemu ya kisiasa basi mwanajeshi mkuu anapoishiriki hiyo sehemi kwa njia yote ile, amejiingiza katika hicho kidimbwe cha siasa ambacho hapaswi kuwa ndani. Na muda wetu unakwenda kwelikweli. Uh, labda kwa muda wa mfupi uliobaki wa sekunde chache, bwana Chris. Uh, uh, sasa kwa namna suala hili limeeleweka uh, kwa mazingira ya siasa za Kenya uh, unafikiri baada ya wito huu au, uh, onyo hili labda huenda swala hili likapungua kasi au matarajio yako ni nini? Swala hili litapungua kasi kamwe. Kwa nini? Mwenzangu ambaye ameongelea wanasiasa amesema perception. Wale ambao ni wanasiasa wa Kenya sasa wataleta perception tofauti kwamba yule jenerali anaingilia siasa. Ni vyema wanasiasa waelewe katiba ya Kenya kusema kwamba wanajeshi wafai kuongelea siasa na nchi wanasahau kwamba wanajeshi mwongozi wa wanajeshi commander in chief ni mwanasiasa, na wakati ambao wanajeshi wanaongelea jambo kama hili hawaongelei, hawasemi kwamba hii ndio mwelekeo wetu wa siasa, hasemi namna hiyo. Katiba pia inaruhusu wale wanajeshi kulinda nchi ya Kenya, na nimesema waziwazi kwamba ulinzi wa nchi yetu ya Kenya ni katika front mingi sana. Ule jenerali hakuingilia siasa kabisa, lakini alitoa ushawishi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wale ambao wanalinda usalama wa nchi hata mi ningekuwa katika hiyo mamlaka ningesema jambo lilo lilivyo vivyo hivyo, hivyo ni washawishi wananchi, msifanye hivi, naweza katuaribia nchi yetu ama atishia usalama na amani wa nchi yetu. Nam alenga, unamaliziaje kwa sekunde chache anapotuambia eh, msizungumze mambo kama haya, tunafikiria kweli tunatishiwa na hiyo inazidi kuondoa ule uaminifu ambao tulionao katika majeshi yetu ya kuweza kujitenga na mambo ya kisiasa na kuiacha katiba iweze kuwatawala Wakenya. Katiba iweze kuelekeza kwa wa, Wakenya na pia mkondo wa sheria nao pia huweze kuwaeleza Wakenya, ah, mahakama na vitengo vingine kueleleza Wakenya jinsi ambavyo takavyokwenda. Nam, asante sana Alenga Terostod, mchambuzi wa siasa za Kenya na za kimataifa kwa kuungana nasi kwenye wimbi la siasa hivi leo. Asante sana pia ni kushukuru sana Chris Otieno a, mchambuzi na mtaalam wa maswala ya usalama. Asante sana kwa mchango wako kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, asante sana kana karibu. Naam, mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine tutakapokutana tena kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana na kwa heri.