Juma lilopita tulikuletea makala kuhusu tiba asili nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwenzangu Ruben Likumbuka alitupeleka kwenye kiwanda kikuu cha kutengeneza tiba asilia, kuangazia ni nini tiba asilia, kwa nini tiba asilia na matibabu haya yanavyoungwa. Katika sehemu ya pili, Ruben Likumbuka ametuandalia mwendelezo wa suala hilo la tiba asilia, kuangazia zaidi baadhi ya matibabu muhimu yanavyoweza kutumika kupambana na magonjwa kama malaria na pia changamoto za wadau katika sekta hiyo. Changamoto za aina gani ambazo mnapitia kwa kufanya kwamba watu wafikie kuamini tiba yenu asilia hapa Beni na maeneo mengine ambayo umesema wanatoka kwenye mikoa ama majimbo mbalimbali? So e, changamoto ni zengi. So wakati tulikuwa tunaanja ilikuwa kama ngumu, na watu hawakuweza hata kututhamini. Wengine walikuwa wakihisi ni hata ni kama uchawi. E, hawakuweza hata kufahamu ya kama vile sisi wa Afrika ama wa Kongomani na sisi tunaweza hata kujenga dawa ambayo itakuwa na mwonekano kama dawa. Na hawange hawengine, hawakuweza hata kufahamu kama sisi tunaweza hata vile kujenga dawa ze kama tembe hizo, kepso hata sirup. E, hawakuweza hata kuthamini vitu kama na hivyo, so hiyo ilikuwa changamoto, lakini tulikuwa tunaendelea kuwahimiza e, kwa kuweza kuwaonyesha ya kama hata wazungu nao pia wanajenga dawa e, e, inatoka kwa kwa majani na wa, wale ambao walikuwa waki, wakiweza kutesti, wa wakati walikuwa wameweza hata kutesti dawa da, da, da zetu waliweza kwenda kuvumbua ya kama hey, ni ni dawa kabisa, zimeweza kuwasaidia. Kunakuwa wengine walikuwa huenda hawazai wameweza hata kupata watoto. Kuna kuwa wengine walikuwa wanapata hata shida za zengi kwenye matumbo zao, ili waweze hata kupitia operation eh, lakini wakati wameweza hata kuzitumia hawakuweza hata kupata hiyo hiyo eh, hiyo operation. So na hiyo iliweza hata kuendelea kuwapatia nguvu e, ya kuweza kujua ni dawa. Na changamoto lengine ni kama e, tunapitia tuna katika hali ambayo tunayo inaweza hata kuacha tunakuwa tunakuwa na shida kuwa majani tunakuwa tunaziondoa mbali na, e, changamoto ni kusema tunakuwa hatujapata wale ambao wanaweza hata kutusapoti ili tuweze tukafanya dawa zenye zinaweza hata kusaidia watu wote, kwani watu ni wengi ambao wanatujalia, wanatoka pande hii pande hii na pande hii. So kwa nguvu zetu sisi tunaenda, tunakuta pesa zikiwa ndogo, ndio inaweza kuacha, hatuwezi hata kutoa kujenga eh, dawa ziwe zengi, ili tuweze tukajibia kwa mahitaji za wale ambao wanakuja wakihitaji waki dawa. mm -hmm. Umesema mnatoa majani sehemu za mbali. mm -hmm. Eneo hili mnaingia kwenye misitu sehemu gani hasa zaidi? E, zaidi hapa tunaingia sehemu za Bunya, huko Bunya sehemu za Kisangani, e, hata kwenda na tunaingia hata pande za Katanga huko, kwa kuweza hata kuangalia vile tunaweza kupata hizo majani ambazo zinaweza hata kusaidia. Na tukiwa tuna pesa tunaweza hata ku, kununua shamba kubwa zile ambazo tunaweza kuweka majani ambayo tumeweza kufanya research tumesaminika e, kama hizo majani zinaweza hata kusaidia, na tunaweza kujeng- kulima, yani tunalima hizo hizo majani zetu kwenye mashamba ili tusikue tuna tunazikosa. Lakini mpaka sasa hatujapata wale wasapoti ambao wanaweza hata kutusaidia ili tuifanye e, kitu iliyo bora kama hivyo. Eneo hili linafahamika kwamba ni eneo lenye kukumbwa na ugonjwa wa malaria, lakini vile vile typhoid na hata ukimwi. Kuna tetesi kwamba ukimwi pia unaathiri watu wengi katika maeneo haya. Pengine dawa hizo mnazo hapa, na ni za aina gani ambazo huwa mnatumia? Yes, kwa hilo ni ukweli e, katika mtaa wetu huu ama e kipindi ma- mahali tunakaa vile e, ni wengi ambao wanatembea, hata wakiweza kwenda kwenye labo wanafanya checkup, watapata malaria. Na kupitia hilo, tuliweza kufanya research na tumeweza hata kufaidika, tumeipata dawa ambao wanaita e, mehevexin e, ni dawa yenye ina uwezo kabisa bila shaka kwa kuweza kutibu malaria na inatibu pia typhoid. Na ni dawa nzuri ambayo imeweza hata kutusaidia kwa sasa. Wale ambao wameweza kufahamu hiyo dawa imeweza hata kuacha idadi ya wale ambao wanagonjwa magonjwa ya malaria wanaweza hata kuwa wadogo kuliko vile mwanzoni vile ambapo bado tulikuwa hatujafanya research ya hiyo dawa eh, me vaccine mm -hmm. kwa upande wa ukimwi Upande wa ukimi, tungali tunafanya uchunguzi na karibuni, tunaweza hata kuitangaza kirasmi kuwa tumeweza hata kupata hiyo dawa. Kwa, kwa kutangaza kirasmi ili tuweze, ni kitu ya kwanza tukue kwanza na hizo uhakika, watu wengi wakue wameweza hata kuwa kuitimizia kwa kuweza kuona kweli vile wameweza kupata uponyaji, na kabla hiyo tuweze hata kuichukua katika malabo za inji mbalimbali, nao pia waweze kufanya E, uchunguzi na waweze kufanya testi na nao pia wakiweza kushuhudia hapo, kwa harakati tutaweza hata kuitangaza kirasmi. Lakini unaendelea huu mchakato, tunaendelea kufanya utafiti, na dawa zipo zile ambazo tuko naendelea kupatia watu nani wamoja wamoja, wako nashuhudia kama hiyo e, dawa inaweza kuwa kwa kuweza kuwasaidia Unaweza kuzungumzia vipi kuhusu huu mwitikio wa dawa hiyo dhidi ya malaria hapa Beni, hata na maeneo mengine e? Kwa dawa ya malaria kabisa, mimi kwa upande wangu vile niliweza kuongea e, wakati bado tulikuwa hatuja uvumbua hiyo dawa, idadi ya watu ambao walikuwa wakifika kunako famasi e, zetu ama kunako hospital zetu ambazo sisi tumefungua ilikuwa nyingi. E, lakini wakati tumeifumbua hiyo dawa e, mehevaxin e, watu wamekuwa wengi ambao wameitumia na ni wengi ambao wamejibia kwa kuweza kuona e, wamepata uponyaji na idadi leo inakuwa ndogo sana, yaani e, sio kama vile mwanzo wakati bado tulikuwa hatujaipata, yaani ni kuonesha ya kama ni dawa kabisa na watu wameisamini. Pembeni yangu hapa kuna nesi ya mainfirmiere pia, unaweza kusema neno lolote, dawa ikoje, watu wanapokeaje dawa hapa? Kwa majina naitwa Esther Kitoko. Kazi yangu iko vizuri, najihusisha na ujengaji wa dawa. Nafanya ujengaji wa dawa ya kuhusu malaria na zingine zote hapa zina, zile zinazoweza kutibwa mm -hmm. kwa mfano diabetes, um, diabetes maana kisukari. Hey, asu, magonjwa ya sukari. mm -hmm. Na je, kuna wagonjwa kiasi gani wa ambao wanasumbuliwa na diabetes ama ugonjwa wa kisukari? Wengi sana wagonjwa. mm -hmm. ni wengi ambao wanafika hapa na wale ambao wanashuhudia kwamba wamepona. Nini ujumbe wako kwa watu wote ambao wanasikia tu habari za laboratoire ama mahabara Gloire Dieu, lakini pengine wangetamani kuja Ujumbe wangu ni kwamba wale watu wote ambao wako huko nje waweze wakafika hapa kwenye kituo wapate matibabu, dawa ziko zingi kwa kila magonjwa yote. Dokta, pengine kuna chochote ambacho utakuwa ulisahau, unakumbuka nini ambacho unaweza kukumbusha wasikilizaji na hao ambao wanakutazama? Eh, kitu ambayo naweza hata kuwakumbusha ni kitu kwa kuweza kuwasisimua waweze hata kujua ya kama Wazungu waliweza kufanya research na sisi wa Afrika pia tuna uwezo wa kufanya research mm -hmm. Na wawe kuwa, wawe pia na tumaini, wawe pia hata na kuthamini, watuthamini ama wathamini pia kazi ambayo sisi tunafanya, wajue ya kama vitu ambayo tunafanya sio mchezo mm -hmm. Wajue ya kama ni vitu ambayo tumeweza kuweka siasi kidogo kupitia vile tuliweza hata kufunzwa na dawa zetu sio kwa kusema sisi ni waganga wa kuweza kupita barabara, kama vile mnajua waganga wengi wamejiita waganga, lakini sisi tunafanya kitu ambao tunafahamu. Na mtu yoyote ambaye anajua amekuwa na shida kubwa ambayo bado haijapata suluhu, suluhu mahali ambapo amezunguka, aweze hata kututembelea sisi. Basi, kufikia hapo tunatamatisha makala ya siha njema kwa leo. Shukrani mwenzangu Ruben Likumbuka. Mimi ni Carol Corer, kwa heri.