hujambo hapo ulipo karibu kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii na miongoni ni pamoja na kukamatwa kwa mwenyekiti wa chama cha upinzani cha chadema nchini tanzania tundulisu maadhimisho ya miaka 31 ya mauaji ya kimbari ya nchini rwanda mwaka 1994 mafuriko makubwa jijini kinshasa huko drc na hali ya wa wasiwasi katika jiji la Goma kuendelea kuripotiwa, hali ya nchini Sudan Kusini kutokana na kukamatwa na kuzuiwa nyumbani kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, uchaguzi wa Gabon na pia mzozo wa kibiashara kati ya Marekani na mataifa mengine ulimwenguni, ni miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri kwa juma hili kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala hii. Makala ya yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Tanzania ambako Tundu Lisu, kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema, aliyekamatwa siku ya Jumatatu mkoani Ruvuma baada ya kuhutubia mkutano wa hadhara alifikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisitu jijini Dar es Salaam siku ya Alhamisi ya Aprili 10 na kusomewa shtaka mmoja la uhaini, na sasa kesi hiyo itaendelea Aprili 24 kiongozi huyo wa upinzani amekuwa akiongoza kampeni ya no reforms no elections, hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi, kushinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Gaston Garubindi ni mmoja wa mawakili wa Kitundu Lisu. Wanamtuhumu kwa makosa mawili, kosa la kwanza ni kosa la uhaini na kosa la pili ni kutoa taarifa za uongo. Kwa kosa hilo wanalolisema jeshi la polisi la uhaini halina dhamana, lakini ujumbe wa mwenyekiti kwa wananchi ni kwamba eh, madai na mchakato wa no reforms, no election, unapaswa kuendelea huko, na kila mtu afanye kile ambacho anaona kinawezekana kuhakikisha kwamba eh, kauli mbiu yetu na slogan yetu ya no reform, no election, inaendelea. Naye kamanda wa polisi mkoa wa Ruvuma Marco Chilia awali alikuwa ametoa kauli hii mnamo tarehe 9 mwezi wa 4 2025 katika mtaa wa soko kuu, wilaya ya Mbinga, jeshi la polisi lilimkamata mwenyekiti huyo wa Chadema kufuatia tuhuma zilizokuwa zinapelelezwa za kufanya uchochezi wa kutofanyika kwa uchaguzi mkuu wa 2025. Jeshi la polisi linatoa onyo kwa vyama vyote vya vya siasa kutotoa maneno ya uchochezi, kutotoa lugha ya kukash, polisi, au serikali. Chama cha Chadema Alhamis ya wiki hii kilisema licha kukamatwa kwa kiongozi wake Tundu Lissu na kufungwa kwa mashtaka ya uhaini na uchochezi, kampeni ya kudai mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi huo mkuu mwezi Oktoba mwaka huu itaendelea. Amani Golugwa ni naibu katibu mkuu wa chama hicho cha Chadema. Vuguvugu la no no reforms no election sio uasi, na tunasema huu sio uhaini, huu sio uasi. Tunaamini kwamba hatuhitaji kupigana, hatuhitaji wananchi wakasirike, ndio tuanze kurudi kukaa vikao kwamba turekebishe hapa, ndio maana imesababisha watu wamepigana. Hatuhitaji kufika huko, tunahitaji kuyatatua matatizo na dosari za uchaguzi ambazo wote tunaamini kuna mahali patafikia limit wananchi hawawezi kuvumilia tena. Lakini je, kukamatwa kwa Tundu Lisu kunamaanisha nini kwa siasa za Tanzania? Alois Mchunga ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Tanzania, alizungumza wiki hii na RFI Kiswahili. Uh, ni tukio ambalo tunaweza kusema limeleta mjadala mkali sana nchini Tanzania, na upande mmoja kama kuleta taharuki, lakini kwa sababu kabla ya kukamatwa kwake kulikuwa na kama viashiria hivi vya mvutano baina ya yeye na chama chake na serikali, na upande mwingine chama kinachotawala. Kwa hiyo kwa wengine walitarajia kwamba huenda katika siku za mbeleni kungetokea eh, kitu kama hicho, lakini ni jambo ambalo kwa kweli limekuwa la, la mjadala mkubwa sana kwa siku nzima ya leo huko Tanzania. Kesi ya uhaini haina dhamana. Kutoka Tanzania. Na sasa tumulike yaliyojiri nchini Kenya wiki hii ambako serikali ya Kenya wiki hii ilishutumiwa na wanasiasa wa upinzani na wanaharakati kwa kuminya uhuru wa kujieleza kwa kuzuia wanafunzi wa shule wasichana ya sekondari ya Butere kuigiza mchezo uliopewa jina Echoes of War au mwangwe wa vita katika mashindano ya taifa katika kaunti ya Nakuru. Tamthilia inayokosoa uongozi wa rais William Ruto. Aliyekuwa katibu mkuu wa chama tawala UDA, Cleophas Malala, ambaye pia ni mwanasiasa na mshirika wa zamani wa Ruto, ndiye aliyeandika igizo hilo, naye alikamatwa kwa saa kadhaa kabla ya kuachiwa huru. Malala hapa anaeleza maudhui ya igizo hilo. Mtu ambaye ako na shida na huu mchezo ni William Samoi Ruto, sababu huyu ni jamaa ambaye anaogopa kuambia ukweli. Na mchezo huu, rais, ni mchezo ambao utakusaidia wewe, rais wa jamhuri ya Kenya. Ni mchezo ambao unakufundisha jinsi vile ya kufanya kazi. Ni mchezo ambao unakuambia yale matakwa ambayo wananchi wa Kenya wanataka. Mchezo huu unaangazia maswala ya vijana ambao wanaitwa almaarufu Jenzis ambao wanataka nchi yao iwe na universal healthcare ambayo inafanya kazi. Jambo la pili, hawa wanafunzi wanakuelekeza kwamba wanaelekeza good governance free of corruption. Wanasema kwamba hawataki mambo ya ufisadi Kenya hii. Hata hivyo, serikali kupitia waziri wa elimu Julius Ogamba alikanusha madai ya serikali kuzuia igizo hilo. Serikali haikuwazuia wasichana wa shule ya Butere kuigiza mchezo wao. Walifika jukwani, na baada ya wimbo wa taifa, mmoja wao akajitokeza na kusema hawako tayari kushiriki mchezo huo bila mkurugenzi wao ambaye ni Kilofas Malala na Malala si mwalimu wala mkurugenzi wa shule hiyo na hata sio mkurugenzi wa mchezo huo. Kwa hivyo wanafunzi kwa hiari yao wenyewe waliamua kutoshiriki. Nchini Kenya kumekuwa na wimbi la wapinzani wa serikali ya Rais Ruto kuonesha kutoridhishwa na uongozi wake na kumtaka ajiuzulu. Mombasa Ijumaa ya Aprili 11 mwanahabari wetu wa Kampala huko Uganda Kenneth Lukwago aliripoti kuwa Mahakama Kuu ilikataa kumpa dhamana mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiizabeseje na mshtakiwa mwenzake Haji Obed Lutale kwa madai kuwa wanakabiliwa na kesi ya uhaini, mashtaka ambayo uchunguzi wake bado unaendelea. Na Kenneth, vipi kuhusu uamuzi huu? Uamuzi wa, wa Jaji Roset Kania ulisomwa na msajili wa mahakama kuu katika kitengo cha uhalifu salamu Godfrey Ngovi. Mashtaka dhidi ya washitakiwa ni kati ya yale makubwa kwenye vitabu vyetu vya sheria, kutokana na ukweli kwamba upelelezi bado unaendelea. Masilahi ya haki katika hatua hii yanaonyesha kuwa ombi la dhamana limekataliwa, kwa sababu kuna uwezekano kwamba wakiachiliwa kwa dhamana, wanaweza kuingilia upelelezi. May besigye na haji Lutale walitaka waachiliwe kwa dhamana kwa madai kuwa upelelezi unachukua muda mrefu, jambo ambalo linakiuka haki yao ya uhuru. Mwanasheria wao Erias Lukwago anasema kuwa uamuzi huo wa, wa jaji Kania ni wa kisiasa. Huu ni uamuzi wa kutisha ambapo jaji amehukumu kabla ya kusikiza kesi, inaathiriwa na mambo ya kisiasa na sio mambo ya sheria. Tutafanya mkutano na kuona hatua zilizopo ili kutafuta haki kutoka kama mamlaka nyingine nje ya Uganda, kama vile mahakama ya Afrika Mashariki, East African Court of Justice. Dr Besije na Haji Lutale wamekuwa katika gereza la Luzira tangu tarehe 16 Novemba mwaka jana, walipokamatwa kutoka hoteli ya Riverside jijini Nairobi na kufunguliwa mashtaka ya kufanya njama ya kupindua serikali ya Uganda kupitia mikutano kadhaa katika miji ya Geneva, Athens, Nairobi na Kampala. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Kule DRC Jumatatu ya tarehe saba, watu zaidi ya thelathini waliripotiwa kupoteza maisha na mali kuharibiwa katika jiji la Kinshasa kufuatia mafuriko yaliyokumba mji huo kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo, kama inavyoeleza ripoti ya mwanahabari wetu Fredi Tendilonge aliyotutumia siku ya Jumanne wasirika wengi walipoteza maisha wakati maji ya mto wa Njili ulifurika, na wengine kuangukiwa na ukuta wa nyumba zao, kama hapa Matadi Kibala, wilaya ya kusini mwa jiji ambako Kristofe alipoteza watoto sita. Kwa sababu maji yanapita mingi mbele ya mlango, na sisi tukatoka nje, tukaanza pasua mfereji, tukatosha mwili moja hapa pembeni, hapo nyingine mbili kule yulu, kwanza kutosha, na kule nyingine nyumba inaanza anguka, ngambo ya kule, tukakimbia kwanza na shiria, tukaegesha kufanya tena. Wilayani Ndanu, watu kadhaa hasa watoto walilala juu ya paa za nyumba na wengine ikwama kwenye daraja baada ya mvua kunyesha na kuharibu barabara nyingi. Tulilala nje hivi, una tusha kumwina mtoto bebe ule, hakuna nafasi kukimbilia. Sasi tunatoka tunasikia malamoya tena, miri yetu ya lupango inaanguka kwenye maji chingi inapitia bado unajua ki maji anatafuta njia yake, A njia ionekane direkte male anasilika na anafanya badegao inaonekana hapo. Wizara ya afya la jiji la Kinshasa ambalo limesaidiwa na wafanyakazi wa Msalaba Mwekundu wameongoza operesheni ya kusakamili uhamishaji na eneo la hifadhi la dharura tayari kujengwa. Patrice Ngongo ni waziri wa afya wa jimbo la Kinshasa la sasa: tumeanza uhamishaji tukiwapa kipaumbele watoto na wanawake tulitengeneza pia eneo ya hifadhi ya dharura ambapo tuliwahamishia watu hao wote ambao watatunzwa na kutibiwa kwa dawa. Tumeanza tangu jana. Idara inayotathmini hali ya anga DRC yameomba raia kuwa makini wakati huu wa msimu wa mvua. Idara hiyo inasema hali kama ya mwaka jana yanaweza kujitokeza tena, ambako watu zaidi ya 40 walifariki Kinshasa kwa mvua za mfululizo. Fredi Tentilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, RFI. Tukiwa bado DRC wiki hii ni kuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila Kabange ambaye tangu mwaka jana makazi yake yamekuwa ni nchini Afrika Kusini kwa mara nyingine alivunja ukimya na kutangaza kuwa hivi karibuni atarejea nchini mwake na, na usiku wa Ijumaa kuamkia siku ya Jumamosi ya Aprili kumi na mbili wakazi wa jiji kuu la Goma huko Kivu Kaskazini walilala wakiwa tumbo joto baada ya milio ya silaha nzito na zarashasha kusikika kwa muda mrefu katika jiji hilo. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, ni kuwa mashambulio hayo yalitokana na uvamizi wa watu wenye silaha wanaohusishwa na wazalendo na wanajeshi ambao walirushiana risasi na waasi wa AFC M23, wanaodhibiti mji huo. Maafisa wa usalama katika jiji la Goma wanasema hali sasa ni tulivu kote mjini humo. na msikilizaji, kule Rwanda, Jumatatu ya Aprili 7, Rwanda ilianza maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 31, baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994, yaliyosababisha vifo vya watu takribani laki nane, wengi wao wakiwa Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa wastani. Maadhimisho hayo yanayofahamika kwa jina la Kuibuka yanafanyika kwa siku mia moja ambacho ni kipindi cha maombolezo na kinakuja wakati huu Rwanda ikituhumiwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Rais Paul Kagame akihutubia taifa lake siku hiyo ya kuibuka, maadhimisho ya miaka thelathini na moja, alisema nchi yake haitotishwa na yeyote live. Tunapaswa kuishi maisha yetu, na hilo ndilo la kupigania. Tunahitajika kuishi jinsi tunavyotaka, na nitamwambia mtu yeyote usoni mwake aende kuzimu. Kama mtu yeyote atakuja na kufikiri kwamba atatuambia kuwa atatuwekea vikwazo, namwambia nenda kuzimu una mambo yako ya kushughulikia, nenda kashughulikia mambo yako mwenyewe, niachie yangu. Hii ndiyo imani nadhani Wanyarwanda lazima wawe nayo katika maisha yao ya kila siku In daily lives. Na kwa kuwa tumemlika yaliyojiri huku Rwanda, ni kuwa mshauri wa kirais wa Marekani Donald Trump kuhusu maswala ya Afrika Masad Bulos. Alisisitiza dhamira ya Washington kuhakikisha utulivu na amani ya kudumu inashuhudiwa katika eneo la Afrika Mashariki, hususan eneo la Maziwa Makuu. Msimamo aliyoutoa baada ya ziara yake nchini Rwanda kuzungumzia mzozo kati ya Kigali na utawala wa Kinshasa. Masad Bulos alikuwa na kauli hii: Naweza kuthibitisha na naweza kusisitiza kuwa Marekani bado imejitolea katika juhudi hizi na ipo tayari kufanikisha kumalizika kwa mzozo huu, bila shaka, kwa njia ya amani inayoheshimu mipaka ya nchi na kuweka mazingira ya kustawi uchumi wa ukanda huu. Kiongozi huyo alikutana na Rais Paul Kagame jijini Kigali baada ya ziara yake jijini Kinshasa, ambako alikutana na Rais Felix Tshisekedi. Mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, uliongezeka mwezi Januari wakati waasi wa wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walipoiteka miji ya Goma na Bukavu. RFI Kigali 91.9 FM. Wiki hii shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yake lilishutumu wapiganaji wa RSF nchini Sudan kwa kuwatesa wanawake na wasichana ikiwemo utumwa wa ngono na ubakaji wa magenge kama sehemu ya mkakati wao wa vita. Flavian, Mwangovya ni naibu mkurugenzi mkuu wa Amnesty International katika ukanda huo. Wanawake hao walijipata wamefungiwa kwa manyumba na kubakwa kwa muda mrefu. Askari wa RSF pia waliofanyia wanawake na wasichana mateso ya aina nyingine, na kuwakatakata na silaha, kuwamwagilia vimiminiko. Unajua kama ile nini, eh, mshumaa kama imechoma, ni kumwagilia miminiko ili wachomeke kwa mapaja na kuwakatakata. Tunatoa wito kwa RSF na pia SAF na wengine wote na pia jumuiya la kimataifa tuhakikishe kuwa kuna mwenendo ya kusitisha huu ubakaji na uhalifu dhidi ya kina mama na wasichana Sudan. RSF imekuwa ikipambana na jeshi tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, na, na vita hivyo vimesababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa unakielezea kama moja ya migogoro mbaya zaidi ya kibinadamu duniani. <muchilio> Na mna sasa, tuangazie yaliyojiri katika mataifa ya Afrika magharibi na kaskazini lakini pia Afrika ya kati, tukianzia nchini Gabon ambako wananchi wanapiga kura Jumamosi ya Aprili 12 kumchagua rais katika uchaguzi wa kwanza katika nchi hiyo ya Afrika ya kati baada ya kutokea kwa mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 2023. Victor Abuso: siku ya Ijumaa ndio ilikuwa siku ya mwisho kufanya kampeni Ijumaa ndio siku ya mwisho kufanya kampeni, ambapo wagombea wanane akiwemo kiongozi wa kijeshi anayeongoza serikali ya mpito Brice Oligui Nguema, ni miongoni mwa wagombea wanaotafuta uongozi wa taifa hilo. Mwezi uliopita, kiongozi huyo wa serikali ya mpito alitangaza kuwania urais katika uchaguzi huu ambao utashuhudiwa na waangalizi kutoka Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Uchaguzi wa Jumamosi utamaliza miaka zaidi ya hamsini ya familia ya Bongo ambayo imekuwa katika uongozi wa taifa hilo hadi alipoondolewa madarakani Rais Ali Bongo Ondimba mwaka 2023. Jumatano ya Aprili 9, mahakama nchini Zimbabwe iliwanyima dhamana watu karibu 100 waliokamatwa wiki moja iliyopita wakiandamana kupinga utawala ama uongozi wa Rais Emerson Mnangagwa. Kwengineko duniani, Alhamisi ya Aprili 10, rais wa Marekani Donald Trump alisitisha kwa muda utekelezwaji wa baadhi ya ushuru aliyoutangaza kwa mataifa kadhaa duniani, hata hivyo akiongeza shinikizo kwa Uchina, ambapo wameongeza ushuru kwa asilimia 125. Katika hatua ya kushangaza Trump alisema amesitisha utekelezwaji wa ushuru huo kwa siku 90. Donald Trump. Tunaendelea vizuri na tunaingia kwenye mikataba inayoshirikisha na inayozingatia maslahi ya nchi yetu, na hivi karibuni Marekani itakuwa tajiri tena. Mtaliona hilo na utaweza kuliona hili tangu mwanzo Vinginevyo hatungekuwa tunazungumza tunayoyazungumza sasa. Wakati mwingine inabidi kuchanganya mambo kadhaa kidogo, ila nimekuwa na mazungumzo mazuri kwa kweli na mataifa kadhaa karibu sabini, na wote wanataka kuja tuzungumze, ila tatizo, siwezi kuwaona wote na walivyo wengi kwa haraka zaidi. Kwa upande wake China ilitangaza kuwa imeongeza ushuru utakaotozwa kwa bidhaa kutoka Marekani kufikia asilimia 84 kutoka asilimia 34 kuanzia Aprili 10. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem. Kwa heri.