Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Na mara hii tunaangazia utengenezaji wa filamu na ni kutoka katika mji wa Beni Mashariki mwa DRC. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu msikilizaji <muchiliki> Ruben Kakule iliokumbuka akiwa Mashariki mwa DRC katika mji wa Beni amekutana na wasanii mbalimbali miongoni mwa wasanii hao ni pamoja na watengenezaji wa filamu. Narcisse Sombe ni miongoni mwa watengenezaji wa filamu maarufu katika mji huo wa Beni na kabla ya kutupia kijiti hiki msikilizaji, cha makala haya Nyumba ya Sanaa, Ruben Kakule ilikumbuka, hebu kwanza tujiweke vizuri na kibao hiki cha kwake Lady JD. Kibao kinaitwa po po. Ni kibao cha kwake Judith Wambura maarufu Lady JD kutoka nchini Tanzania. Kibao kinaitwa Popo. Ruben Kakule Rukumbuka, karibu na kulikoni, hali ya mambo ilivyo katika sanaa hapo katika mji wa Beni na Steven Mumbi, asante sana kutoka hapa jiji kuu la Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Uh, pia nimekutana na watengeneza filamu ambao uh, bila shaka wamekuwa wakijitahidi tahidi katika kusaidia kuleta amani pia na kusaidia uh, katika swala zima la maendeleo. Lakini hapa moja kwa moja katika studio hapa ninampokea mmoja kati ya watengeneza filamu na nitamtaka ajitambulishe. Karibu, unaitwa nani? Asante sana kwa kuweza kunipokea ndani ya kipindi hiki ee, yaani kwa majina mimi nikiwa naitwa Narsisi Sombe, nikiwa mmoja kati wa wale wafanya filamu ama tunaingizia movi ndani ya muji wa Beni. mm -hmm. Mnatengeneza filamu. Asante sana Narsisi, na pengine e, mmeanza wakati gani? Maanake tangu niondoke katika mji huu, uh, watu kama nyinyi mlikuwa niseme haba kidogo, ilikuwa nadhara kuwapata watengeneza filamu wenyewe. Karibu. Asante sana, yani itakuwa nikiweza nikileta historia yangu ndogo kabla tuweza tukafikia nafasi ambayo, ama kwenye swali yako naweza nikajibu. Kitu cha muhimu sana, niliweza nikaanzishia kazi zangu hizi za filamu nikiwa nje kuonyesha kupita kwenye maredio flani flani, ama maredio za mjini. Ah, wakati nilikuwa nikiendelea nikiwa, mm, nikakuwa msani mwenye marufuku kwenye maredio, lakini nikapata elimu moja kusema kwamba hiyo kazi hainibidi niweze nikabaki tu hapo hivi nikienda kwenye kundi moja ikuwa ikaita G7 yani ambayo inaitwa Grup Cinematographic Levecare. Mm -hmm. E, hapo, nikanjia hapo nikianja pita kwenye mazoezi nikapita kwenye mtiani nikiwa nikitoka mtu watatu ndani ya mtiani hii na wakinifurahia ki vizuri sana, tukiendelelea. Yani hiyo grup ambayo umetaja ni kama shule ilikuwa ikuwa shule wangu kabisa shule la msink kwa kuanzisha mambo za sinema mm. Kwani nilikuwa ninazoea nina mambo za kupita kwenye redio, lakini bora kuacha hii mambo za kupita kwenye redio niingize sana niani fanya sasa movie ambao watu wanione wa kidunia. Yani mzima tulikuwa tukipendelea kufanya filamu moja ndani ya hiyo kikundi ikiwa na kichwa na naitwa Kashata Mfalme wa Giza na kundi ikakuwa na mvurugo fulani, kundi ya kuweza kuendelelea. Hi, hii Kashata mfalme wa giza ndio filamu yenu ya kwanza mlianza nayo? Sio ya kwanza, lakini ingelikuwa ya kwanza mimi kuweza kwe, kuonekana ndani mm -hmm, na kucheza. Ni wazo lilitokana na wewe? Ilikuwa wazo lilitokana na kikundi, wakati tuliweza tukaikala tukafikiria wote pamoja, na tukisema hiyo Kashata mfalme wa giza itakuwa kitu kya msingi sana, tuweze tukaitia sawa sawa tuendelee hivi wakati nika, kundi likaweza kanguka, nikaweza kupata ingine ufahamu wa kusema inabidi nimefunzwa na mimi nifunzwe wengine, na nikiweza kuanzisha kikundi changu ilikuwa ikaitwa CEJ, yani Club Educatif des Jeunes. Mm-hmm. Na wakati nilianzisha hiyo kikundi na vitu, tukaenda vizuri sana, tukifuatana kwa utaratibu, tukifuatana kwa utaratibu kabisa, na vitu vikaendelea salama. Mm-hmm. Na ndani hiyo kikundi CEJ, Club Educatif des Jeunes, tuliweza tukifanya filamu mbili. Mm -hmm. Kichwa ya filamu ya kwanja ilikuwa ikaitwa Haki ya Mtoto, hiyo tukayatosha. Lakini kipendekezo kwetu msingi kubwa ambao lacha tuanzishe kikundi tuweze tukiwa kuwalinda vijana ambao wasikuwa wakitoka shuleni wasikuwa wakigaragara kufanya mambo wengine yasiyokuwa na sababu, tuweze namna gani hizo filamu tunazo tuketia hata ulimwengu mzima, tupate ma masposa waweze kutusapoti kwani kazi ketu nasikendelele tusikike, na tuonekane kama wale wasanii wakubwa ambao walitutangulia. Hivi tukachia hiyo yetu ya kwanza ii CD tukaitia, lakini kwa bahati mbaya tukaweza tukipata marufuku ndani, kwani watu hapa mjini beni hawakujua wakizoea kutumia na kutimizia CD za hapa, yaani walipenda tu za nje za kigeni. Mm -hmm. Tukaingiza ya pili, hiyo ya pili ilikuwa tukaitwa kwa nini hivi Jonks, na mpaka leo hiyo CD yupo na watu wengine waliweza kuyapokea. Mpaka sasa hatujaweza tukipata bahati ama pesa ya, ya kuweza kuingiza madukani na watu waiupati wai wengi. Tukiendelea na makala hii ya nyumba ya sanaa, ni filamu gani ambayo wewe mwenyewe uliunda na umeona wazi ya kwamba imepokelewa vizuri katika jamii? Ah, filamu hiyo filamu ambayo nimesema kuna hiyo haki ya mtoto ni mimi mwenyewe nimeunda, ni akili elimu yangu niliweza nikaitia, tukipangiana wengine, nikatoka na watu kabisa wakiweza kuyafurahia. Wakati ilitoka ikapendezwa kwa watu, unajua wanadamu wanafurahia, lakini hawawezi kusapoti. Hapa tuna haja mtu ambaye atafurahia kitu na kusapoti. Mm -hmm. Kitu kya maana hiyo filamu ya pili, tunaita kwa nini hivyo, jong satrano mwenyewe ukaweza <laughs> ukaipata utaweza kwa, uta kwa frona sema vijana ilikuwa tulianjia ukinatamani kuipata <laughs> yani kwa ipata utaweza kuipata, unajua inatuomba tupate vitu vingine vingine tuweze na, lakini ninaimenda kusukumia hata kidogo, kwa hiyo asante <laughs> <laughs> na hivi ni kazi za sanaa nilianjia kutoka miaka elfu mbili mm -hmm na, kumi na ha, elfu mbili na kumi, na kumi, hapa hapa Beni. hapo hapo Beni. nilikuwa mm. nikianjia kwenye maredio mm -hmm. Sasa hapa kwa kumi na tano ndo nikasema inabidi mm -hmm. niondoke hapa sasa, okay. na nikisema ukaingia unajua... um, kwenye, uka kwenye e, e, step ya pili ama hatua ya pili, ili kwamba sasa watu wakuone, eh, sio tuena kwenye redio bali kwenye e, e, filamu ya wasinisikia ni siku mtu mwenye kusikika kwenye radio, yani sasa wanione na wanitazame, ah, ndio huyu anaitwa kijana na Axis Sombe. Ikiwa vitu vyote vilikuwa vikienda salama kabisa Naamu. nina imani ya kwamba tukipata mas, ma, masposa kwenye ulimwengu, watu support mm -hmm. na vitu vitaendelea vizuri, kiwa isiku watu kusema, ah, filamu nzuri zinatoka Tanzania, Dar es Salaam zinatoka, yani Nigeria zinatoka wapi, wajua kwamba Kongo, mjini Beni kuna wale wasanii ambao wanafanya vitu na wanaingizia. Mm -hmm. na vitu vinaendelea kama kawaida mpaka leo, unaja tu watu watusapoti na kidogo ambao tupo nayo tunaendelelesha, lakini kwa hiyo nimeweza nikifanya filamu mbili na hapo sasa. Hiyo hiyo filamu ambayo tulikuwa tukiitwa Kashata, mfalme wa giza ni filamu ambayo ningapaka ni, sasa ningali naipangilia kuifanya, na sitaifanya kama filamu za wengine, itakuwa kama filamu special Mm-hmm. Kwa unataka kuiboresha yeah, inabidi niboreshi na kwani watu waone. Na imepokelewaje katika jamii, watu wamefurahia? ah, unajua katika jamii na watu ambao tutakia wakati tuta, tutaweza kuingiza katifurahia kwani ni ndani inabeba onyo. oh, haijatolewa bado yeah, na, ya, na uh, tunapangilia kuotoa ku, ku, ku, yeah. kuitangaza rasmi yeah. o, pengine kukupata uh, mku, ili kupata filamu zenu yeah. Kuna zile ambazo tayari mmeziweka kwenye YouTube, Facebook ama mitandao mingine ya kijamii nyingi sana, ninalia masposa hivi. Lakini mtu akisema ana haja kuona, ah, huyu kijana nimemsikia kivipi, ninaweza nikipata hata kitu kidogo ambao amefanya, kwani inipee hiyo ham ya kuweza kumsapoti, ya maFacebook yote yapata kama kari. Facebook mtu anaandikaje? Yani kwenye Facebook unaandika tu Narsise Sombe mtu atanipata kama kawaida Narcisse Sombe, Muhindo Sombe Narcisse, ah. Muhindo Sombe Narcisse ya yeah. kwenye Facebook, kwenye Facebook utanipata kama kawaida. Instagram ama... tuseme WhatsApp. WhatsApp ni namba yangu kiwa, sifuri tisa tisa mbili mbili tatu tatu moja nne saba sifuri tisa tisa mbili mbili tatu tatu moja, nne saba ikiwa kwa Kifaransa mm -hmm. tunaita mm -hmm. kwa hivyo msikilizaji, kumbuka katika namba ambayo ametaja hapa bwana Narcis, uh, iki, ukiwa nje ya nchi ya DRC unaanza uh, na alama ya kujumlisha kisha mbili nne tatu, halafu unaweka hiyo uh, tisa alivyotaja tisa, hapa <muchiliki> Mashariki ya Kongo oh, oh, oh, msikilizaji oh, oh, oh, oh, no, no, wa RFI Kiswahili. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala nyumba sana ya nyumba ya sanaa yakikuijia kutoka kule katika mji wa Beni. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya utengenezaji wa filamu ama uigizaji kama wengi wanavyoita, ukiwa huku nchini Tanzania na namna wasanii wanavyojipapatua kufanya sanaa hii kwa ufanisi mkubwa. Mimi ni Steven Mumbi, tuvute pumzi. <mucho> Kiyo cha dunia chetu, tumepoteza ubinadamu. Simama na sauti yako, fanya sauti we silaha, tuimbe pamoja kwa Kongo, kwa haki, kwa uhuru, tutainua mikono juu juu kwa oh, upendo na matumaini aoeye. Anaitwa Raymond Kibao, kinaitwa Mashariki ya Kongo. Namsikia humo akiomba utulivu na amani virejee katika taifa hilo narejea kwako Ruben Kakule iliokumbuka tuambie, kazi zake zinapokelewa vipi hapo mashariki mwa DRC? A, hapa mimi kwanja binafsi kwangu kwa kazi ambayo ninafaa ninajisikia vizuri kwanja, kwani unajua mtu kufanya kitu unabidi unafanya kitu na lengo, hiyo ndio lengo langu. Yani kutoka toka mtoto nilikuwa nikimwarifu Mwenyezi Mungu, nikimwarifu ya kwamba Mungu wangu nisaidie wakati nitakuwa mtu mwenye ntakuwa nimekuwa na ufahamu kamili, mm, mtu mzima. Mtu mzima inabidi nifanye sanaa, kama sio sanaa yani nikuwake hata kama mbunge wa hiyo eneo mm. mm. Hivyo ndio ilikuwa lengo langu, ikiwa mtu akifanya sanaa ukiwa mbunge haina tatizo mm -hmm. Lakini Mungu amenisaidia, wapo ambao walifanya sanaa wakawa wabunge, lakini baadaye tumeona mahali wameishia. Sasa kila mtu yote ana kipaji yaani yangu kwangu ninakamata nina ni kipaji kipaji kyangu. Unajua, mtu ambao ana kipaji na anasema hiyo kipaji nabidi nifikishe kwenye lengo, nataka vitu vinaendelea vizuri mm -hmm. Isiwe mtu kufanya kitu kwa kusukumiwa, ama juu umevutiwa na mtu. Mtu anafanya kitu ambayo kinapendeza macho yako, lakini sio sio maamuzi wa moyo wako, hiyo ni vigumu. Lakini kwangu navutiwa na mtu na ikiwa ni lengo na moyo wangu umenisukuma kuyafanya kitu Ndo maana inanisukuma mpaka leo naendelelee, hata kwa yote, kwa tatizo tunakosa wale wa kutusapoti, lakini tunasema kwa kidogo ambayo tunapata tuendeleleshe kasi na tusiweze kuangusha kyokyote kitu naweza tukipangilia. mm-hmm. Sisi tumalizie eh, kwenye kumalizia makala nyumba ya sanaa, kabla hatujamrejeshea mikrofoni ndugu yetu Steven Mumbi, nini ujumbe wako kwa vijana wengine ambao pengine na wenyewe wanavutwa na kazi za utengenezaji wa filamu? Asante sana. Ujumbe kubwa sana ambao ninaweza nikipatia vijana wenjangu na kwa yule mtu sio vijana, kwa yule mtu ambaye anaweza akisikia hiyo sauti na kufuata hiyo radio RF Kiswahili, wakati unafanya kitu ufanye kitu kwa lengo kitu kitu maana sana, hapana kufanya kitu kwani umevutiwa ume na mtu, itakuwa vibaya. Na vijana tunajua vijana wengi wani wakuja, tuungane mikono, tuweze kupeleka mji wetu wa Beni iweze kusikika dunia nzima. Uh, wenye wanaweza kujifanya kuwa mabandia, lakini sio kazi muhimu ya vijana. Wanaweza wakifana wana akili nzuri sana ama kuweza kujiunga kwenye vikundi visiowezekana ya wale wenye kusababisha kukosesha amani na salama ndani ya mji wetu wa Beni ama ndani ya inji ya DRC. Unajua, wahenga wanasema kidole modi akiweza kiua chawa kichwani lakini inabidi kufaa vidole mawili, yaani nguvu ya huku na urefu, si moja. Kidole kimoja hakiwezi kuua chawa, yatakiwa yeah, viwe viwili. Kwa hivyo yeah, ni kuunganisha nguvu, nguvu tuche pamoja. Narsisi, hakika ni kushukuru sana. Mungu akubariki, kubariki Asante pia na kwako, naweza nikakushukuru na Mwenyezi Mungu aendelele, yani amekubariki tayari kwa kutoka Nairobi kufika hapa kukamata sauti yetu. Ikiwa Mwenyezi Mungu azidi kuzidisha kazi, endelelee tena zaidi. Amin, asante. Kabla ya kufungasha kile kicho changu studioni, msikilizaji, kibao kinaitwa Afrika Nyumbani, utamsikia umo rasi Mizizi rasi Gwendumi na Elia Hekima kutoka nchini Tanzania. Siku ya kwanza nimekutana na hei. siku sitakujuana na he, nikamuliza unaitwa nani? Akaniambia naitwa Afrika. Kizazi chake kiliuzwa utumwani miaka mingi mingi iliyopita, walili mapamba Marekani wakalimamiwa Karibiani, babu na bibi wakabaki utumwani, mamakaachika ukoloni. Afrika sasa kachombiwa na mabepari. Magumu ni mengi, mama Afrika na putia hicho msikilizaji, Afrika nyumbani ndio kinanipa fursa ya kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana kwa Ruben Kakule kukumbuka alipozuru mashariki mwa DRC na kuzungumza na wasanii mbalimbali akiwemo huyu na sise Sombe, msanii na mtengenezaji wa filamu kutoka katika taifa hilo la DRC. Mimi ni Steven Mumbi, juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandoni, andika tini ni Mumbi. Kwa heri, na uwe na wakati mwema Mufa.