Ambapo wakulima wengi nchini Kenya wanakumbwa na changamoto za kupungua kwa rutuba ya udongo. Baadhi yao katika jimbo la Machakos wameanza kugeukia matumizi ya mbolea asilia inayonyunyuziwa ardhini ili kunusuru mashamba yao. Kwa mujibu wa wataalamu wa kilimo hai nchini Kenya, matumizi ya kupita kiasi ya mbolea za kemikali, upanzi wa mimea moja na ukataji miti vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, kuchangia mmonyoko mkubwa wa ardhi na kuongeza ukame. Inakadiriwa kuwa asilimia 63 ya ardhi inayofaa kuwa ya kilimo tayari imeadhiriwa na kemikali hatari. Hii leo kwenye makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, tunaangazia jinsi mbinu hiyo ya kutumia mbolea asilia kwenye udongo inavyosaidia udongo kurejesha rutuba yake ya awali na mimea kustawi vyema. Mimi ni Victor Muturi. Shamba la Dominic Kisavi lililoko kijiji cha Utidini Yata jimbo la Machakos nchini Kenya, mimea mbalimbali ikiwemo mboga, matunda na hata nafaka ina inanawiri vyema. Kisavi ni mmoja wa wakulima eneo hili ambao wameanza kutumia mbolea mpya ya kiasili kwa jina Sumagro, ambayo mkulima ananyunyuzia udongoni, hivyo kutibu udongo huo ambao umeathirika na kemikali kupita kiasi. wakati nilianza kupanda hii mimea ambayo ni kwa saizi, nilitumia hiyo fertilizer ya Sumagro ambaye ukisoma vizuri utaona inatibu mchanga ambayo uko na kemikali. Na wakati niliitumia, iona mimea yenyewe peke yake imebadilika. Na wakati nilisoma zaidi, nikaona hiyo inakuja inamaliza hiyo kemikali kwa mchanga hasa. Hii ni mbolea ambayo inatibu mchanga, sio mimea. Na pia kitu ingine niliona ile mimea lilipanda, sikushikwa na sikupata shida ya hizi nzige, yani hizi armyworms na pia iliona mazao imeongezeka na chakula inatoka ikuwa na hali. Na hapa nimepanda cabbage, iko passion fruit na pia niko na dragon fruit ambayo nimepanda hapa pia. Kwa miaka mingi Kisavi kama mkulima mwingine amekuwa akipokea mazao duni kutokana na urundikanaji wa kemikali kwenye ardhi, hali inayodhoofisha mimea yes, na wadudu muhimu. Zamani sikunapata mazao vizuri kwa hii shamba, ilikuwa nafikira labda rutuba yake sio mzuri lakini wakati nilianza kutumia hii bolea inaitwa Sumagro niliona tofauti sana, kwa sababu mimea ilimia ikiwa na nguvu, ikiwa na afya mzuri, na pia unaona matunda pia unaona inasaa vizuri, imetoa maua mingi. Kwa mfano wakati nilipanda kabenji wakati ya kwanza hiyo kabenji wakati, wakati ya kuuza ilikuwa na uzito yali ya hali ya juu, na pia wale walikula tukianzia na mimi, hata familia walikuwa nasema ilikuwa tamu. Thomas Ngugi anayeangazia kilimo changamani yani, mixed farming, yuko shambani mwake akivuna matunda. Kwa miaka sita sasa, Ngugi amekuwa akitumia mbolea hii asilia ya kunyunyuzia udongoni, hali ambayo pia imewavutia wakulima wengine kufika hapa na kujifunza mbinu. inakuja tofauti na ile mumea unapanda, kwa mfano ukiangalia avokado nimepanda, nimepanda kwa jinsi tofauti na dragon fruit. Juu hapa kitu ya muhimu ni kujua kulistoa maji, na ukifanya hivyo halafu ifuatilie na mbolea E, organic fertilizers inafaulu kwa njia nzuri. Kuzungumzia mbolea e, tueleze e, mbolea ambao natumia ni gani? sana sana kwanza natumia hizi kwanza sana sana hii sana ya ng'ombe. Kutoka hapo niweza tafuta organics za kampuni tofauti kulingana na vile madini inakuja na mabadiliko inaenda kukuja. Watu wengi sasa wamejua umuhimu wa organic, wanaenda wakibadilisha mae Menea kupanda fertilizer. Kulingana na shirika la Soil Atlas nchini Kenya, matumizi ya mbolea za kemikali kupita kiasi, upanzi wa mimea mmoja na ukataji wa miti kiolela vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, mmwanyonyoko wa udongo na kuongeza ukame, ambapo asilimia sitini na tatu ya ardhi inayofaa kuwa kwa kilimo imeathiriwa na kemikali hatari. Hata hivyo, Ngugi anadokeza kuwa mbinu kama hizi za kutumia mbolea asilia zimeonekana kuwa suluhu ya tatizo hilo. Mazao yako vizuri kwanza ikisaidia, hawa insect wanakuja kutusaidia upande wa pollination kwa shamba. Uwezi ukafanya bila wanyama. Wakitumia zile za chemicals, unakuta hata wanaua hata hizo za insects ambazo wanakusaidia kufanya pollination, lakini organic inakuwa faida kwa mumea na hata haidhuru ile insect ambayo inakusaidia pollination. Kwa hivyo unapata mazao inaenda vizuri. haya ya kijiri. Wataalamu wa kilimo asilia wanasema kuwa Asilimia 80 ya udongo pia inakabiliwa na upungufu wa fosforasi wakati huu, asilimia 75 ya udongo huo ikikosa viwango vya kaboni hai, hali inayopunguza rutuba ya udongo na wadudu muhimu udongoni. Tim Gammon ni mtafiti wa kilimo kutoka Marekani. The main thing that makes Sumagrow works is using microbes. Kitu ambacho kinasababisha mbolea hii kufanya vyema ni uwepo wa wadudu muhimu. Kwa hivyo wadudu hao huwa wako udongoni, na upanzi unapofanyika unahitaji wadudu hao. Kwa hivyo tuligundua kwenye mahabara zetu jinsi ya kuzalisha wadudu hao kwa wingi kwenye udongo, na wadudu hawa watakabiliana na wale wadudu hatari udongoni, lakini muhimu ni kupata wale ambao ni salama. Tumeweza kufanya majaribio hapa Kenya na hasa katika eneo la Kitale. Na cha muhimu ni kuwa wakulima waliotumia mbolea hii hawajaona viwa vijeshi kwenye mashamba yao. Kufikia sasa, zaidi ya wa wakulima elfu moja wamehamasishwa kutumia mbolea hii mpya asilia. Wakati huo hamasisho zaidi ikihitajika mashinani kuwapa wakulima elimu bora, kama anavyoelezea Janet Postina, msimamizi wa vikundi vya kilimo Kaunti ya Machakos na viunga vyake. Kazi ambayo nafanya katika sekta ya kilimo ni ile kutafuta vikundi za wamama kama Village Saving and Loan Associations na kuweza kuwasaidia waweze kutambua projects za ambazo wanaweza fanya kama wakulima mm -hmm. Na kuweza kutambua pia njia ambazo zinaweza kusaidia ukulima wao ukwe sawa mm -hmm. Na waweze kufurahia ukulima. Na pengine eh, wewe katika sekta hii ya kilimo pengine umefikia wakulima wangapi hadi sasa hivi? hadi sasa nimefikia wakulima zaidi ya elfu moja kwa sababu huwa na deal na groups, na kila group, the minimum namba ya kikundi kimoja ni watu kumi na tano. Kwa hiyo nimefikia vikundi mingi sana huko e, mashinani na pia mjini, na wasihi watumie e, mambo na organic kama organic fertilizer, organic seeds, na kila kitu ambayo inaweza kusaidia ili tuweze kupunguza kemikali ambazo ziko kwa chakula. Na pengine changamoto ambazo imeweza kupitia, unajua kwamba vitu hivi ni vigeni kwa baadhi ya wengi wa vizazi ambao wanaweza kuzaliwa pengine kuanzia mwaka tisini na tano hadi sasa. Sasa hivi najua wajua mambo na oganiki, wao wanajua tu mambo na kutumia kemikali, mambo kama hayo. Changamoto zipo, kwa sababu unaona unapata hizi products mingi zimetumia teknolojia ya kisasa inahitaji ukue na ile ufasaha kabisa kuweza kuelezea mwananchi aweze kuelewa vizuri. Kama hauwezi kuwa na muda mrefu wa kumweza kumwelezea mtu, hataweza kupata ile ma maelezo kamili, na hapo itakuwa ni ngumu sana kuweza kutumia bidhaa hizo. Kwa hivyo, hii ni product ambayo inaweza kutumika pia kwa kumitigate climate change kwa sababu mimea inapata nguvu na inamea haraka sana. Pia inasaidia kwa, kwa kuconserve maji ile water retention inazaidia sana maji, inaweza kukaa sana kwa mchanga, kufuatana vile tu maangizo mepatiwa na wataalamu. Hii inatumika kwa mchanga, ina tip mchanga. Ile shida siko na mchanga, si ati ni miti tofauti. Hii inatumika kwa miti yote, mimea yote. Soko zetu kwa sahii tuna tukoroko maket, lakini tunaenda tukijaribu kuangalia hata soko za nje na, na soko za nje zinatakia tukuwa tumelima kwa wingi, sababu tukiitishwa, e, mtu mmoja atalemewa, lakini watu wakiungana, wakiwa wengi wataweza hata miti kadhaa ya kufaidi. Kwanza wewe, hata ukieleza mwingine atakuweza kuelewa vile namaanisha. Kama kwa sasa hii Kenya watu wamepanda panda, kwa hivyo unapata soko. Tukipatana soko kwa wingi, utapata bei imepungua, lakini wakati unapata soko, ni matunda ni kidogo na bei inapanda, kwa hivyo haijasimamia mahali pamoja. Mbinu hizi za kilimo si tu kwamba zinarejesha rutuba ya udongo, bali pia zinasaidia katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Endapo wamasishaji utaendelea kwa kiwango kikubwa, huenda mashamba mengi nchini Kenya yakarejea katika hali yake ya awali huku wakulima wakifaidika na mazingira yakilindwa. Victor Muturi, Machakos, RFI Kiswahili.