Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Bado upo nami Benson Okoli kwenye makala ya leo. Msikilizaji, tunajadili hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuongeza ushuru kwa bidhaa zote zinazoingizwa nchini in Marekani kutoka mataifa ya kigeni, hatua ambayo imeonekana kutikisa uchumi wa dunia. Je, unahisi hatua ya rais Donald Trump ni sahihi? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala ya leo, tuandamane hadi tamati. Tuanze kwa kusikiza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako, msikilizaji. Kasilebroje kutoka Bujumbura: kweli rais wa Marekani pande moja alifanya vizuri na pande moja amefanya vibaya. Ile pande alifana vibaya juu inaafiri nani dunia nzima, ndio vibaya, lakini pande nzuri alifanya hivyo kuonyesha kama wa Afrika na zingine nchi wanawakana wanategemea nchi za Ulaya. Hii ni muda sasa wa nchi za Afrika na zingine nchi waache kutegemea nchi ya Marekani. Tundirwa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga, hatua ya Donald Trump, si hiyo, si hatua nzuri. Inamaana kwamba imeonyesha sisi wa Afrika tuungane mkono, tuache kutegemea misaada yoyote inayotoka nchi za Magharibi. Inamaanisha kwamba uh, hatua hiyo inataka kutupatia somo sisi kama wa Afrika, maana hataki misaada yoyote. Ina maana kwamba anataka nchi yake yenyewe uh, ijitegemee yenyewe. Sisi wa Afrika tuungane, tujitegemee, tuache nchi za Magharibi ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Rais Trump kuweza kukamata hatua kiuchumi e, hatua amekamata ni hatua kali sana tena nzito sana katika bara letu la Afrika, lakini mtu akikushikia hatua kama hizo anakuwa amekushtua na amekufungua macho. Afrika ingetizama kumbe kutegemea nje sio sahihi kama kujitafutia mwenyewe na kujipanga kimkakati kuweza kupata uchumi uliokuwa stawi na wa maendeleo mazuri kwenye nchi zetu za Afrika, sana kutengeneza ajira. Naitwa ikiwa hapa nchini Tanzania kwa mada ya leo ya rais ma wa Marekani kuongeza ushuru kwa mataifa mengine. Yuko sawa, maana nataka uchumi wa taifa lake uendelee kuwa juu zaidi na nchi yake iendelee kupata sifa zaidi duniani, lakini tukienda kwa upande wa mataifa mengine hayupo sahihi, maana wana maisha yao yanakuwa duni na uchumi wao unapandishwa juu kwa kulipia bidhaa ambazo zinazotoka kwenye mataifa kwa mengine. Kwa hiyo hayupo sawa kwenye mataifa mengine, lakini kwa taifa lake yupo sahihi. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Unajua hatua uh, za Marekani kwangu mimi hazinishangazi kwa sababu Donald Trump ame alipochukua madaraka alisema inabidi Marekani kwanza na Marekani iwe juu zaidi ya nchi zote katika kila sekta na hiyo inaonyesha wazi kuwa funzo ambayo tunapasha tosha kujitegemea kwa nchi zote. Kila nchi inabidi jitegemee kisiasa, kiuchumi ili jiendeleze. Na nchi yangu ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inapasha chukua mfano huu, inabidi tujitegemee sisi wenyewe kiuchumi ndivyo kwahidi kwamba natembelea ukurasa wa RFI ya Kiswahili kusoma maoni yako, msikilizaji. Hapa nasoma maoni ya wasikilizaji wetu. Yupo nani? Yupo jamaa anajiita Baraka Bim wa Bukavu, anasema: kwa mtazamo wangu, Rais Donald Trump yupo sahihi na kile ambacho anakifanya, anataka kudumisha uchumi wa nchi yake. Anachosahau ni kwamba hapa anaangamiza nchi zingine, hususan barani Afrika. Pawa Kalunga wa Kalunga, mtoto mpole wa DRC, tarafani Moba, Kirungu, mtaa wa hewa bora Kasaki, anasema binafsi hatua ambayo rais wa Marekani Donald Trump amechukua siyo njema kabisa, yani amekosa utu kabisa. Kama rais mataifa ya bara la Afrika hayana la kufanya, mzo huyu anatesa mataifa mbalimbali mbali, hususan hapa Afrika. David Shichenga, jamaa wa hugumu, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Hatua hiyo ni sahihi kwa mtazamo wake kama yeye ameongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingia nchini Marekani na sisi nasi tuongeze ushuru kwa bidhaa zinazoingia nchini in mwetu au barani Afrika zikitoka Marekani, hasa Marekani, kama walivyofanya wa China. Shamandi Mkombozi, jamaa wa Makabola, DRC. Rais Donald Trump amefanya jambo ambalo linatuumiza mataifa mengi. Ukiangalia nchi za Afrika, itakuwa vigumu kujitegemea kwa hali ya kiuchumi. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Jambo RFI Kiswahili, kwa jina mimi naitwa na Kakukubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Mimi naunga mkono rais huyo wa Marekani sababu sijaona kosa lake ikiwa amekamata mpango huo. Mimi kwangu naona kama vile anapenda kuwafunza wale ambao ni nchi tegemezi zisikuwe naendelea kutegemea sababu hapo zitajifunza nazo kuimarisha uchumi wao kuliko kuendelea kutegemea uchumi wa nchi kubwa kubwa duniani. Kiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC, kwa jina naitwa honorable Simon sambazaru Rekeza. Kuhusu nchi ya Marekani kupandisha ushuru kwa visa ambavyo vinavyotoka nje ya Marekani, kwa hiyo nchi hiyo ina haki, kwa sababu ni nchi ambayo inajua bagage yake itatumikisha mwaka huu. Kwa hiyo, ningeomba kwa nchi ambazo zilikuwa zinapeleka vifaa huko nchini Marekani, nao waangalie gisi wanavyofanya, kwa sababu Marekani ni nchi ambayo kuhuru. Kwa jina naitwa Jofrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Hii ishakuwa ni vita nyingine tena ambayo inaendelea katika huu ulimwengu ambao tunaishi kwa sasa hivi, kwa sababu wakiendelea kuongeza ushuru wa bidhaa, vile vile vitu vitaendelea kupanda bei, gharama ya maisha itaendelea kupanda. Mimi ambacho ningeomba kweli, huyo mzee aache hiyo tabia ambayo ameianza, wakae wayazungumze, ili waweze yamalize E, jambo Rafiki Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraji Amani mtoto akindela kutoka mkoa wa Muinga. Kweli sio sahihi analeta vita katika biashara duniani, hiyo ni vita anayoleta duniani katika biashara. na tungeomba kabisa hiyo hali angeirudia hem, ili vitu viende vizuri kwa sisi, watu wa Afrika huku tunaona kuna mtihani mkubwa. E, ni mtihani mkubwa kabisa. Rejea tena kwenye ukurasa wa Rafiki Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na maadto le. Msikilizaji namwona Zabloni Mnyangeso, kijana mkongwe jamaa najt wa Kiswahili kutoka Beni, DRC. Kwa mtazamo wangu, unaona, kauli ya Trump sio sahihi hata kidogo. Kwa hivyo sisi kama nchi za Afrika inabidi tuanze kujipanga vizuri, ili kukabiliana na ongezeko la ushuru wa bidhaa zinazoingia Marekani jamaa mwingine anasema kama kawaida, ni mfuasi wenu mkubwa ushindi Paul, balozi ya hapa wilayani Nyabihu, tarafa ya Rubumba, kata ya Nama. Na anaongeza ushuru kwa bidhaa hizo zinazoingia Marekani, lakini ajue kwamba itakuwa athari kochokocho kwa raia wake, kuongezeka pia kwa bidhaa hivyo katika taifa lake. Daima Blaise bin Munyindu anasema yuko wapi Tubuki Fizi, DRC. Binafsi kwa mtazamo wangu sidhani kama hatua hiyo ya Trump ingetishia nchi za Afrika, kwa sababu tuna kila kitu. Kinachotusumbua ni vile tu hatuwezi kujitegemea tunategemea wenzetu. King Bavis anasema tuko pamoja hadi tamati. Tatizo uzee wake Donald Trump ndio unaosababisha haya yote. Hilo linaonyesha kwamba uongozi wake umekuwa mbaya, aondolewa madarakani haraka iwezekanavyo. Na msikilizaji, maoni haya anatupa fursa ya kuzidi kupata maoni ya sauti <tune> Ya hatua hii ya prezidenti rais Donald Trump ni hatua mbaya kabisa. Zile hatua anazozipata ni hatua mbaya kabisa zinazokandamiza nchi za kigeni kama nchi za Afrika e, yule rais amebadilisha mambo mengi kabisa duniani. Fabiano na baba Dolfine napiga simu nikiwa tarafani moba mjini kaonja parcel kwenye mada ya leo. Nampongeza zaidi bwana Trump, rais wa Marekani, kwa hatua ambayo ameweza kuichukua. Kusema kweli, hatua hiyo ni sahihi na inaweza kuwapa nguvu viongozi wa bara la Afrika kuweza kujitegemea wenyewe. Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Hili swala la rais Donald Trump kuongeza ushuru katika bidhaa ambazo zinatoka nje ya Marekani si sahihi Mwanzo sera ni mbaya, bei ya mayai tayari iko juu, hivi kuongeza ushuru utasaidia nani? Yule ambaye atabebeshwa mzigo zaidi ni raia wa Marekani, kwa sababu wao ndio watumiaji wengi wa bidhaa ambazo zinaagizwa kutoka nje kuingia Marekani. Uhitaji wao utapungua kwa sababu ya ushuru. Sisi wa Afrika na watu wa Asia watabaki na bidhaa zao, ina maana kuwa hakutakuwa na soko nzuri. Jambo alefai Kiswahili kwa majina anaitwa Aleksi Jeremia niko cha Kiseke Mwanza, Tanzania. Hatua ya Trump ni sahihi kwa sababu anakuza uchumi na masilahi mapana ya taifa lake. Nadhani msuli huu wa Trump utaathiri pakubwa bara letu la Afrika na si nchi zilizoendelea, mfano kama China ambazo zimesema ziwezi zikaogopa kwa lolote kwa kupandisha ushuru kwa Donald Trump, lakini bara letu la Afrika linapaswa kuinua uchumi wake kwa rasilimali walizonazo na si kuendelea kuwa tegemezi. Nam, kwa maone hayo, msikilizaji, makala ya habari rafiki yanafika kikomo. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, hadi hapo kesho. Kwa heri, msikilizaji.