Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya leo ya Habari Rafiki. Utakuwa nami juma hili Bwana Benson Wakoli. Kwenye makala leo tunajadili mjadala unaoendelea kwenye nchi za Afrika Mashariki kuhusu udhibiti wa matumizi ya mitandao ya kijamii, baadhi ya viongozi wakitaka serikali zitunge sheria kudhibiti yanayochapishwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii. Tuambie, unaunga mkono wazo la kuwa na sheria za udhibiti wa mitandao ya kijamii? Ndilo swali tunakuuliza leo msikilizaji. Karibu tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti kisha baadaye tetembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako. nikitokea Mtambala Sindano Afenika Buteke tarafani Moba DRC ni Andre Selsuso Zombe Mwina Kalonda, kusema kweli, wazo hilo mimi sijaunga mkono kwa sababu kudhibiti taarifa zinazochapishwa kwenye mitandao ya kijamii ni sehemu ya ugandamizaji, na tukiona kwenye dunia ya sasa hayo mambo yameshapita. Watu tunakuwa na uhuru wa kufuata mitandao na kila taarifa inayochapishwa ndani ya mitandao inabaki tu ni kila mtu anachunguza hii ni ya kweli ama ni ya uongo. Kwa hiyo, hali hii kabisa, mimi siunge mkono kabisa. Nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambaza Rurikiza. Kuhusu mada ya leo, ndugu mtangazaji, na mimi naunga mkono nchi za Afrika Mashariki kwa kuingilia kati na kuchunguza mitandao ya kijamii. Kweli mitandao ya kijamii inaendelea kupotosha watu na kuleta habari isiyokuwa sahihi, hususani huku kwetu mashariki mwa DRC, maeneo ambayo inaendelea kuyumbishwa na usalama mdogo. Utakutana habari nyingi ni za uongo sana. Nilipenda kusema kwani pamoja kwa wanatumia mtandao kwa njia njema na wengine wanatumia mtandao kwa, ku, kwa kutia mahabari za kupotosha, kama vile mahabari za uongo, habari ambazo zinaleta chuki ndani ya watu. Mimi naunga mkono hilo hatua ambayo viongozi wanakamata kusitisha mtandao ya kijamii kwenye nchi zimojazimoja zimoja. Jambo alefai Kiswahili kwa majina, naitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, fans wa Simba Sports Club. Naunga hoja serikali kudhibiti mitandao ya kijamii, lakini wadhibiti hasa waleo wanaotoa habari za upotoshaji, bila kusahau matapeli kwenye kiukweli kwenye mitandao ya kijamii Matapeli ni wengi, usipokuwa makini unaweza ukalia. Hali ya nchini mwangu kiukweli, ni kama hivyo, matapeli ni wengi, na wapotoshaji ni wengi wa habari kwenye mitandao kiukweli. Wakidhibitiwa hawa, mitandao ya kijamii itakuwa salama, kwa sababu ni chombo ambacho kinafikisha habari kwa wakati sahihi, pia ukiachilia mbali redio na televisheni. <mucho> naitwa Mtundirwa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi ninachotazama kwenye mitandao ya kijamii zaidi ni kwenda nikitaka. Ye, serikali zingetia muhuri kwa watu ambao wanadhibiti mitandao ya kijamii sababu kikuta DRC uongo ni mwingi sana, na habari za kusitusha nyingi ni za uongo. Halafu ingelikuwa jambo la maana watu wanaotumia mitandao ya kijamii, serikali ingeweza kuchukua hatua ili ya kukabiliana na hiyo uongo, maana wapo wengi ambao wameingia mitandaoni, lakini makusudi yao ni kuharibu uh, kuleta mambo ya aibu, kuleta mambo ya ku ya kuharibu watu wengine, hiyo haifai kabisa, serikali ichukue hatua. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji, kuhusu mada yetu hii leo. Namwona Jean-Luc anasema, yuko wapi, yuko bahati kutoka mmoja wa komanda kwa jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema naunga mkono wazo wazo hili la la kutunga sheria sheria kudhibiti kudhibiti mitandao mitandao, kwani hata kwa nchi yangu DRC DRC watu wanatumia mtandao vibaya. Pawe Kalunga Kalunga wa wa wa wa jamaa jamaa wa Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora kasake. binafsi naunga mkono wazo la kuwa na sheria za kudhibiti mitandao ya ya ya kijamii, ni hatua hatua njema sana. Tunahitaji kwanza hatua hiyo ichukuliwe hapa kwetu DRC. Idi yoma Oscar jamaa wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi naunga mkono asilimia mia kwa wasa wazo hilo la kutunga sheria kudhibiti utumiaji wa mitandao ya kijamii tuungane. Baliki Hasan, jamaa wa Kampala, Uganda. Mimi binafsi kwa kweli, ni hatua nzuri sana, inaweza kupunguza propaganda. Hapa Uganda, kila mtu anatumia mitandao kwa njia isiyotakikana. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Nategeka ineza tejo kutoka Rutshuru kiwanja nchini DRC. Kwangu nadhani udhibiti wa mitandao ya kijamii inapaswa kuwa la lazima sana zaidi sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kila mtu amejifanya mpasha habari. Kila mtu anatupa habari kwenye mitandao, anasema za uongo, anafanya nalotaka. Unakuta hii inaleta hata mizozo, inaleta kutosikilizane, inaleta vita. Donc nikusema mitandao ikadhibitiwa, itakuwa vizuri zaidi sana kwetu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nakuta watu wanakuwa wanafaa vitu vibaya vibaya ndani ya mitandao kweli, nami naunga mkono serikali ifatilie ile mambo juu ile mambo inakuwa inaleta maajabu. Tunaona kwenye mitandao watu wanakuwa wanaelimika, lakini unakuta baadhi ya wengine wanakuta kuitumikisha vibaya, kuleta chuki ndani ya familia na ndani ya watu. Kwetu tu ile hali tu ya makonekisheni yenu akina vuga watu lakini alikuwa ikuwa nafatilia jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Lubero, Kivu kaskazini, DRC, maeneo hapo hale. Naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari, kuhusiana na mada leo. Kwa kweli, ningeweza ni kupendekeza na kukubaliana na jambo la kuunda sheria za kulinda mitandao ya kijamii, maana kuna watu ambao wanatoa vitu ama habari za uongo kupitia hiyo mitandao, na kama kungekuwa na sheria hizo ingekuwa ni vizuri kuweza ni kuzuia hizo habari mbaya ambazo zinapita kwenye mitandao ya kijamii kwanza kupitia mtandao wa Facebook na mitandao mingine kama TikTok, zote zingeweza kudhibitiwa kwa mtambo ambao utaweza ni kucontrol taarifa zote ambazo zinaonekana kwenye kila mtandao. Nadhani hilo itaweza ni kusaidia kuepuka na habari za uongo. Jambo, rafiki Kiswahili, kwa jina mimi naitwa nakaa kukubwa, kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Moja kwa moja, mimi naunga mkono serikali kufanya sheria ya kudhibiti mitandao, sababu naona kwamba hapa kwetu DRC watu wengi sana wanaweka habari kwenye mitandao na habari hizo hazina msingi wowote. Kwa hiyo nawaunga mkono serikali kabisa kufanya sheria ambayo itadhibiti vilivyo mitandao. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maharufu historia, nikiwa mlongwe Uvira mashariki mwa DRC. Binafsi naunga mkono uundwaji wa sheria za kudhibiti utumikishaji wa mitandao ya kijamii kwa kuwa uhuru wa kujieleza haumaanishi kwamba mtu anaweza kuchapisha kila jambo analotaka. Hapa kwetu Kongo sheria zipo, Kongo kuna kila sheria nzuri, lakini tatizo ni kuheshimu hizo sheria. Watu wanaendelea kutumikisha mitandao ya kijamii kuchafua wengine na wengine hata kuchochea vurugu. Asante sana, narejea tena kwenye ukurasa wa RFA, Kiswahili msikilizaji kusoma maoni yako kuhusiana na ma ibada yetu ya leo, namwona Excuse Mdeda anasema yuko hati Katanga. Binafsi naunga mkono sababu habari za kupotosha na za uongo zimekuwa zikishuhudiwa kwenye mitandao mingi Zabulon Mnyangeso, kijana mkongwe wa Benidiasi. Bila shaka ni wazo nzuri, ila ikiwa viongozi wetu wataweza kutekeleza mpango huu ambao kwa kweli utaleta tija kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki na hata Afrika nzima. David Shichenga wa hugumu tuna dumu mweza Tanga, Tanzania. Kwa kweli inabidi uwepo wa kudhibiti mitandao ya kijamii, kwa kuwa yanayofanyika huko si mazuri, na nchini kwetu kuna mamlaka ya udhibiti wa matumizi ya mitandao ya kijamii TCRA. Firin em kutoka Uvira Kaliba, naunga mkono sheria hiyo. Hapa kwetu DRC, mitandao inaendelea kudanganya baadhi ya watu ambao wanachapisha habari za kupotosha, hasa kwenye hali hii ya vita. Asante RFI Kiswahili. Nam kwa maoni haya, msikilizaji, yanatupa nafasi ya kuendelea kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Naitwa Kanamuli Mois, nikiwa hapa Kalemi, kijiji cha Mulange, DRC. Kwa kweli mitandao ya kijamii inawanufaisha sana raia, hasa pale wanataka kujieleza kuhusu uongozi mbaya katika nchi. Hali ni mbaya katika nchi yangu hapa DRC, kwa sababu wakati raia anataka kujieleza wanafungia mitandao. Kwa kweli hiyo sio jambo ya, ku, ya kufurahisha sana kwa majina, naitwa Bienvenue Ricardo cardo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika mji mkuu wa Goma. Mimi kwangu ku serikali kuweza kutia matumizi ama kudhibiti hali ya matumizi ya mtandaoni mi kwangu si vizuri, lakini kutokana na hali ambayo inaendelea ya kisiri katika mitandao za kijamii inaweza kuwa vyema, sababu uh, watu wengi wamejifanya waandishi wa habari, watu wengi wamejifanya kuwa watu wanaja peperusha vitu ambavyo uh, visiokuwa na madili vitu vyenyewe asa kama hiyo na yote natokana ni sababu serikali haina mkono kwenye hiyo matumizi. Serikali haijaweka sheria kutokana na matumizi hayo. Maoni ya msikilizaji ananipa fursa ya kufunganya virago ndani ya makala Habari Rafiki juni hii. Shukrani za dhati kwa kushiriki kwa makala leo. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri.