Hujambo na karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Msikilizaji, tiba asilia ni huduma inayoaminika sana si tu barani Afrika, lakini pia katika maeneo kadhaa ya ulimwengu kama bara Asia na baadhi ya maeneo ya Ulaya na mashariki ya Kati. Dawa za asili zinatokana na vitu asilia kama vile mimea au wanyama na viumbe hai, mara nyingi hufanywa kwa usindikaji mdogo na bila viungo vya ziada. Kufahamu kwa undani zaidi nini faida na madhara ya tiba ya asili mwenzangu, Ruben Lukumbuka hivi karibuni alitembelea maabara kubwa Adie la Gloire iliyoko mjini Beni ambako walikutana na Daktari Kitoko Jeremaya ambaye anafafanua chimbuko la dawa asilia na kwa namna gani dawa hizo zinapatikana na kupokelewa katika jamii, si tu huko DRC lakini pia katika nchi jirani. Kwa majina unaitwa? Oh, kwa majina iko Dr. Kakule Kitoko Jeremiah e, msimamizi wa laboratoire la fli Internationale hapa e. Na hapa tulipo, unaweza kutueleza ni wapi umu ndani? Tuko ndani ya chumba ama laboratoire ya ujengaji wa dawa, yaani chumba ambayo tunafanyia ndani ujengaji wa dawa dawa hizi unaweza kufasiria, mnazipataje na namna ya kuzijenga ama kutengeneza? Yaani tunakuwa tukiondoa majani, tukifanya research katika mji wetu. Tukishamaliza kufanya research, tunatoa majani huko e, mstuni na wakati tunakuja na hiyo majani, tunaweza hata kuzingine, tunakeusha na zingine tunaweza hata kuzibrai kuzitosha juice jui ndani na baadaye tukisiaweza kupata hizo principe active ambazo tunaweza hata kutimizia, ndipo tunaweza kuingia katika hiyo chumba ya ujengaji, na tunafanya sasa ujengaji wa dawa na tunaweza kuiboresha, na mwonekano wake unaweza hata kuhisia ni dawa zilitoka nje, lakini dawa ambazo tumejenga hapa e, zenye zina nguvu zake za kimajani kama hivyo. Daktari, umeeleza wazi kwamba mnatoa majani, mnatoa hiyo juisi, alafu baadaye mnakuja kutengeneza humu ndani, pengine zinaaminika vipi na namna gani? Kwa sababu umetumia neno kwamba zinaonekana kana kwamba zimetoka hata kwa wazungu huko, inakuache, yaani tumeweza kujifunza namna gani ya kuweza kuboresha dawa za tiba ya kiasili, yaani tuna tunaiboresha ili na sisi tuweze tukaonyesha ukweli vile wa wazungu nao pia wanaweza kujenga dawa na sisi pia tuna uwezo wa kuweza kuijenga dawa. So kitu ya kwanza tunaweza kuleta usafi, na tukiweza kuleta usafi na tunaweka ujuzi, na ndio maana inaweza kuonekana vile ni dawa yenye iliweza kuwa kama ni dawa ilitoka nje, lakini ni dawa ambayo ilijengwa. Na dawa za kiasili tunaweza kuziita za kiasili kuwa hazikuweza kuwekwa ujuzi ama hazikuweza kuwekwa usafi, lakini kama vile tumeweka usafi na tumeweka ujuzi, ndio tunaweza hata kuiita dawa ambayo imeweza kuonekana na muonekano wa wa e, dawa za za za, za, za, za wazungu lakini ni dawa zimejengwa Kiafrika. Kama hii kwa mfano tu, unaweza kutuonesha inaanzia wapi step ya kwanza hadi ya pili mpaka ya mwisho? E, step ya kwanza vile niliongea ni kuweza ku, kwenda shambani kwa kuweza kufanya research kwa kutoa majani huko, na step ya pili tunaweza hata ku broy, tuna tuna broy hiyo majani ili tuweze tukatoa juice, na kuna pia zingine hatuta broy, tutaweza kukeusha e, wakati tumeweza kukeusha e, ndipo tutaweza hata kuweka hata kwenye ethanol, ili tuweze tukapata hiyo precipitate ya kwanza ile ambayo tutaweza sasa tukidunga na zingine eh, vi, viungo ambavyo tunaweza kuweka ili tuweze tukafanya eh, ujengazi ambu wa dawa iliyo iliyo bora. Hiyo ndio step, na step baadaye, tukiweza hata kupata sasa mfumo wa dawa ambao tumeweza hata kujenga eh, hapo tunaweza hata kuingia kwa step ya kuweza hata kufunga dawa yetu ili tuweze tukaiweka kwenye chupa na wakati tunaziweka hata kwenye chupa, hapo kwa harakati, tunaweza hata kuziweka hata kwenye hizo box ndogo ndogo, na baadaye step ya kufata ni kuweza kuiweka kwenye store, ili tuweze tukangoja ziweze zikaingia kwenye uchunguzi, walapo kwa kuangalia dawa zetu zinaweza kutibu ama dawa zetu huenda zinaweza kuwa na uchafu. Eh, wakiweza hata kuangalia kama zimeweza kutoa, ziko vizuri hapo, ndio tunaweza kuingia kwa step ya kuweza kupea hiyo dawa e, watu ama binadamu, ili waweze hata kupata uponyaji. Mwitikio wa tiba asilia ukoje? Watu wanaziamini kwa kiasi gani? Ni chungu mzima ya watu e, watu wanatoka katika nchi mbalimbali kwa kuweza hata kufuatilia dawa zetu ili Waweze hata kuzitimizia, kwani wameweza hata kujua ya kama tiba ya dawa zetu ya kiasilia ni tiba ni dawa ambazo zina uwezo zina uwezo na zinaponesha kabisa kwa harakati, na watu wengi wameweza hata kuwa na usamini na hizo dawa. Ndio maana unaweza kuona watu wanatoka nchi za kigeni, hata wanatoka katika zingine province kwa kuweza hata kutufata hapo, ili waweze hata kupata eh, tiba asilia dawa zetu ambazo tumeweza kujenga kwa mikono yetu. Nam, wewe kama daktari wa tiba ya asilia pengine, unadhani nini umuhimu wa tiba hii, tiba za kiasilia ama tiba za majani? Umuhimu wake ni kuwa ni dawa ambayo inakuwa iko na nguvu zake zote, na kuwa ina nguvu zake zote, inakuwa bado haijaweza hata kupoteza manufaa iliyo ndani ya majani, na hiyo inaweza hata kuiacha hiyo dawa ya asilia ama dawa tiba za majani zinaweza kuwa na nguvu kwa kuweza kutibu na zinakuwa na nguvu kwa kuweza hata kuondoa kiharaka kabisa, eh, matatizo iliyomo ndani ya mwili ya, ya mwanadamu. Umuhimu wa tiba asilia ni kama sisi tunatimizia majani ambayo Mwenyezi Mungu aliweza hata kuumba, na ikiwa ingali na nguvu zake ambazo Mwenyezi Mungu aliweka humu ndani kabla mwanadamu ama kabla haijaweza hata kupungua, na tunatimizia majani hilo bila kuondoa hizo nguvu, bila hata kuondoa, yani, kitu ambayo Mwenyezi Mungu aliweka humu ndani. Ni hiyo ndio umuhimu na hiyo ndio nguvu zake za tiba asilia, ambazo zinakuwa na utofauti hata na hizo tiba zingine ambazo zinajengwa e, pasipo nguvu za za kimajani. Na je, unawaza nini madhara yanaweza kutokana na tiba hii na athari zake ni zipi? Yes, kwa kuweza hata kufahamu madhara ya tiba ya asilia mm, madhara ya tiba ya asilia ni kama wakati ujengaji wa dawa hizo watu waliweza kuzijenga vibaya kuliko vile, ina inasukumwa vile dawa inavyokujengwa, inaweza kuwa na madhara. Inaweza kuwa na madhara ni wakati ambapo mtu ameweza hata kutimiza ama kutumia hizo tiba asilia pasipo kujua e, vile alivyofunzwa, ama alikuwa akisikia kwa habari kwa stori ya kusema majani fulani inaweza kuwa tiba na hiyo inamsukuma kwa kuweza hata kuja kuweza kutu, kutimizia hizo majani na sio kusema yeye ni mtaalam, sio kusema yeye ni mganga, lakini ameweza hata kuambiliwa, amepewa taarifa na inamsukuma kuweza ha? kuweza kutimiza hizo majani. Hiyo inaweza kuwa madhara, kuwa hata weza hata kujua dozi hataweza hata kujua vile ambavyo inaweza kutayarishwa hiyo tiba asilia, na inakuwa madhara. Inaleta madhara kinamna gani? Inaweza hata kuwa toksiki kwa mwili ya mwanadamu, kuwa aliweza kutumizia hizo majani pasipo kuweza kujua dozi na pasipoweza kujua namna ya kuweza hata kuimiksi hiyo majani, namna ya kuweza kuboresha hiyo majani, na wakati ameweza hata kui kuijenga tu kwa kuijenga, kuwa si yeye ni mtaalam, anaweza kutimizia hiyo majani kwa, eh, namna nyingine, anaweza hata kupata uangalao wa kuweza hata kupata suluhisho, lakini kwa undani itakuwa imemletea madhara na inamletea hata toxic ndani ya mwili. Basi kwa nukta hiyo tunatamatisha sehemu ya kwanza ya makala ya siha njema kuhusu tiba asilia. Usikose kusikiliza sehemu ya pili, ambapo usikose kusikiliza sehemu ya pili wiki ijayo ambapo Ruben Likumbuka anaangazia mengi zaidi kuhusu mifano hai ya mafanikio ya tiba asilia. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.