Msikilizaji, katika juhudi za kuimarisha ubunifu na ushindani wa kilimo biashara barani Afrika, Kenya kwa kushirikiana na Ufaransa zimeanzisha mpango wa mafunzo ya matumizi ya teknolojia kwa wakulima wanawake yakiangazia akili mnemba kuongeza thamani ya mazao. Mpango huu unaotekelezwa kwa ushirikiano kati ya wizara ya kilimo na ubalozi wa Ufaransa umefikia zaidi ya vikundi na mashirika elfu moja na mia mbili ya wanawake wakulima na kuwawezesha kutumia teknolojia za kisasa kuongeza ubora usindikaji na masoko. Katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nimeshirikiana na mwenzangu Victor Moturi ambaye alihudhuria kongamano hilo na kuzungumza na baadhi ya wanawake wa kulima. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini Kenya. Akina mama wasajilie mali na wavumbuzi wamefika hapa chini ya mpango wa Feminof, mpango unaowasaidia kupokea mafunzo jinsi ya kuongeza dhamani kwa vyakula mbalimbali mbali kwa kutumia teknolojia ya kisasa, hivyo kuimarisha biashara zao. Matilda Amolo ni mmoja wao kutoka jimbo la Siaya nchini Kenya. ninatengeneza chakula ya samaki chakula ya kuku na hata chakula za wanyama wengine. Pia ninatengeneza vifaranga za samaki. Wamama e, wa kwetu wameteseka sana na tulianza na watu kidogo katika hiyo safari, tukifanya tulipata changamoto ya kutopata chakula mzuri, ile quality mzuri, na hata bei ilikuwa ghali sana e, tulikuwa tunanunua chakula ilikuwa inatoka Netherlands. Hapo ndio nikasema hii e, kitu hatutawacha tutaendelea na tutaitafutia njia ya kuweza kuendelea kufanya ufugaji wa samaki. Hapo ndio nikaamua nitaanza kufanya kutengeneza chakula ya samaki. Amolo ambaye pia ni mwanzilishi wa kampuni ya Great Lakes anasema kuwa matumizi ya teknolojia kama vile akili mnemba yaani artificial intelligence kutengeneza vyakula vya mifugo yamemsaidia kupata soko na mapato ya haraka. Uh, ya kwanza ni natumia AI kupata the right um, protein content kupata the right uh, minerals natumia um, e, raw material kutoka kwa community yetu, sio ile imetengenezwa nje. Sasa ninatumia AI. kumake sure that ile protein ile inatakikana ndio ile iko kwa percentage ile inayofaa. Alafu kitu kingine tena, anafanya anafanya kitu inaitwa extrusion. Extrusion ni mashini nyingine fulani ambayo unaweka chakula na inapika. Kwanza tunasiaga hii chakula, tunaweka kwa mixer, inaikoroga, inakuwa inachanganyikana vizuri, tena, tunaenda tunaichunga kutoa zile zile zimetokelezea kubwa kubwa. Na hizi mashini zote hizi nimetaja, tatu hizi ni mashini tumetengeneza sisi wenyewe. Sikuwa na pesa ya kwenda kununua hizo mashini, zilikuwa ghali sana. Zamzamhaji, mmoja wa viongozi na mfungaji wa ngamia kutoka jimbo la Laikipia, anaelezea jinsi mafunzo ya awali ya kuongeza dhamani ya mazao yamempatia faida pamoja na kinamama wenzake mashinani kwa kutengeneza bidhaa inayotokana na maziwa ya ngamia. Mwanzo ilikuwa very specific market lakini saa hizi tunaipeleka kwa supermarkets kama Chandorana, tunapeleka supermarkets kama on the way. Tuko kwa mtandao, watu wanatupigia simu, tunawatumia mpaka penye wako. Ukiniambia leo unataka maziwa ipelekwe Uganda, niko tayari kukutumia. Ukisema maziwa ipelekwe Zambia tko tayari kukutumia, tumeweza ku hizo ya kufanya hiyo kazi. Mm -hmm. Tayari vikundi vya kinamama ambavyo vimepokea mafunzo vimejiandikisha kuuza bidhaa zao katika masoko ya kimataifa ikiwemo Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya. Masi Mwende ni mtengenezaji wa uji inayotokana na matunda, kaunti ya Tharaka Nithi nchini Kenya. Kampuni yetu Sweet and Right, tumeweka bidii kwa kutengeneza bidhaa ambazo ziko nutritious na bidhaa ambazo pia ni unaweza kuzipata kwa bei inayofaa. Na kwa leo tumeingia hapa kwa huu mradi wa Farm Innov, kuzungumzia jinsi ambavyo tungekuwa na tunaweza eneza Uh, wamama mashinani na communities waweze kutumia zile bidhaa ambazo unga ya uji ambayo sio unga ya kawaida. Unga yetu inaitwa Cham Uji Plus. Uji Plus inamaanisha kwamba sio uji tu ya kawaida, ni uji ambayo tumetengenezwa kwa kutumia matunda, tukatumia mandizi, tukatumia muringa, tukatumia muhogo, tukatumia mbegu za, za malenge na tukaunganisha na mtama na wimbi. Kwa hivyo ni uji ambayo hata wewe mwenyewe ukishaitumia unaipenda, ukishaitumia una unakupea nutrition kwa familia. So tunafurahia sana kwa huu mradi. Pengine uji hii unasema a nachukua matunda, mambo kama hayo yes. Je, nikikuja mawazoni mwako kusema kwamba unatengeneza uji ya matunda, mambo kama hayo yeah. Uh, mimi kwa niko na karibu miaka kumi na tano nikiwa kwa sekta ya ukulima, na kitambo kabla niingie kwa manufacturing nilikuwa mkulima, na familia yangu pia ni wakulima. Na tulikuwa na ile wastage, yaani upotovu wa chakula inapotea. Kwa kama vile maembe na matunda. Kwa hivyo ndio nikafikiria, nikasema, itakuwaje tuweze kuzikausha zile chakula zitumike kwa muda mrefu. Ziweze hata kufikia wale ambao hawawezi kupata yale matunda yakiwa fresh. So hapo ndio tukaja na idea ya products zetu za kwanza ilikuwa ni ndizi na maembe ambazo zimekaushwa. Ndio sasa tukaingilia ni jinsi gani tunaweza zifanya zile maindi, um, ma, maembe na mandizi zikuwa zimekaushwa tuweze kuzitumia everyday kwa chakula yetu. Na ndio hapo tukakuja na idea ya kutengeneza unga ya uji Uji plus ambayo inatumia matunda, vegetables na eh, chakula ya kienyeji, kupitia mpango wa Feminov unaotokana na ushirikiano wa Kenya na mashirika ya kifedha kutoka Ufaransa kama vile AFD. Mpango huu unawapa mafunzo wa kulima na wafanya biashara wadogo nchini Kenya ili kujiendeleza kimaisha kupitia miradi kama hii ya kuzalisha vyakula na kuongeza thamani ya vyakula hivyo. Hadi sasa zaidi ya vikundi elfu moja mia mbili vimenufaika kama anavyoelezea Angela Shapi mkurugenzi wa shirika la kimaendeleo la FD nchini Kenya. Tuko hapa kuwasilisha programu mpya ambayo tunafadhili kuhusiana na uvumbuzi na kilimo hapa nchini Kenya, na mpango huu unalenga kujumuisha vikundi vya kilimo na biashara kumi na vinne kuimarisha na kuvumbua, na tunafanya hilo kupitia kutoa mafunzo kutoka kwa wataalamu wa Kifaransa ambao wamefika hapa Kenya kutoa mafunzo hayo ambayo yata chukua mwaka mmoja. Well, we ndiyo tulitaka sana kujumuisha wanaume na wanawake kwenye mpango huu, lakini wanawake wanapendekeza miradi mizuri ya kiteknolojia na ambayo ina mashiko na tunaona kwamba miradi hii inasaidia wanawake wengine, inasaidia watoto wadogo na hili ni jambo la muhimu kwetu sisi kama shirika la kimaendeleo hapa Kenya. Kulingana na ripoti ya shirika la Kenya Kianda Foundation nchini Kenya, wanawake wanachangia takriban asilimia 48 ya nguvu kazi katika sekta ya kilimo, vilevile wakijihusisha vile kwa wingi na biashara za kilimo zinazolenga kuongeza dhamani ya mazao kama vile usindikaji na ufungashaji wa bidhaa, hivyo kuchangia kwa kiasi kikubwa kwenye pato la taifa. Changamoto ziko. E, ya kwanza ni pesa, kwa sababu hawa wamama lazima niwasaidie kiuchumi E, ninawasaidia kununua kejes. Hawana hata pesa hata kidogo, wanaogopa kuchukua loan, pia wakienda hawapewi cause unajua sisi wamama hatupewi loan cause hatuna title deed ngamia. In my community, ile community mimi nimetoka ilikuwa kazi ya wanaume haikuwa kazi ya wanawake, lakipya like ni tofauti kuliko regions zingine. Wenye ngamia hawakuwa wanaume, wenye ngamia ni wanawake na hao wanawake walikuwa wanafaidika kwa hiyo maziwa sana, walikuwa wanasomesha watoto from there, wanalipa rent kutoka hapo, matumizi yao, pesa ya matumizi yao yote inatoka kwa maziwa ya ngamia. Mbona nifiche hii knowledge nijiwekee peke yangu? Kwa nini nisieleze watu wengine pia wakafaidika? La, la muhimu kabisa kwa kwetu kuja hapa ni tuweze kupa, kupata partnerships na linkages ndio tuweze ku expand our production, tuweze kusoma zaidi pale tuweze kutembea na pia tuone zile kampuni kubwa kubwa, ambazo zimeweza kufanya uh, innovation ya wakitumia chakula ya ambayo ni locally available. So, natarajia kwamba tutaweza kupata nafasi safiri Ufaransa na tusome na yale tuweze kuinua jamii zetu. Wakati huu, wanawake wajasiriamali na wavumbuzi wanaponufaika na mipango kama hii ya teknolojia, matumaini ya kuimarika kwa biashara ndogo ndogo na kuongeza dhamani ya mazao yanaongezeka, na pia kuchangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa taifa hivyo Kenya kuafikia malengo yake endelevu kufikia mwaka 2030. Msikilizaji, kufikia hapa ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Shukran kwa mwenzangu Victor Moturi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri.