Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala duniani kote, kufuatia uamuzi wa wa rais wa Marekani Donald Trump kutangaza ushuru wa bidhaa zinazoingia kwenye taifa hilo, mataifa ya Afrika yakiwa miongoni mwa waathirika, baadhi wakiwekewa ushuru wa hadi asilimia 50. Hata hivyo, juma lililopita Rais Trump alitangaza kusitisha kwa muda wa siku 90 utekelezaji wa ushuru kwa baadhi ya mataifa isipokuwa Uchina, ambayo ameiwekea ushuru wa zaidi ya asilimia 125. Tangazo la Trump limewafanya viongozi wa dunia kujadiliana kuhusu namna watakavyojibu au kuzungumza na Marekani kuona ikiwa Washington italegeza msimamo wake au la. Msikilizaji, ushuru huu umetengeneza mwenendo mpya wa kibiashara na kuathiri sekta muhimu za mauzo ya nje, ajira na utulivu wa kiuchumi katika mataifa mbalimbali, mbali ya Afrika. Kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili, leo nakuletea sehemu ya pili ya makala haya, tukiendelea na kujadili suala hili na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Na msikilizaji kama ilivyokuwa wiki iliyopita kwa njia ya simu tunaungana na Ali Mkimo yeye ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Ali karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana Makundi. Na ma pengine hatua hii ya Trump inaweza kwa namna yoyote ile kuchochea viwango vya mfumuko wa bei barani Afrika? Uh, inaweza ikachochea, ukiangalia vizuri ambacho kimetokea tunasema kulere kuharibika kwa global supply chain, tunasema eh, ule mnyororo wa ugavi umeharibika, eh, kutokana na yeye kuweka hizo tarifu na maana, kuna baadhi ya maeneo wale waliokuwa wakiagiza mali ghafi wanaweza kuagiza na kodi. Kama anaagiza na kodi, akizalisha bidhaa, lazima atakwenda kuongeza bei za bidhaa kutokana na hizi tarifu ambazo eh, zimewekwa, kwa sababu kuna baadhi ya nchi ndizo ambazo zinazalisha hizo bidhaa pamoja na mali ghafi ambazo huwa wanaziagiza kwenye maeneo mbalimbali. Sasa yule ambaye anaagiza mali ghafi kama na yeye wamepitia changamoto ya aina hii eh, pasi na shaka atakwenda kuongeza bei za bidhaa. Lakini pia tegemea kuona baadhi ya kampuni eh, wale wawekezaji kuipoteza ile confidence na ile kupungua, baada ya soko kuyumba. Kama wawekezaji wanapitia hii changamoto, ina maana hata uzalishaji pia gharama zake zitaongezeka, kwa sababu wengine watapunguza mitaji. Kama wanapunguza mitaji, gharama zitaongezeka za uzalishaji. Kwa hiyo tegemea kuona ile global supply chain, mnyororo wote wa ugavi wa bidhaa, bei zikienda kupanda na kusababisha eh, kwenye baadhi ya nchi kuona hmm. Mfumuko wa bei ukitokea, ile itakuwa temporary rate of inflation na ni kwa kiwango gani? Sasa biashara ndogo, kwa mfano, na zile za kati zitaathirika kutokana na uamuzi huu wa Trump. Uh, ambacho kinachokwenda kutokea wengi watapitia job cuts. Ukiangalia uh, nchi kama uh, Lesotho, kama hii hali itaendelea, uh, wamekadiria uh, uh, uh, zaidi ya ajira uh, elfu sita zinaweza kupotea, lakini wengine wakipoteza hata zaidi ya ajira elfu mbili mia mbili wengine ajira elfu sitini Uh, ukiangalia changamoto za na kwa Lesotho inaweza ikawa zaidi hata ya hapo. Uh, ukiangalia kama tunasema ile ile tunasema uh, matarajio ya muda mrefu, hata ajira elfu sitini zitapotea viwandani kwa ukubwa, kama utaangalia zile za muda mrefu, kwa muda mfupi eh, inaweza Kaanzia hapo lakini, unaona kabisa kuna, kuna changamoto kubwa ambazo zikatokea. Mfano eh, South Africa wenyewe pia eh, wanapitia changamoto. Ukijaribu kuangalia wao walikuwa na ushuru mwanzoni kabisa wa magari, sasa ukiangalia na hii imekwenda kuongeza zaidi. Kwa hiyo eh, changamoto ni kubwa, hasa kwenye job cuts, watu kupoteza ajira, lakini pia tegemea kuona uchumi ukiyumba eh, kwenye nchi nyingi, ile growth iliyopangwa kutokea naweza sitokee ule ukuaji ambao ulikadiriwa kukua na, nchi hizi zinaweza tu kuyumba kwa ukubwa naam. Nam, pengine sasa, hali umekuwa ukifuatilia suala hili kwa karibu, pengine kuna athari zozote ambazo bara la Afrika limeanza kushuhudia hasa katika ujazo kwa mfano wa kibiashara baina ya Afrika na Washington tangu kuanza kutekelezwa kwa makata haya ya Trump? Uh, so far ukiangalia nchi za Goa zile ambazo tunasema zilikuwa kwenye mkataba wa Goa eh, takriban nchi 32 hivi za Afrika zimeanza kupitia changamoto eh, ujazo wa biashara umekuwa si ule ambao ulivyokuwa mwanzoni, kwa sababu ya eh, hizi taarifa ambazo zimewekwa. So eh, takwimu kamili unaweza ukaipata baada ya kutamatika eh, mwaka wa fedha tangu ambako wameanza kuyafanya haya, au eh, ukienda zile tunaita eh, changamoto za muda mrefu, lakini kwa ukubwa tu changamoto unaziona hapa, lakini kuna wengine wame zimeanza kusitisha uzalishaji na zipo baadhi ya nchi ukiangalia ni kama vile zimeanza kufikiria kuweka zero rate of tariff, yani wanataka waweke asilimia sifuri. Angalia Zimbabwe tayari, eh, wanafikiria hilo kuweka zero rate of tariff kwa bidhaa zote ambazo eh, zinaingia kutoka Marekani. Eh, kumbuka hatua hii inakwenda kuua viwanda vya ndani. Wao wanafanya hivi kumfurahisha Donald Trump, lakini unakwenda kuviua viwanda vya ndani kwa kuweka zero rate of tariff, na ni wengi wanaofikiria hivyo, hasa nchi zilizo kusini mwa Afrika. Hizi zimewekewa tariff kubwa sana. Eh, unaweza kuona wamepitia changamoto nchi hizi e, za kuwekea taarifa ambayo wengine, yeah, ndio hivyo inafika 50% wengine 31% wengine hadi 47%. Kwa hiyo hawa wata, wataumia zaidi, wanaweza wakapitia changamoto za deflation, kupungua kwa bei za bidhaa na kuharibu zaidi ukuaji wa uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo ni sehemu ya pili ya mjadala wetu kuhusu athari za kiuchumi na biashara kwa bara la Afrika kutokana na ushuru uliotangazwa na Rais wa Marekani Donald Trump. Kwenye laini ya sim tunazungumza na Ali Mkimoye, ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Ali, kipindi kama hiki watu hutarajia kuona shirika la kimataifa la kibiashara WTO likiingilia kati e, hali hii, hasa katika kufanya upatanishi ili kuzuia biashara ya dunia kuendelea kutatizika. Liko wapi na unadhani Lina, linaweza likafanya lolote kwa sasa? Ee, changamoto ni mtu ambaye wanadili naye Donald Trump. Ukiangalia kwa ukubwa, amekuwa na sera ambazo hazieleweki. Ee, sidhani kama Mama Ngozi Okonjo kwa wakati kama huu uh, anaweza akafanya chochote kwa sababu najua, uh, WTO wamezungumzia sana juu uwepo wa biashara iliyo fair iliyo na haki, biashara ambayo inaleta tija uh, kwa pande zote, lakini uh, ukiangalia hizi principles uh, wakati mwingine zimekuwa hazifuatwi na Donald Trump, hiki ki, kitu ambacho alikifanya tangu mwanzo kilishakuwa tofauti na matarajio ya WTO. Ah, ambacho nakiona, eh, sidhani kama wanaweza wakaingilia kati kwa ukubwa na kunufaika na hilo. Lakini Donald Trump amekuwa haridhii sana mikataba ya multilateral, ile mikataba ambayo inahusisha nchi nyingi, yeye anapenda sana mikataba ya bilateral ambayo inahusisha pande mbili, ndio maana unaona, eh, eh, EU waliwaza hicho kitu ambacho Zimbabwe alikiwaza, eh, cha kutoa deal ya zero rate of tariff kwa zile tunazoita industrial products, zile, eh, bidhaa za viwandani ili kuweza kumfurahisha, eh, ili anaweza, anaweza wanaweza kurivoka, aondoe hiyo, eh, hiyo rate of tariff ambayo ali, ali, aliweka. Lakini unaona kabisa kwamba, eh, hata WTO wakiingilia, sidhani kama wanaweza kusikilizwa kwa ukubwa, kwa sababu yeye anapenda sana mikataba bilateral ya pande mbili kuliko hizo multilateral. WTO tayari inahusisha multilateral, ile mikataba ya nchi nyingi sana. Eh, ukiangalia kwa ukubwa, eh, tayari ameshakwenda kinyume na kile ambacho WTO wanakihitaji, wana, wana, eh, kwa hiyo, eh, imekuwa ni changamoto. Natoka kumsikiliza Ngozi Okonjo kwenye maeneo mbalimbali pokuwa akizungumza, unaona kabisa, eh, kumekuwa kuna, kuna changamoto kubwa ya kuweza kuridhia kwa Marekani, eh, na huu mfumo wa biashara ambao Donald Trump yeye ha, amekuja nao. Kwa hiyo sidhani kama anakubaliana multilateral, no? Naam. Sasa, Ali, pengine unaamini njia iliyotumiwa na Trump ni mwafaka hasa wakati huu ambao dunia ilikuwa inapitia kipindi kidogo cha mtikisiko wa kiuchumi, ingawa sio mkubwa sana kwa Marekani yeye, kwa sera za Marekani za kutaka kuwa na viwanda vya ndani, ingeweza inge, unaweza ukaona labda yeye anachokifikiria ni sawa, lakini uh, si sawa, kwa sababu kumbuka, uh, kulikuwa kuna changamoto mbalimbali za kiuchumi na dunia ilikuwepo kwenye recovery ya majanga mbalimbali ambayo alikutana nayo, kwani baada ya kutokea changamoto za vita ya Russia na Ukraine, ule uvamizi wa Russia kwa Ukraine, lakini pia unakwenda unazungumzia uh, kwa hiyo ni kama nchi ziko nchi nyingi ziko zinataka kufanya recovery, yeye akaja akaleta uh, kuharibu tena hii global supply chain kuharibika. Angalia changamoto ambazo zinatokea Black Sea na Red Sea. Uh, ukiangalia, kumekuwa kuna changamoto za ule ule uvamizi wa waasi na vitu vya aina hiyo, kusababisha ile global trade kuharibika, wengine walibadilisha njia uh, ukiangalia ile njia za kupeleka biashara. Kwa hiyo ulikuwa si wakati sahihi kwa yeye kufanya vitu vya aina hii, lakini kwa yeye anafikiria kulinda viwanda vya ndani kwa kufuata deficit na kisa ya biashara Kani, lakini, e, u, u, tunasema uagizaji zaidi haumaanishi nchi hii inayumba kiuchumi e, wakati mwingine unaagiza zaidi kutokana na ukuaji, pia importation inaweza kutokana na ukuaji. Tafsiri ya Donald Trump na kisa ya biashara kwake ni kufifia kwa uchumi wa Marekani ndio changamoto ambayo imeanzia hapo. Anafikiri deficit e, ni, ni, ni changamoto hiyo na kisa ya biashara, yani ule utofauti wa biashara akiona eneo ambalo e, yeye amekuwa akinunua sana kuliko anavyouza anaona hapa kwake kuna hasara. Wakati mwingine hiyo pia inaweza kuletwa na growth. Lakini anataka kurudisha ndio changamoto inatokea hapo lakini kwa kweli haikuwa njia sahihi. naam, na msikilizaji na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania, ndio tunakunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali, shukran sana. Shukran sana, Makundi, na msikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri.