Na msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa kumekuwa na mijadala mikali duniani kote kufuatia uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutangaza ushuru zaidi wa bidhaa zinazoingia kwenye taifa hilo, mataifa ya Afrika yakiwa miongoni mwa waathiriwa, baadhi wakiwekewa ushuru wa hadi asilimia 50. Nchi ya China, mshirika mkubwa wa kibiashara wa Marekani, yeye amewekewa hadi ushuru wa zaidi ya asilimia 100. Tangazo la Trump limewafanya viongozi wa dunia kujadili kuhusu namna watakavyojibu au kuzungumza na marekani na ikiwa Washington italegeza msimamo wake au la. Msikilizaji, ushuru huu umetengeneza mwenendo mpya wa kibiashara na kuathiri sekta muhimu za mauzo ya nje, ajira na utulivu wa kiuchumi katika mataifa mbalimbali, mbali ya Afrika. Katika makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, tunadadavua na wataalamu athari za ushuru wa Trump kwa nchi za Afrika na biashara ya dunia kiujumla. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. shukrani sana Makundi. kwa kifupi sana unazungumziaje ushuru ambao umetangazwa na Trump na unadhani anataka nini yeye anachokimaanisha anasema kwamba kuna deficit. ukiangalia kwenye ile kanuni aliotumia amechukua trade deficit, nakisi, nakisi ya mauzo ambayo yamekuwepo, yale mauzo, ule, ule utofauti wa mauzo, anapoona anapata nakisi, anapata hasara, anakuja anagawa kwa imports, alafu anagawanya tena kwa mbili, unaona kabisa baada ya kuzidisha kwa mia moja, unaona kabisa ni kama yeye anaangalia pale palipo na deficit, ule upungu Upungufu wa biashara au tunasema ule utofauti au nakisi ya biashara, yeye anachokitaka kupunguza hii nakisi aweze kupata faida. Yale maeneo ambayo yeye ananunua sana kuliko anavyouza anataka kuyapunguza, japo mengine ukiangalia imekuwa tofauti, ni kama vile tu ana sababu zake nyingine tofauti na uwepo wa hiyo eh, nakisi ya biashara, huo utofauti wa biashara, hiyo trade deficit, ukiangalia kwenye ile formula ambayo amekuwa akiitumia. Lakini kubwa zaidi ni negotiations, anazitaka, unaona kuna vitu anavihitaji ambavyo ni tofauti. Na, na, na mizania ya biashara anavyohitaji pengine sasa. Ni kwa vipi ushuru huu umeathiri sekta muhimu za mauzo ya nje katika nchi za Afrika kama vile uh, unaona Lesotho wameekiwa zaidi ya asilimia hamsini na wanasafirisha sana nguo na magari kule Afrika Kusini. Of course, kwanza itakwenda kusababisha mawili kwa Marekani kwenyewe, anakwenda ana kuinflate, anaongeza mfumuko wa bei ambao Marekani unaweza kutokea kutokana na scarcity ambayo inasababisha eh, na huo ushuru ambao ameuongeza, lakini kwa nchi kama Lesotho, nchi ambayo eh, ukiangalia GDP yake ule pato la taifa dola za Kimarekani bilioni mbili. Kwa nchi nyingine hiyo ni bajeti ya sekta mbili tu. Ee, nchi hii kwa kweli itakwenda kuteseka vilivyo, hasa kwenye kuyumbisha uchumi, kuharibu nafasi za ajira, kwa sababu biashara zitashindwa kufanyika kwa ukubwa, lakini pia ategemea kuona wakiyumba eh, na kupitia kitu tunakiita deflation eh, kushuka kwa bei za bidhaa ni kinyume cha inflation, eh, kupanda kwa bei za bidhaa kushuka eh, ni, ni, ni deflation hapa kabla dunia nzima uh, haijateseka sasa na recession pamoja na deflation yani kupungua kwa bei bidhaa na uchumi kuzorota, kwa kwa kwa kwa hiki ambacho nakifanya, lakini kwa ukubwa ukubwa tu eh, kwa nchi hizi ambazo kwa nchi hizi ambazo eh, zinafanya hizi biashara. Ina ina maana sasa mnyororo wa ugavi umeharibiwa, wanashindwa kuuza kupeleka nje kwa ukubwa. Ina maana nchi hizi eh, bei itashuka hizi bidhaa, kama watatafuta masoko mbadala, lakini lakini pia pia watajikuta wanapitia changamoto za kushuka kwa mitaji, lakini pia watu kuweza kupoteza ajira zao kutokana eh, kutokana na na na hiki ambacho kinafanyika. Job cuts zitakuwa nyingi sana eh, kutokana na kushindwa kufikia ile mahitaji ambayo wanataka kuyafikia. Nchi hizi zikiumba kwenye GDP, eh, pato la taifa na hata ile growth itakwenda kushuka sana, ukuaji utakuwa ni ule wa chini ambao unazorota, hasa kwa nchi ambazo zimewekewa more than 10% ile base ambayo ameweka. Unajua, yeye aliweka base ya asilimia kumi kwa wale ambao ana surplus nao, wale ambao ana deficit hmm, nao ndo ameweka zaidi ya ya asilimia kumi na wengine hata zaidi ya 30% up to 40% nam. Sasa ni kwa kiwango gani nchi za Afrika zitaathirika, zita hasa kwa zile zilizokuwa zinategemea sana mauzo ya nje, hasa katika soko la Marekani zitaumia sana, angalia au Lesotho ambao wana asilimia hamsini. Uh, tegemea kuona uh, hawa wakiumba zaidi kiuchumi, na wanahitaji wafanya biashara waiongeze akiba ya fedha za kigeni kwa sababu ukiwa una akiba ya fedha za kigeni ikiwa ndogo, utatumia harama kubwa kuagiza bidhaa na hatimaye utajikuta e, ukipitia mfumuko wa bei unaotokana na importation kwa sababu ya kuwa, kutaka kuagiza, kwa sababu hauuzi vile vile ipasavyo. Kwa hiyo zinaweza kupitia changamoto, lakini pia nchi hizi zinaweza kujikuta bajeti yake ifikii malengo eh, na kujikuta wakiazimia wakia hayo madeni, thamani ya fedha pia kushuka, kwa sababu ukiwa hauna akiba ya fedha za kigeni za kutosha, thamani yako ya fedha ya ndani itaporomoka ukilinganisha na ile popular currency ambayo ni dola Marekani, na hiki ndicho ambacho kinampa jeuri Donald Trump. Naam, ali bila shaka hatua hii ya Marekani inaenda kuathiri mpango wa AGOA ambapo nchi za Afrika zimekuwa zikinufaika katika soko la Marekani, na ni wazi Trump aonyeshi nia kama anataka kuongeza mkataba um, huo 100% ikifika mwezi wa tisa, wakati Uh, sioni ukienda kuhuishwa kwa sababu tayari hichi kilichofanyika kinaondoa maazimio ambayo yalikuwepo kwenye AGOA. Uh, uk ukiachilia mbali zile bidhaa zaidi ya elfu moja na mia nane na zile za addition za, nyongeza. Unaona kabisa sioni uh, kama mkataba huu ukienda kuhuishwa na tija tena zikienda kupatikana. Uh, ni, kama vile sasa imesha kuwa changamoto, na kuna nchi naziona za Afrika wanataka kuja na mpango ulio hatari zaidi, mfano kama Zimbabwe ukisema unakwenda kupeleka zero rate of tariff, uh, ili uzidi kumshawishi yeye eh, uh, hiyo hiyo tozo hiyo ushuru ambao amewainisha, ukajikuta si wewe unaviua viwanda vyako vya ndani, kwa ikawa changamoto eh, eh, kubwa baadaye. Naam. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Naam, sasa hali nchi za Afrika zinaweza zikafanya nini uh, kukabiliana na, na hili kwa sababu bila shaka zitatetereka Hazina budi kwanza kutafuta trading partners wengine, washirika wa kibiashara wengine ambao wanaweza wakashirikiana nao kwa karibu eh, na eh, na trading, trading partner mwingine, na yeye pia ameanza kuingia kwenye mgogoro mkubwa, kutafuta trading partners fedha mbalimbali wa kushirikiana nao. Nchi hizi ziimarishe sera zao za kifedha, hasa kwenye eneo la riba za kibenki na kodi, ili wasipitie changamoto hasa zile za tunasema sera za kifedha kuyumba, mfano za mfumuko wa bei kuongezeka au bidhaa kushuka sana, hiyo deflation na inflation. Sera za kifedha waziangalie kwa ukubwa, ili wasipitie changamoto. Lakini pia kuna haja sasa ya kuimarisha viwanda vyetu na kuuza biashara, nchi za Afrika ziongeze intra Africa trade uh, uh, uh, uh, zifanye biashara zenyewe kwa wenyewe, zina asilimia 15 tu, uh, nchi za Afrika zinapaswa kuongeza biashara wenyewe kwa wenyewe. Tuna eneo huru la biashara ya Afrika, tulitumia ipasavyo. Ah, sasa ni athari gani kwa kifupi, hali za haraka za muda mrefu na muda mfupi, a, za ushuru wa Trump kwenye biashara ya kimataifa? Kwanza kabisa tegemea ya kuona uh, tunaweza kwenda kwenye temporary uh, inflation mfumuko wa bei wa muda mfupi, ambao unatokana na hiki ambacho wanakifanya kwa sababu wameharibu ile tunaita global supply chain uh, mnyororo wa ugavi umeharibiwa tayari. Kuna kampuni zinasitisha uzalishaji, nyingine malighafi watazipata kwa bei kubwa, ina maana wao pia wakiuza watakwenda kuuza kwa bei kubwa. Halafu sasa tunaweza kuingia kwenye kitu kinaitwa uh, deflation baada ya recession kutokea. Ana, anaweza katupeleka kwenye recession, kuzorota kwa uchumi na kusababisha bei za bidhaa kushuka, zikishuka hapo na, eh, watu wengi wanaweza kupoteza ajira huko tunakuelekea, lakini pia eh, changamoto zinaweza kutokea ni ni ni kushuka kwa kwa kwa bei bei bei bei za za za za za bidhaa bidhaa bidhaa bidhaa na na na na na kufanya uchumi uchumi uchumi uchumi uchumi wa nchi nyingi kuzorota kuzorota kuzorota, ukuaji kuwa ni mdogo. Na tuombe tukienda kwenye recession, yani kat yani katika nyakati ambazo uchumi unazorota bei za bidhaa zisishuke. Unaweza uchumi kuzorota na bei za bidhaa kupanda. Hiki kitu tunakiita stagflation stagflation, aina ya mfumuko ambao unatokana na kuzorota kwa uchumi, yani uchumi unazorota na bei za bidhaa zinapanda. Hii ni hatari zaidi, uh, inaweza ikatokea. Kwa hiyo athari za muda mfupi sasa zinaweza kutokea tena kupungua kwa bei za bidhaa kushuka lakini pia kusababisha uchumi wa nchi nyingi kuzorota. Na inaweza kaja hiyo stagflation ya uchumi unazorota na bei za bidhaa zinazidi kupanda na thamani ya fedha kushuka zaidi. Na ma, bila shaka ali tutazungumza zaidi katika makala ya wiki ijayo kuangalia uwezekano wa kutokea mdororo wa uchumi wa dunia kufuatia hatua hizi za Trump, na bila shaka wiki hii na wiki ijayo tutakuwa tumeona hatua ambazo Marekani imeendelea kuchukua. Shukrani kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi sehemu ya kwanza, wiki hii. Shukrani sana makundi na msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya sehemu ya pili wiki ijayo, tukiangalia athari za ushuru wa Trump uh, kwa mataifa ya Afrika na uchumi wa dunia. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri.