Na ni kushukuru sana Karol Kori, na namkaribisha msikilizaji katika makala Habari Rafiki, na leo tunazungumzia kuhusu ripoti maalum inayoonyesha kwamba wafanyabiashara wanawaibia wananchi kwenye mizani bila wao kujua, katika upimaji wa bidhaa mbalimbali ikiwemo kitoweo, nafaka za chakula, huku gesi ya kupikia pia ikitajwa. Unaizungumziaje ripoti hii? Unafikiri nini kifanyike kuzuia upigaji huu kwa wafanyabiashara? Kwa, kwa wananchi hapo kwenu, kuna hali kama hii? Tuanze na maoni ya Jambo rf Kiswahili. Kwa majina anaitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Ripoti hiyo ni sahihi, nadhani kinachofanyika ni wateja kupenda punguzo kwenye nafaka ili wauziwe bidhaa kwa bei nafuu. Ukimwambia bei ambayo mteja utamuuzia na kitu kiwe kizuri, mteja hataki, anakimbia na kwenda sehemu nyingine. Hivyo, ili niendelee kumpata huyo mteja, lazima nifanye utundu kwenye mzani ili nimpunguzie bei na mteja huyo anunue nafaka. Hali ya nchini mwangu, nadhani hii hii ripoti pia inahusika kwa sababu tunaona ingawa wakaguzi wa, wakaguzi wa mizani huwa wanapita, lakini hali hii haiwezi kaondoka kulingana na hali halisi ya wateja wanavyotaka bei nafuu. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Kweli ile hali inafiri watu sana, wafanyabiashara wanakuwa wanaiba kumizani, wanalege mizani, unakuta unauza kilo, ukifika nyumbani unaenda kuta ni roho E, ile hali sio hali ya mzuri kabisa hata hapa kwetu hapakwetu tunaviona, unakuta taa wafanya wafanya biashara wale wakuisha hiyo lenga lenga, unakuta wanahesabia mafungo ndani, unaona vingi, kumbi amuna kitu hata ndagani hivyo hivyo. Ile hali sio mzuri na tunaomba serikali zetu zifatilie hiyo vitu sana, juu ile wanakuwa wanaiba raia na wanakuwa wanafaa zambi. Ile vitu sio mzuri sana. Um, nikitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Uvika, mimi naitwa Gabriel Musindiro, kwenye manda iliyoko mezani, acha niseme ya kwamba mzani wa sasa hivi, uh, ni udanganyifu mtupu, sababu unaendelea kutapeli watu wengi zaidi hususani uh, eh, sisi wanunuaji sisi wanunuaji naendelea kututapeli. Eh, ningeliomba tu tuachane na mambo hayo ya kizungu, sababu wafanyabiashara wamefanya akili nyingi ya kupili, wanapokuwa wakipima mabizaa, aidha vitu fulani, uwaga wanaporomoa ile mzani, ili mradi tu au wanatepeli wanunuaji. Sasa ningeliomba tu tuwe tunatumia chungu au wow, sahani kwa kupima kwa yani tufumbo itu ya kizamani. jango refi Kiswahili Issa Haji Bahari Abikruje toka jijini Kampala nchini Uganda. Swala ya vipimo kwenye bidhaa mbalimbali ni swala ngumu sana ambayo inatatiza hasa nchi zetu za Afrika Mashariki, yaani wanatunyonga maiki, wanatupunja kwenye kila engo. Wewe ukienda kuuza mchele, uuze sijui nyama, unakuta kilo wanatuibia na hiyo jambo basi ni serikali Eo, KCC wale viongozi ambao wanasimamia zile masoko na vipimo waende waichunguzi, na hata wa, wa, wanapokwenda kufanya uchunguzi wanakuwa wanaibadilisha, wanaweka kilo nzuri na wakitoka wanarudisha ile ile. Basi kwa hiyo serikali tusaidie, ili kumaliza swala kama hili he. Hey, kutoka kambini Gasogwe ni Faraja Amani. E, kweli mada ya, ya leo, wafanya biashara huyo mchezo wanao wa kuibia wananchi katika mizani hiyo, ni kweli, sio uongo, na huyo mchezo sio wa leo wala wajana. Huyo mchezo ni mchezo wao tangu zamani. E, hata hapa kwetu Burundi, huyo mchezo wanao wafanya biashara. Huwa tukenda kununua kitu dukani, wakipima tu wao, unaona kama vimeenea, lakini ukienda kupima fasi nyingine kwenye mizani wenyewe uko sahihi, unakutana wamekuiba kidogo kidogo. E, tungeomba serikali zingefuatilia wafanyabiashara wanaowaambia huyu mchezo sio mzuri, wanatimiza haki za wenye kununua. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Jean Luc ukiwa Ituri mashariki mwa DRC wewe unasema, kwa ukweli hapa nchini kwetu DRC hali kama hiyo ipo kabisa, kwa sababu wafanyabiashara wana panga mizani yao na kuwaibia wananchi. Amini Claude kutoka DRC, Lubumbashi, Komini Ruashi wao unasema ni kweli, wafanyabiashara wanapitiliza, wanawaibia wanunuaji kwa kupanga mizani yao, huwa wanaipitiliza sana mpaka unapouza unakwenda lakini hufurahii kwa kweli. Ripoti hii, hii kwa ni sahihi kabisa. Cha kufanya ni serikali zetu zifanye uchunguzi kwa kila mizani kuhakikisha haki inatendeka, mfanyabiashara hamwibii mnunuzi. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema chanzo kikuu ni nchi nyingi kupandisha bei za bidhaa mbalimbali, bila shaka Maisha yakikaa kwenye usawa, hakuna asiyependa kuibia nduguye. Tatizo linakuzwa na serikali zetu pale inapozalisha matozo na kadhalika, bila kudhamini mchango wa raia, na hiyo ni mbaya sana. Mahuno Alfin kutoka Uvira, DRC, huko Ndunda, unasema sisi huku kwetu hawapimi kwenye mizani, yani ni kuona kwa macho tu hapo hapo mnamalizana bei. naonaitwa Buchumi Ejidio kutoka Kakonko, Kigoma, Tanzania unasema elimu hafifu katika suala la mizani ni changamoto, hususan ndani ya jamii zetu za vijijini. Mara nyingi wafanyabiashara wengi huibia wateja wao kwa kuharibu mizani mahsusi. Kimsingi, mamlaka husika zinapaswa kulifuatilia hili kwa ukaguzi wa mizani mara kwa mara. Patience Ndomana Mbongo kutoka Bujumbura, Burundi, unasema sisi hapa Burundi hilo limechukuliwa kama jambo la kawaida kutokana na uhaba wa bidhaa, hutojali kupimiwa wakati, hata hivyo utapimiwa visivyo. Hapa kila mfanyabiashara anapanga bei yake, tunalazimika kuishi hivyo. Kwa jina naitwa Jofre nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyoko hapo mezani kuhusu wafanyabiashara kugushi au kuiba kutumia vipimo ambavyo wanakuwa wanatumia hasa pale wanapokuwa wanauza bidhaa especially kama dagaa na vinginevyo. Mimi naona kweli kwa sehemu kubwa especially upande wetu wa Afrika hii hali imekithiri sana. Na ni mara nyingi nimekuwa nikiona, kama nikienda sokoni, unakuta pale wanapokuwa wanapima kidogo, unaona kabisa hapa kuna wizi ambao unaendelea. Hii tabia haiwezi ikaisha. Dr. Makaramba wa Goiko, Tabora, Tanzania. Hali kama hii ipo pia na huko na hii yote inahusishwa sana na wakaguzi wa mzani. Pindi wanapokuja kukagua mizani, kuna mizani mingine unaikagua kikamilifu, lakini kuna mizani mingine haikaguliwi kikamilifu. Nazungumziwa hapo, fedha zinapitishwa kwa lugha nyepesi, tunaitwa rushwa. Rushwa ipo, mkaguzi anapewa kikitu chote, mzani unakuwa na hitilafu, lakini mzani huo anauwacha na unaendelea kumuumiza mwananchi na mwananchi hawezi kutambua kwa sababu yeye anakuwa si mmiliki wa mzani. Kwa hiyo akipimiwa nusu anaridhika, akipewa kamili anaridhika. Kwa hiyo sasa, mamlaka husika wanaofanya ukaguzi wa mzani, basi watende haki iliyo haki, ili kumiliki na kumlinda mwananchi asiendelee kunyonyeka. Naitwa Hussein Pazi au Paziboi wa Kibaha, Tanzania. Aa, kwanza yote kwa yote ni washukuru RFI Kiswahili kwa kunipa nafasi hii siku hii ya leo. Aa, mimi niseme tu kwamba serikali ichukue hatua na la kufanya kikubwa ni kutembelea maduka na magengeni humo, kuangalia mizani, kuikagua mizani ya mara kwa mara, maana hakika kweli sisi wanunuzi au wateja tunaumia sana humo, mabuchani au madukani, tunaumizwa mno. Mimi mwenyewe hilo limenikuta juzi tu hapa kabla ya sikukuu, siku, siku moja kabla ya sikukuu, nimekwenda kununua nyama. Kwa kweli nimegombana na yule alienipimia nyama ile buchani pale. Hakika mpaka yeye mwenyewe akachukua akaenda kujaribu kupima mzani mwingine kule, ikapungua. Akachukua tena kidonge kingine akakata akaniongezea. Kwa kweli, limeonekana wazi kwamba wanatupiga tena, wanatupiga sana sisi wananchi. Kwa hiyo serikali ichukue hatua kali kabisa na za mara kwa mara kutembelea masoko na mabucha. Tumalize na ujumbe kutoka kwa Juma J, ukiwa Embakasi Nyayo Estate, Nairobi. Wewe unasema hakika mfanyabiashara kuingia peponi ni kama ngamia kupita kwenye tundu la sindano. Haya si maneno yangu bali ni maneno matakatifu. Hili bila shaka ni kutokana na kile ambacho kinachoendelea. Huwezi kufanya biashara kwa kutumia wizi ukauona ufalme wa Mungu. Ali Bilali nilikuwa nawe katika makala Habari Rafiki, tukutane tena hapo kesho katika makala mengine kama haya. Mpaka sasa nikutakie jioni njema.