Na msikilizaji, karibu tena kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo mada tunayozungumzia ni chini ya uangalizi wa Marekani, Rwanda na DRC zimekubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu w mashariki mwa nchi ya DRC ifikapo siku ya Jumaa Mei tarehe mbili, huku kila upande ukiheshimu mipaka yake, makubaliano yanayoonekana kufungua njia ya kupatikana amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Tumekuuliza unazungumziaji mwendelezo wa juhudi za kutafutia suluhu mzozo kati ya nchi hizi mbili na una mini makubaliano haya ya hivi punde yatazaa matunda. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Naitwa Fabiano na bebea Dolfini, anapiga simu nikatahafani Moba mjini Kakonja parcele. Mwendelezo wa juhudi za kutafuta suluhu ya mzozo kati ya nchi hizi mbili, Rwanda na DRC, kwangu mimi siyodhani kwamba kutazaa matunda, maana mataifa hiyo mbili haina msimamo moja, ndiyo maana itakuwa vigumu kwa kupata suluhu kabisa. Ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu maelewano ya DRC na Rwanda kwenye kuweza Marekani kuwapatanisha kusema, eh, kila mtu aheshimu mipaka ya mwenzie, hayo hatuwezi kuyakubali moja kwa moja, kwa sababu hata hivyo wako wanazungumza, na mapambano yanaendelea. Sasa kusema kama tutaamini kama haya mambo yatazama matunda au hayazai En, kama tunaweza tukaandikia mate na wino upo, kumbe tuwape macho, tuyatizame tuone yanapoelekea. Na mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia, nikiwa Mlongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Binafsi sitegemei kwamba makubaliano kati ya Rwanda na Congo yaliyofanyika Washington, Marekani yatazaa matunda. Kwanza yanaegemea mambo ya kiuchumi sana, mambo ya madini. Itakuaje waongelee madini bila kutaja mambo ya M23? M23 ndilo tatizo kubwa. Rwanda inajiondoa polepole pole alafu itaonyesha kwamba mzozo umebaki kati ya Kongo na M23. Na tatu, mazungumzo mazuri ni yale ambayo yanaweza shirikisha wakongomani wote hata na upinzani ambao hauna silaha. Kashilemborojhe kutoka Bujumbura. Kweli ile kataba ya Kongo na Rwanda ilikuwa vizuri sana, lakini awafanyi chiiki natoka wakuro yavo, wanawasikitisha nchi ya Marekani na zingine zinawaha amurisha lakini, ingekuwa kama wanataka hivi natoka kwa roho yao, ingekuwa vizuri sana na mimi nayo, haitafanikiwa wala haitaleta amani kuliko hiyo natangamba, mashariki ya Kongo, mapambano tena lisaanze kusema hivi vitu bielewane, mpaka wote wafanye kile kinatoka kwa roho yao, wasiamurishwe. Naomba hiyo vita iishe kabisa juu amani ndio wananchi wanataka. Kwa majina ni Rukiribuga Olivier nikiwa Kampala, Uganda. Na Tshisekedi na serikali yake wakubali kwamba wameshashindwa kudhibiti M23. Anasema eti wanaenda kufanya mazungumzo, wanasaini mikataba hiyo hiyo mikataba. Mi naona kwamba awezi kaleta suluhisho, wakati waliposhindwa kuwapiga wakingali katika milima ya Runyoni. So wakati wanafika Goma, wanafika Bukavu, wanaanza eti wanazungumza nao So amezungumza lakini na kusaini, hata jana mapigano yameanza mpaka leo. Wanasema wamesaini, hakuna suluhisho ambayo itapatikana. Sauti ya amani Daudi natuma Voice nikiwa kirumba ya bambu tarafani Ruchuru nchini DRC eneo la kagando kabisa. Sisi wakongomani tumeshachoka na mambo hayo, kwa sababu vikao vimeendelea kufanyika, lakini hakuna kile ambacho kinaonekana, la kama suluhisho, ni kama tu michezo ndani ya nchi yetu ya Kongo, maana raia ni wao tu wanaendelea kufariki, vita zinaendelea mapigano hapa na pale. Kwa maana sisi wakongomani tumesha tumeshachoka. Acha tu tukae kimya, sisi tutazame kile ambacho kitaendelea pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Sebastien Kasongo toka DRC, Kivu Kusini jijini Uvira unasema kama raia wa Kongo tulizipokea kwa furaha makubaliano hayo yataza matunda kama pande zote zitaaminiana. Tumaini Bizimana Espoir unasema hiyo mikakati ni ya uongo sana, kwa sababu vita vinaendelea. Pascal Mwene kutoka Baraka, tarafani Fizi, sisi wakazi wa mashariki mwa DRC tunachohitaji ni mwafaka na matokeo yaonekane. Samuel Habamungu Madumbi Toka Bukavu, mashariki mwa DRC. Binafsi naamini makubaliano hayo yataza matunda. Nachoomba ni pande zote kuheshimu makubaliano na kuacha vita na uchochezi. Eto Matabishi toka Bukavu, binafsi nadhani hakuna chochote kitafanyika ikiwa waasi wa M23 wanaendelea na mapigano. Rafael Jean toka Lubumbashi unasema tangu mazungumzo yameanza hakujapatikana suluhu leo. Ili Kagame aondoe majeshi yake ni lazima Marekani ingilie kati. Nadhani hapo kutakuwa kitu inaendelea ambacho kesho kitaleta shida kubwa kwa Wakongomani. Msikilizaji, tunazungumzia harakati za hivi punde kati ya nchi DRC na Rwanda ambapo chini ya uangalizi wa Marekani zilikubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu mashariki mwa DRC ifikapo siku ya Ijumaa, Mei tarehe mbili. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina anaitwa Mipango Jilber Jikando, nikiwa hapa Kiliba nchini DRC. Kufuatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli mimi sina imani kuwa waasi wataondoka tarehe mbili za mwezi wa tano, maana inanishangaza sana, kisha kusik a kuwa waasi wamepewa siku mbili za mwezi wa tano waondoke, lakini jana tena na juzi kuliripotiwa mapigano kati ya M23 na wazalendo na FRDC. Sasa kama ni kweli wamekubaliana kusitisha mapigano, kwa nini tena vita inaendelea? Sisi raia wanaendelea kutucheza kama mpira, tunachoka na siasa ndugu zetu Uganda Kampala, mimi nitungane balika sana kwa mada ya leo. Binafsi, kwa kweli kuhusu saini makubaliano DRC alikikuwa na Rwanda, kwa kweli tunaona hakuna hata nia ya kumaliza vita, kwa kuwa mapigano yanaendelea huko Kivu kusini na kaskazini. Kwa kweli hatujue hapa ama wakongomani kwa sasa wako mchangapi saa hii, kwa kuwa mapigano yanaendelea, hatuyaona mabadiliko yoyote. Wasi, ingekuwa heri kwanza mapigano yasimame, e, ili ningetupatia kwanza ama, nani ingine ingetupatia mwangaza kama vita yatakomeshwa, lakini bado mapigano yanaendelea, basi tutasubiri mpaka kwa paka siku ya Ijumaa tuone, nani tuone jibu ya mwisho ambayo wataleta. Jambo, alefai Kiswahili kwa majina, anaitwa Alexi Jeremia, niko chake chake, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Makubaliano, tumeshuhudia mengi hadi kuona mheshimiwa rais wa Angola Lorenzo akiwa na nia ya kusuluhisha, lakini wasuluhishwaji walikataa. Tukaona wakiibukia nchini Qatar, lakini baada ya kutoka Qatar, hatukuona vita vikiisha mashariki mwa DRC. Hivyo makubaliano yao hayakuwa ya kweli, yalikuwa ni makubaliano tu ya maneno. Tunahitaji makubaliano yao ya vitendo na si ya maneno, hapo vita vinaweza vikaisha mashariki mwa DRC. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa kuangalia mada ya leo, hayo makubaliano ya Rwanda na DRC chini ya Marekani, sizani kwamba yatazaa matunda, tangu sijasikia Marekani ichitatua mzozo wowote bila mulio wa bunduki. Lugha ya Marekani ni bunduki, sio mazungumizo a amesema Ngati Nyonye Mnyeusi, balozi wa gogo kutoka maamaa Dodoma ya Tanzania, ili swala la kuhusu nchi ya demokrasia ya Kongo kuhusu amani bado halijatengemaa. Hata hivyo, mataifa hayo yanayokuja kuingilia katika mzozo huu kujaribu kuadhimisha haitawezekana, kulingana na viongozi wenyewe wa Kongo wanalijua kiundani nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Emil Hakizimana kutoka Burundi na unasema, unazungumza ukiwa Uvira, DRC. Unasema hivi: tusubiri tuone nini kitafanyika hiyo tarehe mbili Mei, lakini sina matumaini kwa sababu mikataba imekuwa mingi na haijazaa matunda yoyote. Patrick Munyali unasema, nadhani juhudi hiyo haitapata suluhisho ya mzozo kwa sababu waasi wanazidi kupambana kwenye uwanja wa vita. Ingekuwa heri Rwanda iondoe kwanza wanajeshi wake ndio mazungumzo yaendelee ili suluhisho ya kudumu ipatikane. Mupata Kionde toka Zambia jijini Lusaka unasema kweli, mambo kama hiyo tusiseme kama ni uongo, tusubiri maajabu alafu tutaona. Tuseme nini? Joel Runesha Wikliff, ukiwa Tanzania, Kigoma, unasema amani itakuwepo, maana wahusika wote wameshirikishwa. Na nitamatisha na ujumbe wako David Sechenga toka Wagum, tuna dumu Heza, Tanga, Tanzania: mwendelezo wa mazungumzo ya kutafuta amani kwa nchi hizi mbili naona kwa kusimamiwa na Marekani uta aikana japo umechelewa, lakini kwa uamuzi uliochukua serikali ya Marekani, suluhu ipo na kwa mtazamo wangu, naamini makubaliano ya haya yatazaa matunda. Ndivyo nakamilisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane kesho, panapo majaliwa. kwa heri.