Kwa mara nyingine tena, msikilizaji, tunakutana kwenye makala haya ya habari rafiki. Hivi leo utakuwa nami Minlet Ijai. Mada tunayozungumzia hii leo, mwishoni mwa juma lilopita, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani marehemu Papa Francis alizikwa rasmi, na kwa sasa macho yakiwamulika makardinali mia moja thelathini na watano watakaochagua papa mpya ndani ya siku chache zijazo, mjadala kuhusu papa kutoka Afrika ukishamiri. Tumekuuliza msikilizaji, unaamini papa mpya weza kutoka katika bara la Afrika? Umejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha Papa Francis? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti uliotuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420. Mm, jambo RFI, ni hategeka inaweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi mii nazani au ni viongozi wa kanisa la Katolike zaidi sana pape, ingelikuwa heri atoke katika bara la Afrika, kwa sababu unajua bara la Afrika linapitia mambo mengi ya mizozo, ya vita, maskini, matatizo mengi, ingelikuwa ni kama kukosoa, kuwasaidia, kuwaonea huruma, ila sijui kama hilo litawezekana, kwa sababu wazungu nao wanajipenda sana nawapigia simu nikiwa mwambani mwa ziwa Edward, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, kuhusu kifo cha papa aliyefariki huko Vatican. Mimi sidhani kwamba hapa Afrika tunaweza kupata mrithi wake, kwa sababu maaskofu na makardinali wenye wanapatikana hapa Afrika ni wanafiki, hawana nia ya kusuluhisha mizozo kwanza huyu wetu wa Kongo Cardinal Ambongo, sisi hatuna imani naye. Doto Mwasilamba wa Tabora Goiko. imani yangu kubwa inanituma kwamba papa anatokea bara la Afrika. Ni mengi nimejifunza kwa papa aliyefariki hivi juzi, ni mengi ya kuigwa, kwa sababu aliyoyafanya ni mengi tofauti na wale mapapa waliotangulia. Kwa imani yangu kubwa, papa anayefuata anatoka bara la Afrika, kwa wakristo walio wengi, basi waweze kuchagua papa anatoka bara Afrika, maana waafrika Afrika walio wengi hawana ubaguzi wa rangi wala hawana ubaguzi wa jinsia kama alivyokuwa papa aliyetangulia. Pia yeye hakuwa na ubaguzi wa rangi wala nini sana, yeye alikuwa msuluhisho na patanishi na kuwa mmoja wa kuweza kutatua changamoto nyingi hapa duniani kulingana na ziara zile ambazo alizokuwa anazifanya na wapata kutoka hapa Rwanda wilani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Na wasikia tano kwa tano kuhusu uh, Papa Francis ambaye alizikwa na wakardinali hasa hasa mia moja na thelathini na tano watakaochagua. Naamini kwamba uh, atakayechaguliwa atatoka barani wetu Afrika, natakua na uh, atakuwa papa mpya mweusi atakao Atakayechaguliwa kutoka barani letu la Afrika. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba uwezekano ni mkubwa sana wa kuweza kupata papa mpya kutoka bara la Afrika, na tuna imani sana hili linaweza kutokea licha ya kwamba ushindani utakuwepo mkubwa, ila tuna uwezekano mkubwa sana kupata papa kutoka Afrika. Pia mimi niseme kwamba tangu kutoka kwa papa aliyefariki, nimejifunza mambo mengi. Alikuwa kiongozi shupafu na alikuwa kiongozi imara zaidi. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Aleksi Jeremia, niko Chekecheke, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Anaweza kujitokeza papa mweusi kutoka bara la Afrika kwa sababu hadi kuwa miongoni mwa makadinali mia na thelathini na tano ni hatua kubwa ambayo tumepiga ni faraja. Anaweza kujitokeza kwa sababu hivyo vitu ni uchaguzi na ni uchaguzi ambao ni wawazi. Nilichojifunza mpaka hapa tangu kifo cha papa ni kuishi na watu vizuri bila kujali uwezo wa kila mtu na kuheshimu uwepo wa kila mtu kwa sababu kila mtu ana haki na kupenda kila mtu, na ndiyo maana papa alipenda na kila mtu, alihudhuria bara la Afrika kusisitiza amani, na ndiyo maana mahuzulio yake katika mazishi yake yamekuwa na watu wengi, kwa hii ni kwa sababu ya upendo wake na msikilizaji, nigeukie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Nianze na ujumbe wako DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Kato wa DRC. Kusema kweli, Papa Francis alikuwa mtu mwenye hekima sana na alipenda kusaidia masikini, ila kuhusu swala la kumtafuta papa Mwafrika tuachie Mwenyezi Mungu, kwani uongozi bora unatoka kwa Mungu. Kabanze Jean toka DRC, Moba Nunda, mkoani Tanganyika: binafsi kwanza nitoe pole kwa waumini wote wa kanisa Katoliki kwa kumpoteza kiongozi huyo. Nimejifunza me kutoka kwa kiongozi huyo. Kwanza nilisikia alikuwa anapenda sana kuwasaidia raia wa chini. Mimi si dhani kama kiongozi wa kanisa Katoliki anaweza kutoka Afrika sababu wazungu wameshakuwa wajanja kuliko weusi. Zakaria Nyerere kutoka Kigori, Butiama, Mara, Tanzania, unasema kama makadinali wengine wataamini makadinali wa Afrika na kupewa kipaumbele, itawezekana papa kutoka Afrika ili kuchanganya rangi katika uongozi wa juu duniani. Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini jijini Butembo DRC kwa kweli nawaomba watakaochagua wachague Mwafrika ili tukumbukwe kila mara basi nadhani Kardinali Fridole Ambongo ataweza kuchaguliwa mimwani Kenneth wa Kishanje Bukoba Tanzania papa mpya ni vigumu kutoka barani Afrika na msikilizaji, tunazungumzia mada kuhusu kifo cha marehemu Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, na tumekuuliza iwapo unaamini papa mpya anaweza kutoka katika bara la Afrika na umejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha Papa Francis. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina ni John Baptist Gwigwi, napiga simu nikiwa jijini Kampala, Uganda. Kwa mtazamo wangu, Afrika inaweza ikatoa papa mtara lakini kwa wakati huu e, sitarajii kabisa, kwa kuwa makadinari watakao watakaopiga kura wengi watatoka kwenye bara la Ulaya, bara la Amerika, na asizani kuwa watasapoti hao makadinari watatu ambao wanatajwa wa kutoka Afrika, yaani ule wa DRC, Ghana na Ginea. Tusubiri kwa kuwa kura hiyo inaongozwa na Roho Mtakatifu. E, tutakapopata matukio ndipo tutaweza kuitika kabisa. Kwa jina, mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, Papa Francis alionyesha moyo wa kujitolea wakati alipotembelea nchi mbili, DRC na Sudani Kusini, nchi zilizokuwa zinakumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na mauaji ya chimbali. Licha ya hayo yote, Papa Francis alizubutu kutembelea DRC na Sudani Kusini kwa lengo la kurejesha amani, sio kwa nchi hizo mbili tu, bali duniani kote. Inasi sezani kama mwafrika anaweza kapewa nafasi kama nayo, na akipewa nafasi kama nayo, itakuwa ni jambo la kushukuru Mwenyezi Mungu, kwa sababu kwanza neno lipo kwa wazungu, na mzungu hawezi kukubali kuendeshwa na mtu mweusi, na ni vigumu sana tu, kwa sababu kwanza uongozi wa kisiasa huo, tunashinda kuongoza taifa, niambie, vitu kama upapa tunaweza tukaongoza kweli? rondeonde nkamba balungu marofu kama mzee mkonta Gabriel kutoka molonde commanda dersi kwa jina naitwa Jofre, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyoko hapo mezani ya RFI Kiswahili, mimi nachoona na natarajia kuona wakichagua papa mpya ambaye labda atamwenzi mtangulizi wake ambaye papa Francis, na kwa mitazamo ambayo mimi naona, ndiyo wanasema kwamba Afrika anaweza katokea papa yeyote mweusi inawezekana, kwa sababu siku zote mipango ya Mungu ni mipango ya Mungu, hakuna wezai kuibadilisha, japokuwa waafrika wenyewe tunajidharau narejelea ujumbe wako kwenye ukurasa wa facebook isaya ruben alex toka uvira drc uchaguzi wa papa mpya kuupatikana barani afrika inawezekana ila afrika haipewi nafasi ya mbele kwa wagombea hao ni heri watakaochagua kuupatia upatia waafrika sauti papa atakayechaguliwa anapaswa kuiga mfano wa papa francis kuhimiza watu kuishi kwa amani ukiwa lusaka zambia unasema shida kubwa wazungu wana ubaguzi wa rangi sidhani kwamba wana weza wakamchagua papa mweusi mkombozi kutoka Makobola, DRC. Kiukweli, Papa Francis alikuwa mtu mashuhuri sana kwenye kupigania amani na aliyependwa na wengi. Kuhusu uchaguzi ambao unaenda kufanyika huko Vatican, mimi naona papa mpya atatokea bara la Ulaya. David Sechenga toka Wagumtu na dum Hezatanga, Tanzania, unasema papa anaweza kutoka katika bara lolote, lakini kwa uchaguzi wa weupe, hata kama yuko mtu amekidhi vigezo, anaweza asipewe nafasi hii. Sioni vile papa mpya wa kanisa Katoliki anaweza kutoka Afrika. Hata hivyo, ni wakati mwafaka sana kiongozi huyo atoke Afrika. Nitamatisha na ujumbe wako Luka Mastaki Gentil toka Kamanyola, Kivu Kusini nchini DRC. Si binafsi, naona kupata papa mpya kutoka Afrika itakuwa vigumu. Hiyo miaka yote, kwa nini hawakuchagua Mwafrika? Ila tusubiri tuone matokeo. Na msikilizaji kwa maoni yake Mastaki. Ndio nami nayakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane hapo kesho, panapo majaliwa. Kwaheri.