Karibu kwenye ya makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia kinachojiri nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Siku ya Jumatatu, Angola ilitangaza kujiondoa kama mpatanishi wa mazungumzo ya mzozo wa mashariki mwa DRC. Nayo na serikali ya Kinshasa imeanzisha mchakato wa mazungumzo ya kisiasa ili kuunda serikali ya umoja kitaifa, inayoamini kwamba itasaidia kutatua mzozo unaoendelea. Rais Paul Kagame, rais wa Rwanda, na mwenzake Felix Tshisekedi walikutana wiki iliyopita jijini Doha, katika kikao ambacho hakikutarajiwa. Na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC wamekutana siku Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili namna ya kutatua mzozo huu. na kutusaidia kutathmini kinachoendelea huko DRC na mambo haya yanayoendelea ni uh, Francois Alwende, yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa uh, Nairobi nchini Kenya. Fransuwa, karibu sana asante. ndugu mtangazaji. Na kutoka jijini Paris tunaungana naye uh, Mali Ali, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, lakini uh, pia katika eneo la mazua makuu. Mali Ali, karibu sana kwenye wimbi la siasa. Asante asante asante nawe bwana na. Na Mali Ali, ukiwa hapo Paris, uh, unazungumzia vipi haya maendeleo tunayoshuhudia kule DRC Angola inajiondoa kwenye nafasi ya kusuluhisha mzozo huu, nafasi ambayo imekuwa ikishikilia mpaka wiki iliyopita. Kwa kweli, bado tunapoteza imani ya kupatikana kwa amani ya kudumu nchini Kongo, kwa sababu eh, diplomasia lazima iwe na mwongozo na mazungumzo, ni diplomasia ya hali ya juu, lakini kwa hali ambayo inaonekana hata wapatanishi wenyewe hawaaminiwi na hawaaminiki, kwa hiyo hii ni hatua moja ambayo tayari inavunja matumaini ya kupatikana amani nchini Kongo. Bwana Luende, we unasemaje? Asante uh, sana. Nafikiri uh, nitazungumza mawili matatu, niki uh, kama vile mwenzangu anavyosema. La kwanza, matumaini yanaendelea kupotea ni kweli, lakini pia, um, ni jambo ambalo lazima ingewezekana kuanzia lilionekana hapo mwanzoni kwamba Rais Lorenzo alishindwa kupatanisha marais wawili na upande mmoja tuseme, upande wa Rwanda unaonekana kana kwamba eh, Rais Lorenzo anapendelea upande wa, wa serikali ya DRC. Na pia upande wa serikali ya DRC unasema kwamba East Africa Community inapendelea upande wa Rwanda, lakini pia ijulikane kwamba uh, wale ambao wanaathirika zaidi ni wananchi wa Congo, na mwishowe shida ya Congo itaisha katika mazungumzo. Mali hali unafikiri kwamba labda hatua ya Rais Kagame na Chisekedi kukutana kule uh, Qatar huenda ilimkwaza Rais Lorenzo na akaamua kuachana na kazi hii ya upatanishi. Ni kweli ni moja ya tukio ambalo limemthibitishia kuwa eh, haaminiki na wale wa ambao wanaogombana ambao ni bwana Kisekedi na bwana Kagame. Hilo ni uwazi, licha ya kuwa kabla ya hapo eh, kama alivyozungumza mwenzangu eh, kulikuwa kila upande hauamini mpatanishi ambaye anashughulikia swala hili, kwa hiyo E, ikaonekana kwa kweli jambo la ghafla likawa limetokea huko Qatar, ambayo ni nchi hivi sasa imejitokeza ime, ime katika kubobea kuhusu upatanishi wa matatizo duniani, na pia Qatar ni nchi ambayo pia e, ni mwekezaji mkubwa nchini Rwanda. Kwa hiyo e, kuna faida kubwa e, kwa Qatar kuingilia kati katika swala la mzozo huu kati, kati ya Congo na na na, na Uh, hitaji msuluhishi wa namna gani, baada ya Angola kujiondoa uh, ukizingatia kwamba tuliona Qatar pia ikiwaita viongozi hao wawili, lakini pia Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC pia zinaonekana kuingilia kwa kina swala hili la mzozo wa Mashariki mwa DRC. Uh, nafikiri ni vizuri pia kutambua kwamba um, serikali ya Kongo ama Wakongomani na majirani zake serikali ya Rwanda, ambayo sio siri, ndio ambayo inasapoti waasi hao ama kwa miaka 30 sasa, hao ndio wanachangia kwa kiwango kikubwa ukosefu wa amani katika eneo hilo la mashariki. Lazima wenyewe wawe tayari kujenga amani. Ikiwa hawako tayari kujenga amani, nafikiri hata wakileta mpatanishi wa wapi, itakuwa vigumu, kwa sababu mpatanishi anakuja kujenga amani kwa watu ambao wako katika eh, katika mgogoro fulani. Na, na viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC walipokutana siku ya Jumatatu jioni, waliongeza idadi ya Uh, wasuluhishi mzuhu wa mzozo huu: rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, uh, kama tulivyotaja, Olusegun Obasanjo wa Nigeria, uh, sasa hivi uh, kuna Catherine Samba-Panza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, uh, lakini pia rais wa zamani wa Ethiopia Sahle-Work Zewde na Motlanthe Angalema Motlante, Afrika Kusini. Unafikiri bwana mali Ali, unafikiri kwa nini jopo hili limeongezwa? Kwa kweli kuongeza jopo ni katika jitihada za kutafuta nguvu za kuweza kufikia suluhisho, lakini tija sio kuongeza orodha ya wapatanishi. Tija haswa kitambulike kinachojadiliwa. Nadhani kwamba madaktari hawawezi kuwa wengi wakaongezwa kabla hapajajulikana ugonjwa unaoleta shida. Mtakusanya madaktari ambao labda sio maspecialisti, kumbe kwanza kutafutiwe tatizo, kwa sababu Rwanda hadi sasa inakataa kwamba yao hayihusiki na huo mzozo. La ajabu ni kukubali kushiriki katika mazungumzo hayo bila wale M ishirini na tatu wanaopigana uwanjani, ambao hata rais wa Congo alikuwa kawakataa kabisa kuwakubali, na alivyowakubali kuzungumza nao kikao hicho hakikuwepo. Kwa hiyo hapa, unaona kama tunaweza kufikiria kwamba ni tatizo la Congo na Rwanda kumbe ni tatizo la watu wawili marais hawa wa mawili kabila mm, bwana Kagame na Chisekedi wana tofauti zao katika maslahi yao ambayo bado hawaja, yaweka dhahiri na ambayo hayawezi kuwekwa dhahiri labda na wao wenyewe. Lakini mimi ningependekeza kidogo, kwa sababu mzozo huu umeshachukua miaka thalathini, kiakili kwa ulimwengu wa leo ambao umestaarabika haieleweki na haikubaliki mzozo huo kiini chake kinaweza kufanya mzozo udumu miaka thelathini. Kumbe kunahitajika wapatanishi ambao wanaweza kutumia nguvu katika mazungumzo, wapatanishi ambao wanajitegemea na sio hawa wetu wa Afrika ambao ukiwaona ni kama na wenyewe wanatumwa, nendeni mkapatanishe, lakini hawana fimbo ile ya, ya, ya kadhi au fimbo ya, ya, ya, ya jaji ya kupiga chini na kuhukumu. Nam, muda wetu kwa kweli umeyoma sana, lakini uh, Francois Luende, nikupe uh, nafasi ya mwisho uh, uzungumze pia kuhusu Uh, hizi jitihada za kisiasa ambazo sasa tunaziona kule uh, DRC wiki hii tumeona uh, uh, kukizunduliwa majadiliano ya kisiasa, kujaribu uh, kuona iwapo kutakuwa na uwezekano kuundwa kwa uh, serikali ya umoja wa kitaifa kama alivyokuwa amesema uh, Rais Tshisekedi uh, mwezi uliopita. Hatua hiyo unaizungumzia vipi na ina nafasi gani kwenye kutatua mzozo huu wa mashariki? Kwa sekunde moja kidogo kabla niongee hilo, nafikiri nitakubaliana na mwenzangu kwamba wanaoweza kuchangia kwa hali ya juu e, kupata amani, ukweli ni kwamba ni nchi zenye nguvu, nchi za magharibi na nchi zingine kama kataa tulivyoona, lakini nchi zetu za kiafrika hizi bado ni matatizo, kwa sababu tunajua kinachoendelea katika bara letu, yale ambayo yanapitika e, katika nchi ya Kongo. We, wapinzani wenyewe wameanza kukataa tayari serikali hiyo ambayo Rais Tshisekedi alifikiria kuunda kwa sababu kuna kosa uaminifu kati yao, na pia ni wale ambao wanashtakiana huyu hapa yule lile linafanya kana kwamba wananchi wa Kongo wasiongee sauti moja ama wafanyasiasa wasikue na msimamo mmoja. Nafikiri, uh, sina matumaini sana na mchakato wa ndani ama serikali ambayo Rais Tshisekedi anataka kuunda, kwa sababu uh, shida ni kubwa. Wana, wanasiasa wa Kongo tunavyowajua ni watu ambao hawana msimamo kabisa. Hilo linaleta huzuni, lakini ndiyo ukweli. Hawana msimamo, hawapendi nchi yao, na wengi wao ni watu wanaona masilahi yao peke yao na ni jambo ambalo halileti matumaini sana hata kwa wenyewe, kuona kwamba mchakato wa ndani unaweza kuleta suluhisho kwa tatizo ambalo linasumbua nchi hiyo. Na Mali Ali, nikupe sekunde kama ishirini hivi nayo pia umalizie. Ni aibu, ni huzuni, ni udhalili kwa Wakongomani na nchi yao kuona bado wanashindwa kuelewana ndani, alafu wanatafuta kuelewana na nchi jirani. Kwa kweli hili linashangaza kwa Wakongomani. Ni watu ambao wanatakiwa wajirudi, em wamkumbuke hata Mungu basi labda ndio anayewapoteza kwa yale ambayo hawataki kuelewa. Nini kawazawadia nam? Asante sana Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa na eneo la ukanda wa maziwa makuu, ukizungumza nasi ukiwa hapo jijini Paris. Asante sana. shukrani sana Francois Luende, mchambuzi wa siasa za DRC, ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante ndugu mtangazaji, nashukuru pia. Mimi ni Victor Abuso. Hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Kwa heri.