Ujambo hapo ulipo msikilizaji, na karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na kukamatwa kwa makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar na kuzuiwa nyumbani kwake. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye wiki hii alishutumu Rwanda kwa kupanga kuishambulia nchi yake. Waasi wa M23 kule DRC kukutana na kiongozi wa Qatar kule Doha. Afisa wa polisi ya Kenya kule Haiti Kutoweka katika mazingira tatanishi, utawala wa kijeshi nchini Niger kuzindua kipindi cha mpito cha miaka mitano, lakini pia mashambulio ya Israeli kule Lebanon na mkutano wa Ulaya kuhusu Ukraine ni miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri kwa Jumaa hili. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu, ambatana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Sudan Kusini, ambako makamu wa kwanza wa rais Riek Machar alikamatwa siku ya Jumatano usiku na kuzuiwa nyumbani kwake jijini Juba, kitendo ambacho chama chake cha SPLMIO kinasema kinavunja mkataba wa amani wa mwaka 2018 uliounda serikali ya umoja wa kitaifa. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Shimanyula, alituandalia ripoti ifuatayo. Jumatano usiku msafara wa magari ishirini uliokuwa na wanajeshi waliokuwa wamejihami ulionekana ukiingia kwenye makazi ya Machara ambaye baadaye alikamatwa na mkewe Angelina Teny ambaye pia ni waziri wa mambo ya ndani baada ya walinzi wao kupokonywa silaha. Paul Maideng ni msemaji wa Machara. Makamu wa kwanza wa rais Rek Machar amekamatwa. Hatujui ni kwa sababu gani wamefanya hivyo. Huu ni ukiukwaji mkubwa wa mkataba uliomaliza vita nchini Sudani Kusini ni ukiukwaji pia wa katiba ya nchi hii. Tunataka kufahamu na kuambiwa ni kwa nini amekamatwa, ni lazima hata kukamatwa itolewe. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane kunatishia kurejea kwa vita nchini Sudani Kusini, na maisha ya wananchi wa taifa hilo yako hatarini. Profesa Jack Madut Jok ni mtaalamu wa masuala ya uongozi siasa na usalama. Akiwa jijini Juba, ni hali ya hatari sana kwa Riek Machar kukamatwa na walinzi wake kupokonywa silaha. Kinachotokea kinatukumbusha kilichotokea huko nyuma. Tunashangaa kuwa mambo hayo yanajirudia tena. Watu wanashangazwa na kinachoendelea na huenda vita vya wenyewe kwa wenyewe vikarudi. Kwa wiki kadhaa sasa, Sudani Kusini imekuwa kwenye hatari ya kurejea kwa vita kufuatia serikali ya Rais Salva Kiir kuwatuhumu waasi wa White Army wanaoripotiwa kuungwa mkono na Machar kuvamia kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile. Huku hayo ya kijiri, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga yupo huko Juba, Sudan Kusini, kujaribu kuwapatanisha viongozi wakuu baada ya kukamatwa na kuzuiwa nyumbani kwa makamu huyo wa kwanza wa rais Riek Machar. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Denis Onyango msemaji wa Odinga amethibitisha kwa asili kwa mwanasiasa huyo mkongwe wa Kenya jijini Juba siku ya Ijumaa asubuhi. Siku ya Alhamisi, rais wa Kenya William Ruto ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki alisema baada ya kushauriana viongozi wa ukanda wa Afrika Mashariki na waziri mkuu wa Ethiopia alimtuma mjumbe maalum ambaye ni Odinga kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Jitihada za kumpatanisha rais Salva Kiir na makamu wake wa kwa kwanza Riek Machar zinakuja wiki kadhaa baada ya kuanza kushuhudiwa kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaojiita White Army katika jimbo la Upper Nile wasio wakiripotiwa kuungwa mkono na Machar. Chama cha Machar SPLM IO kimetangaza kuvunjika rasmi kwa mkataba wa amani mwaka 2018 uliotiwa saini kati ya rais Salva Kiir na makama wa kwanza Riek Machar, na wawili hao kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Umoja wa Mataifa umeonya uwezekano wa kutokea tena kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe iwapo suluhu halitapatikana. Siku ya Ijumaa, hali ya utulivu ilishuhudiwa jijini Juba, huku wakazi wakiendelea na shughuli zao za kawaida kutoka Sudan Kusini, Juba huko. Tuelekee sasa Sudan, Khartoum ambako wapiganaji wa RSF walisema hawana mpango wa kuachana na vita wala kujisalimisha kwa jeshi la serikali, wakati huu wakipata pigo kufuatia kunyang'anywa maeneo muhimu ya jiji la Khartum na wanajeshi wa serikali. Haya yakijiri Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake Stefan Dijarich alionya kuhusu yanayoendelea. Umoja wa Mataifa unasisitiza kwamba raia sio walengwa na kwamba pande zote lazima zizingatie wajibu wao chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu na sheria za kimataifa za haki za binadamu. Ukiukaji wa haki lazima uchunguzwe na wahusika kuwajibika. Aidha, Umoja wa Mataifa na washirika wake wa kibinadamu wanatumia kila fursa kufikia watu wanaohitaji misaada muhimu. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani linasema kuwa tani elfu moja mia mbili za msaada wa chakula na lishe zimesambaza kwa takriban watu laki moja katika maeneo ya bahari na Omdurman katika jimbo la Khartoum. Vita kati ya mkuu wa majeshi Abdel Fattah al-Burhan na aliyekuwa naibu wake, kiongozi wa kundi la RSF Mohamed Hamdan Dagalo, vimesababisha vifo vya maelfu ya raia wa nchi hiyo na mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Wiki hii Abdel Fatah Al Burhan alisema kuwa wanajeshi wake walifanikiwa kurejesha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Khartum na maeneo mengine muhimu chini ya himaya yake baada ya mapigano makali. RFI Juba, 90.4 FM. Msikilizaji, afisa wa polisi kutoka Kenya aliye kwenye kikosi cha kimataifa cha kulinda amani nchini Haiti alitoweka kuanzia siku ya Jumanne wiki hii baada ya kushambuliwa kwa kushtukiza na genge lenye silaha jijini Port-au-Prince. Carol Coril, ilikuwaje? Polisi huyo ambaye ametambuliwa kuwa ni Benedict Kabiru aliuawa siku ya Jumatatu wakati akiwa katika duria. Taarifa rasmi ya baraza hilo ilitoa rambirambi na kumpongeza Kabiru kwa ujasiri wa kukabiliana na magenge ambao wamechangia ukosefu wa usalama nchini humo. Kabiru ni polisi wa pili wa Kenya kuuawa Haiti. Mwezi uliopita Samuel Tomboi Keitwai aliuawa nchini humo. Uthibitisho huo umekuja baada ya video ya kutatanisha iliyokuwa samba katika mitandao ya kijamii ikionyesha afisa akiwa mikononi mwa magenge akiwa sakafuni na sare za damu. Kiongozi wa magenge nchini Haiti kwa jina la Barbecue amekuwa akichapisha ujumbe kwenye mitandao ya kijamii akitaka Kenya kuondoa maofisa wake akiapa kuwamaliza. Tukisalia nchini Kenya juma hili, ni kuwa siku ya Jumatano ya Machi 26, Rais William Samoei Ruto alimfuta kazi waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi na kumpendekeza Geoffrey Ruku kuchukua nafasi yake. Aidha, katika mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri, Aden Duale amehamishwa kutoka wizara ya mazingira na kupewa wadhifa wa afya, huku aliyekuwa waziri wa afya Debora Barasa akipewa wizara ya mazingira. Nam, tuangazie yaliyojiri huko DRC wiki hii, ambako msikilizaji, hujuavu, ni kwamba wakuu wa nchi za mataifa ya jumuiya ya afrika mashariki EAC na kusini mwa afrika SADC, ambao walikutana Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC, waliongeza idadi ya marais wastaafu kuongoza mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo. Viongozi hao wakiongozwa na Rais wa Kenya William Ruto na Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa waliwaongeza marais wastaafu Galema Motlanthe kutoka Afrika Kusini, Catherine Samba Panza kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sahle Work Zewde kutoka Ethiopia kuungana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo kwenye jopo hilo la usuluhishi. Wakati wa kikao hicho, rais wa Kenya William Ruto alikuwa na kauli hii. Hali ya mambo mashariki mwa DRC haibadiliki, inaendelea kuwa mbaya, inaleta hofu, si tu kwetu, lakini pia kwenye ukanda wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki na SADEK, kwa sababu mzozo huu unaweza kusambaa kwenye nchi zingine na kuleta madhara makubwa: kuondolewa kwa watu kwenye makazi yao, maisha ya watu kupotea, na changamoto ya ukosefu wa udhibiti unaokuja nao ni suala gumu sana. Sote tuna hofu kuhusu hali hii ambayo ipo kwenye nchi jirani na tunachukua hatua zote ili kuhakikisha kuwa tunatatua mzozo huu mashariki mwa DRC kwa njia bora zaidi. To resolve, uh, the issue in eastern DRC to the best of our ability. Viongozi hao wanatarajiwa kukutana tena katika mkutano mwingine baada ya siku chache zijazo kama walivyokubaliana kwamba wakutane baada ya siku saba kuendelea kutathmini hali inavyoendelea katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. RFI Kisangani 105 FM Tukiwa bado huko DRC, ni kuwa juma hili mazungumzo ya kitaifa yalizinduliwa jijini Kinshasa yakiwa na lengo la kutafuta mwafaka kuelekea kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo vyama kadhaa vya upinzani vilisusia kushiriki. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Majadiliano haya yataweka pamoja wakongomani wanaojihusisha kuheshimu kanuni zilizofafanuliwa hapa na Espoir Masamaki, kiongozi wa ofisi la mshauri maalum wa rais. Kwa mjibu wa profesa Masamaki, kundi nne za washiriki ndizo zimelengwa kwa majadiliano hii, hata pia rais mstaafu Joseph Kabila. Watakaoshiriki ni wabunge kutoka muungano wa Sacred Union vyama vya upinzani walio ndani ya wabunge na nje ya mabunge, viongozi wa umma na watu mashuhuri kutoka sekta mbalimbali. Hata hivyo, chama cha rais Mustafa Joseph Kabila PPRD kimesema kimepokea pendekezo la Felix Tshisekedi, lakini halitashiriki kwa serikali mupya. Ferdina Kambere ni katibu naibu wa chama cha PPRD: la ni mtego yao tu, kutaka kwa watega nyara watu wale walio uhamishoni wa anje, wakarudi wakae salama. Hii inakuwa sasa ni bongo tu, kudanganya kama wanalazima ya masikilizano. Majadiliano haya yanalenga umoja wa kitaifa anavyotaka Rais Tshisekedi ambaye alitoa wito wa kumaliza migogoro za ndani ili kukabiliana na vitisho toka nje hasa mashariki mwa nchi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Namna kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC ni kuwa Qatar ambayo baada ya kufanikiwa kuwaleta pamoja rais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame waliokutana ana kwa ana jijini Doha Machi 18 kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC, kiongozi wa Qatar Tamim Ben Hamad Al Thani anaonekana kuendelea na kazi ya upatanishi. Ripoti wiki hii zilisema tangu siku ya Alhamis, kiongozi huyo wa Qatar amekuwa akiwapokea wa wajumbe mbalimbali, wakiwemo viongozi wa waasi wa M23 kutoka DRC. Wiki hii shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP nchini Burundi huko lilieleza kuguswa na ongezeko kubwa la wakimbizi wanaokimbia mapigano nchini DRC ambapo mpaka sasa watu zaidi ya elfu sabini wameingia nchini humo. Idadi hii ni tofauti na ile ya wa wakimbizi elfu tisini ambao tayari wamekuwa wakipatiwa msaada. Christine Kudur anahusika na maswala ya ushirikiano kwenye shirika hilo la WFP. Takwimu za mwisho za UNHCR zimeorodhesha kwamba watu elfu sitini na tisa waliokimbia vita mashariki mwa DRC na kutafuta hifadhi nchini Burundi. Hapa kuna wanawake, watoto na watu wazima, hawana kitu. Walikimbia wakiwa hawana kitu isipokuwa nguo pekee walizokuwa wamevaa. Shirika la mpango wa chakula limefaulu kukusanya ufadhili ili kupata angalau chakula cha muda, kutokana na kwamba watu hao bado wapo kwenye vituo vya muda, kama vile madarasa ya shule na viwanja vya mpira. Kuna kama vile uwanja wa Rugombo ambako kuna watu elfu arobaini kwenye uwanja huo. Kwa bahati mbaya, tumepunguza mlo kutokana na ongezeko kwa kasi la wakimbizi, wakati vyanzo ni vile vile. WFP inasema inahitaji zaidi ya dola milioni 20 kuwahudumia wakimbizi hao wakati huu kukiwa na hofu ya kutokea mlipuko wa magonjwa kutokana na upungufu wa chakula. Ni katika juma hili Rwanda ilisema imesikitishwa na madai ambayo iliyataja kuwa ni ya kusikitisha yaliyotolewa na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kuuwa Kigali inapanga kuishambulia nchini Tanzania. Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, chama kikuu cha upinzani cha Chadema kimeendelea na mikutano ya hadhara katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo kushinikiza mageuzi ya sheria za uchaguzi. Mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lissu akiwa jimboni Rukwa siku ya Jumatano ya wiki hii aliendelea kutetea msimamo wa chama hicho wa hakuna mageuzi hakuna uchaguzi. Nacho chama tawala CCM, chama cha mapinduzi, kimekuwa kikikosoa msimamo wa Chadema, ambapo makamu mwenyekiti wa chama hicho cha CCM Stephen Wasira alipowahutubia wafuasi wa chama hicho wilayani Karagwe alikuwa na kauli hii: sisi tunataka amani wenyewe ukisema, no reform nini kwa Kiingereza, maana yake unasema utavuruga uchaguzi, unataka vita vya wenyewe kwa wenyewe. Utavurugaje? Unapinga katiba. Lazima ukipinga katiba unaiweka nchi rehani, si ndio? Hakuna, hatuwezi kuruhusu hivyo. Lakini waambieni, chama peke yake ambacho kinaweza kuongoza nchi hii kwa amani na ushahidi upo, kimeongoza kwa miaka sitini, ni Chama cha Mapinduzi na mgombea wake Dr. Samia Suluhu Hassan ndiye anaongoza. Mambo yanaenda hivyo navyo yaona. Tayari chama tawala CCM kimempisha Rais Samia Suluhu Hassan kutetea urais kupitia chama hicho <muchos> namna. Sasa tuangazie yaliyojiri katika mataifa ya Afrika Magharibi na Kaskazini, tukianzia nchini Niger, ambako kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdurrahman Chiani aliapishwa siku ya Jumatano kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Jenerali Tiani ameapishwa kuongoza nchi hiyo Afrika Magharibi na kusaini mkataba mpya wa uongozi unaobadilisha katiba ya nchi hiyo. Hatua hii inafuata jitihada za kikanda ambazo zimekuwa zikiendelea kujaribu kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 2023. Mahamane Rufai, katibu mkuu wa serikali akizungumza jijini Niamey, amesema mkataba huo unaanza kutekelezwa siku ya Jumatano na umetokana na majadiliano ya kitaifa, na jenerali Thiani kuongoza kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Kule Gabon, kiongozi wa kijeshi Bris Oligi Ngema aliahidi mashtaka ya haki kwa mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Silvia Bongo na mtoto wake Nuredin Bongo wanaotuhumiwa kwa ufisadi, ubadhirifu na kugushi saini ya rais Ali Bongo Ondimba. Aidha, katika mahojiano maalum na kituo cha runinga cha France 24 Ngwema alisema atahakikisha kuna kuwa na uchaguzi huru na wa haki, akitupilia mbali madai kuwa anawaogopa wapinzani wake kuelekea uchaguzi wa mwezi Aprili mwaka huu ambapo atakuwa mgombea. Wengineko duniani, msikilizaji, mamia ya watu wamehofiwa kupoteza maisha nchini Myanmar na huko Thailand, huku wengine wakikwama kwenye vifusi baada ya jengo la ghorofa kuporomoka jijini Bangkok. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wataalamu wa jiolojia kutoka Marekani wameripoti kuwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa richa 7.7 Limetokea katika maeneo ya katikati ya nchi ya Myanmar na kusikika hadi katika mataifa jirani ikiwemo Thailand. Janga hili limesababisha serikali ya kijeshi nchini Myanmar kutangaza hali hatari katika majimbo sita, huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikiwa haifahamiki. Lakini maafisa wanahofia kwamba mamia wameuawa katika maeneo mbalimbali ya Myanmar, likiwemo jikuu ya Yangon. Majengo yameporomoka na barabara zimeharibiwa. Baada ya jengo hilo nchini Thailand, jengo lilikuwa linajengwa limeporomoka jijini Bangkok na wafanyakazi 81 hawajapatikana kwa mujibu wa maafisa wa serikali msikilizaji. Ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Kwa heri.