Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame mjini Doha kule Qatar, mapigano nchini Sudan Kusini kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa White Army waliowatifu kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, Niger kujivua wanachama wa Jumuiya ya Nchi Zinazozungumza Lugha ya Kifaransa, Frankofoni, mashambulio ya Israeli kule Gaza, na sintofahamu ya sitisho la mapigano kwa muda mfupi kati ya Urusi na Ukraine ni miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri kwa juma hili. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu, andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini DRC ambako wiki hii rais Felix Chisekedi alikutana na rais mwenzake wa Rwanda Paul Kagame mjini Doha kule Qatar Mach 18 katika siku ambayo serikali ya Kinshasa ilikuwa ikutane na waasi wa M23 mjini Luanda, Angola, lakini waasi hawa wanaoungwa mkono na Rwanda walihususia mkutano huo kwa kile walisema kwamba watu wao waliwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya. Emmanuel Kundi, vipi kuhusu mkutano wa Doha? Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa na nchi ya Qatar ambayo ilikuwa mpatanishi katika mazungumzo yaliyofanyika mjini Doha, viongozi hao wamekubaliana kimsingi kusitishwa mara moja kwa mapigano mashariki mwa Congo. Taarifa imeongeza kuwa Rais Chisekedi na Kagame walikubaliana kuhusu haja ya kuendelea na majadiliano yaliyoanza huko Doha ili kuweka misingi imara ya amani ya kudumu, ilisema taarifa hiyo. DRC imekuwa ikiishutumu Rwanda kwa kutuma silaha na wanajeshi kuwasaidia waasi wa M23, jambo ambalo Kigali imeendelea kukanusha. Mazungumzo haya yamefanyika baada ya wawakilishi wa M23 kujiondoa katika mazungumzo kati yake na serikali ya Kinshasa mjini Luanda, Angola, uamuzi waliochukua baada ya Umoja wa Ulaya kutangaza vikwazo dhidi ya baadhi ya viongozi wa juu wa kundi hilo akiwemo Bertrand Bisimwa. Mzozo wa mashariki mwa DRC uliongezeka mwezi Januari mwaka huu wakati waasi waliposonga mbele na kuuteka mji wa kimkakati wa Goma ukifuatiwa na ule wa Bukavu mwezi Februari. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, waasi hao wanaungwa mkono na takriban wanajeshi elfu nne wa Rwanda. Msikilizaji, mkutano huu ulizua hisia mseto miongoni mwa wanasiasa, lakini vilevile vile wa raia wa DRC ambao walikumbuka kile Rais Chisekedi aliwahi kusema wakati wa kampeni zake mnamo mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu kwamba atakutana na Rais Paul Kagame kule mbinguni. Hata hivyo, mkutano wa Doha ni kama ulifanyika kisiri haukufahamika kwamba utafanyika Tumaini bya Mungu eli ni mratibu wa chama kinachofahamika kama Article 64 huko DRC. Rais Felix Tshisekedi alienda huko Doha kukutana na raisi Paul Kagame kwa siri. Bunge lake halikujua, gavumenti yake haikujua. Makati alisema kwamba atakutana na rais Kagame mbinguni. Sasa tunajiuliza, je, huko Doha ndiyo imekuwa mbinguni? Kila mara raisi Felix anashutumu watu hata kushutumu rais mstaafu Joseph Kabila. Sasa tunajiuliza, ni rais mstaafu Joseph Kabila ndiye alimutuma huko Doa? Yeye ndiye shida kushutumu watu, anasaini mambo yeye mwenyewe bila government yake kufahamu. Sasa ambayo atasaini huko tena, baadaye atakuja kushutumu watu huku. Haya kijiri namna hiyo. Kundi la waasi la M23, licha ya sitisho la mapigano lililokubaliwa katika mkutano wa Doha, kundi hili liliendelea na mapigano hadi kuuteka mji wa kimkakati wa Walikale, na sasa wanaelekea kuuchukua mji wa tatu kwa ukubwa wa Kisangani katika jimbo la mashariki inayofahamika kama Province Orientale kule DRC tupilia mbali wito wa serikali ya Kinshasa na jumuiya za kikanda kuhusu kusitisha mapigano mashariki mwa nchi ya DRC. RFI. Msemaji wa jeshi la serikali FRDC Kivu Kaskazini, Kanali Guillaume Njike Kaiko, amewashutumu waasi hao kwa kuteka Walikale kwa sababu ya utajiri wa rasilimali zake. Huyu adui alikimbilia kuteka mji wa likale kwa sababu wanalenga machimbo ya madini ya alfa na bisihe. Hii inadhihirisha wazi kuwa lengo lao ni kuiba madini ya wakongomani wakishirikiana na washirika wao kama Rwanda. Tunawaomba wananchi pamoja na uongozi wetu ukiongozwa na gavana, uendelee kuwa na utulivu na kuungana, mliamini jeshi lenu ambalo unaendelea kupambana ili kumzuia adui asilangue madini yetu kutoka katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni sauti yake kanali Guillaume Njike Kaiko, msemaji wa jeshi la serikali ya DRC, FARDC, katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Nam kutoka DRC. Na sasa tuelekee nchini Rwanda, ambako wiki hii serikali ya Kigali ilitangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Ubelgiji, ikisema imeendelea kushutumiwa na nchi hiyo ya Ulaya kwa sababu ya mzozo wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. RFI Kigali 91.9 FM Msikilizaji, shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF lilisema wiki hii kwamba wanahabari 18 walishambuliwa na vikosi vya kijeshi vya Uganda wakati wakiripoti uchaguzi mdogo katika wilaya ya Kawempe Kaskazini. Minzlet Ijai na maelezo ya kina. Kwa mujibu wa RSF, wanahabari hao walipigwa vibaya na maafisa wa jeshi pamoja na wale kutoka kitengo cha kupambana na ugaidi, ambapo walilazimishwa kutoa shati zao na kuwaagiza kuzitumia kufunika macho wakiwa wamelala chini. Baadhi ya wanahabari wanasema walinyang'anywa vifaa vya vyao vya kazi na ambavyo viliharibiwa baadaye huku wengine wakiwekwa kizuizini bila mawasiliano yoyote. Mkuu wa RSF katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara, Sadibou Marong ametaka uchunguzi kufanyika akisema kuwa vitendo hivyo vilivyofanywa na vikosi vya usalama dhidi ya wanahabari waliotambulika havikubaliki. Hata hivyo, msemaji wa jeshi Chris Magezi alitetea mashambulio hayo ya jeshi dhidi ya wanahabari akisema yalisababishwa na uratibu mbaya pamoja na wanahabari kujichanganya na wafuasi waliokuwa wakizua wa ghasia mwanzoni mwa jumaa hili. Kule Tanzania, vyama viwili vikubwa vya upinzani Chadema na ACT Wazalendo viliendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kufanya marekebisho ya sheria yatakayopelekea kuwa na uchaguzi huru wa haki na wenye kuaminika. Lakini je, vyama hivi vitafanikiwa? RFI Kiswahili ilizungumza na Alois Mchunga. Ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Tanzania akiwa huko Tanzania. Ukiangalia kwa upande wa Chama cha Mapinduzi, chama tawala, ni kama hakiko tayari kwa hali hiyo, kwa sababu kimeshasema kwamba mageuzi ambayo yameshafanyika mpaka sasa yanatosha kufanyika kwa uchaguzi. Kwa hivyo nadhani ni mjadala ambao kusema kweli bado bado, sidhani kama ni jambo ambalo litawezekana, yale ambayo upinzani wanayataka kama yatapatikana kabla ya mwezi Oktoba, ambako ndio uchaguzi mkuu utafanyika, kutokana na kwamba e, chama kinachotawala ni kama hakiko tayari kwa ajili ya madai hayo ya upinzani. Chadema inasema kwa mujibu wa sheria zilizoko sasa, haiamini ikiwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu utakuwa huru na wa haki. Wiki hii mfalme wa Uholanzi Willem Alexander ambaye alifanya ziara ya kikazi nchini Kenya aliitaka serikali ya Nairobi kuheshimu haki za binadamu. Kauli aliyotoa baada ya kuandikiwa mamia ya barua pepe na raia wa Kenya waliomtaka asizuru nchi hiyo kutokana na rekodi mbaya ya haki za binadamu. Katika hotuba yake kwenye ikulu ya Nairobi baada ya kukutana na rais William Samoei Ruto, mfalme Alexander alitaka haki za watu kulindwa. Wananchi wa Kenya, like Kenya Gospen, sawa na wale Uholanzi, wanataka haki zao kama raia huru kuheshimiwa na sauti zao kusikika. Ninafurahi kwamba uhusiano wetu imara uliokomaa uturuhusu kutoa mawazo yetu wakati wa ziara hii katika masuala kama ya haki za binadamu, utawala bora na uwajibikaji. Tunashukuru kupata fursa ya kujadili wasiwasi uliopo katika maeneo haya ni sauti yake Willem Alexander, mfalme wa Uholanzi, alipozungumza akiwa jijini Nairobi wakati wa ziara yake nchini Kenya. Tukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji, Jumatano ya Machi 19 Madaktari waliandamana jijini Nairobi kulalamikia kile walichosema ni kuendelea kudhoofika kwa mfumo wa upatikanaji wa huduma za afya baada ya kubadilishwa kwa bima ya taifa huku pia wakiitaka serikali kutekeleza kikamilifu mkataba wa kuwaajiri madaktari wanafunzi na kuwalipa mshahara kwa mujibu wa mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Alizungumza na Valentine Ndunda, ni kiongozi wa madaktari wa wanafunzi nchini Kenya. Sisi kama madaktari tulipa serikali siku thelathini kusuluhisha matakwa yetu, na tukawaambia tarehe kumi na nane tutakuja maandamano ikiwa swala letu halitasuluhishwa, swala la umuhimu kabisa leo ilikuwa posting of medical interns na kulipwa kulingana na mkataba tuliokubaliana nao na serikali CBA of 2017. Mkataba huu ni mkataba ambao ulipelekwa kwenye koti na ukapitishwa kotini, kwa hivyo hakuna mtu yeyote ambaye anafaa kudhulumu kile kilichokubaliwa ndani ya koti. Ni sauti yake Valentine Ndunda, kiongozi wa madaktari wa wanafunzi nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwenzangu Minslet Ijai. <mulia> Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir juma hili alimfuta kazi gavana wa jimbo la Upper Nile James Odhok Oyai kutoka chama cha upinzani cha SPLM-IO baada ya makabiliano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa White Army wanaohusishwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Wakati hayo ya kijiri, waziri wa habari Michael Makuei alisema jeshi limeendelea kutekeleza mashambulio ya anga katika mji wa Nasir katika operesheni ya kiusalama dhidi ya wapiganaji hao ambao anataka kutambuliwa kama magaidi. Michael Makuei White Army Tunashauri kwa dhati White Army kuondoka mara moja katika sehemu ambayo inadai kumiliki. Vitendo vyao vinawaweka kwenye kundi la magaidi, na kutokana na hayo natoa wito kwa shirika la Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kutambua White Army kama kundi la wapiganaji hatari. Ni sauti yake Michael Makuei Lueth, Waziri wa habari wa Sudan Kusini RF. kutoka Sudan Kusini. Na sasa tuangazie yaliyojiri huko Sudan, Khartum, ambako jeshi lilitangaza kwamba limedhibiti tena makazi ya rais katikati ya jiji la Khartum, ambayo yamekuwa ngome ya wanamgambo wa RSF tangu kuanza kwa vita mwezi Aprili mwaka 2023 <tipa> Na, na sasa tuangazie aliyojiri katika mataifa ya Afrika Magharibi na Kaskazini, msikilizaji, tukianzia nchini Namibia, nchi ambayo sasa imempata rais wa kwanza mwanamke baada ya Ijumaa ya wiki hii Netumbo Nandi Ndaitwa kuapishwa kuwa rais wa tano wa nchi hiyo kufuatia ushindi aliyoupata katika uchaguzi wa mwaka uliopita, ambapo alipata ushindi wa asilimia 58 na ya kura zote, ushindi ambao unaendeleza utawala wa chama tawala cha Swapo hadi miaka 35. Katika hotuba yake wakati akiapishwa, ya Netumbo aliahidi kuwa atatumia manifesto ya chama tawala Swapo pamoja na katiba ya nchi hiyo kama mwongozo katika uongozi wake. The task facing me is the fifth. Jukumu linalonisubiri kama rais wa tano wa jamhuri ya Namibia ni kuhifadhi faida zilizoletwa na uhuru wetu katika kila nyanja na kuhakikisha kwamba ajenda ambayo haijakamilika ya maendeleo ya kiuchumi na ya kijamii ya watu wetu inasonga mbele kwa nguvu na dhamira ya kweli ili kuleta maendeleo sawa kwa wote. Miongoni mwa viongozi waliohudhuria sherehe ya kuapishwa kwa rais Netumbo ni pamoja na rais wa Tanzania Bi. Samia Suluhu Hassan, rais Felix Antoine Tshisekedi wa DRC naye rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa miongoni mwa wengine. RFI Kisangani FM. Wiki hii utawala wa kijeshi nchini Niger ulitangaza rasmi kujiondoa kuwa mwanachama wa jumuiya ya nchi zinazozungumza kifaransa la Francofoni, hatua inayokuja miezi kadhaa kupita tangu Niamei isitishe wanachama wake kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Oria Vande Uwege ni msemaji wa jumuiya hiyo ya la Francofoni, na hapa anaeleza kilichotokea wakati akihojiwa na runinga ya TV5. hizi ni habari ambazo tumesikia na tumesikitishwa nazo kama shirika. Huu ni uamuzi ambao hatujafurahi bali tuna uheshimu. Ni kweli kwamba Niger ni nchi ambayo imesitisha wanachama wake kama mwanamemba wa Francofoni, lakini kulikuwa na haja ya Francofoni kuendeleza kazi pamoja na mamlaka ya mpito kuelekea kuunganishwa tena kwa nchi hii ambayo ni mwanachama mwanzilishi. Francofoni ilizaliwa miaka 1900 Bini, ni huko Niamey na katika historia yake iliamua kuyapa kisogo mashirika kadhaa sio na OIF tu, kulikuwa na wengine hapo awali, lakini ndio tutaendelea kuwa karibu na raia wa Niger. Hatua hii ya Niamey ni mwendelezo wa viongozi wa kijeshi kuendelea kusitisha uhusiano na mkoloni wake wa zamani nchi ya Ufaransa, ambapo mwaka jana iliagiza kuondoka kwa wanajeshi wake nchini humo kule Chad, kinara wa upinzani nchini Ufaransa na kiongozi wa chama cha Rassemblement National nchini Ufaransa Marine Le Pen Mwishoni mwa wiki iliyopita alikutana na rais wa Chad Mahamat Idris Debi Itno na kusema urafiki kati ya Ufaransa na Chad unapaswa kuendelea kwa kuwa nchi hizi mbili zina malengo yanayofanana. Marine le Pen: wakati watu mmekuwa marafiki kwa muda wa miaka mia mbili, ubaridi unaweza kuingia na kuharibu mahusiano yenu lakini muhimu ni kukaa mkiwa mumeelewana, bado mnapaswa kusikilizana. Kwa hiyo nimekuja kusikiliza Chad. Nina hakika kwamba mahusiano baina ya mabunge yetu inaweza kuunganishwa tena. Kiungo hiki ni muhimu kati ya marafiki wawili, Ufaransa na Chad. Kwa upande wake Rais Mahamat Idriss Deby alisema kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini mwake Hakuna maana ya kuvunjika kwa uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Kwengineko duniani, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron siku ya Alhamisi ya Machi 20 alisema muungano wa nchi zinazoiunga mkono Ukraine zitakutana wiki ijayo kukiwa na matarajio ya kukamilisha mpango wa kufanikisha mkataba wa amani katika vita na Urusi. Akihutubia wakuu wa nchi za Ulaya, Rais Volodymyr Zelenski alizitaka nchi hizo kushinikiza kuja kwenye meza ya mazungumzo. Tutaunga mkono pendekezo lolote litakaloleta amani inayofaa na yenye haki, lakini ili hili lifanye kazi, lazima tuelewe ni nini kiko hatarini. Je, taarifa ya kina inasemaje? Na natumai kwa Mungu tutayajua maelezo haya yote ili washirika wazungumze nasi kwa sababu kuna pande mbili katika vita hivi, Urusi na Ukraine. Kujaribu kujadili amani bila Ukraine, kwa maoni yangu, haitakuwa na tija. na Na sasa tuelekee Israeli ambayo juma hili ilitangaza kuanza tena kutekeleza operesheni za kijeshi za ardhini kwenye eneo la Gaza Wakati huu pia ikitoa kile inachosema onyo la mwisho kwa raia wa Kipalestina wanaoishi kwenye eneo hilo, kuwaachia mateka na kuliondoa madarakani kundi la Hamas. Benjamin Netanyahu ni waziri mkuu wa Israeli alisema Nikiwa pamoja na waziri wa ulinzi, nilipokea pendekezo la IDF na maafisa wengine wa usalama kurejea kwenye mapigano dhidi ya Hamas. Kuanzia sasa, Israel itachukua hatua dhidi ya Hamas kwa nguvu isiyoelezeka, na kuanzia sasa mazungumzo yoyote yatafanyika mapigano yakiendelea. Hamas tayari wameshaona uwezo wetu katika saa 24 zilizopita, na ninataka kuwahakikishia, huu ni mwanzo tu. Tutaendelea kupigana ili kufikia malengo yote ya vita: kuachiliwa kwa mateka wetu wote, kumalizwa kwa kundi la Hamas na ahadi kwamba Gaza haitakuwa tishio tena kwa Israel. Haya yanajiri wakati huu Hamas ikiitaka jumuiya ya kimataifa kuikemea Israeli na kuilazimisha kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Naam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami inafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.