Jambo msikilizaji, karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na mazungumzo ya ana kwa ana kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kuanza siku ya Jumanne ya Machi 18, Sadek kusitisha operesheni zake mashariki mwa DRC, mapigano kule Sudan Kusini kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa White Army waliowatiifu kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, juhudi za kikanda kuyahamasisha mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger kurejea tena kama wanachama wa ECOWAS, lakini pia sitisho la mapigano kwa muda mfupi kati ya urusi na ukraine ni miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri kwa jumaa hili. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala hii. Makala haya yanaanzia nchini DRC ambako wiki hii Angola ilitangaza katika taarifa ya ikulu ya rais kwamba mazungumzo ya amani ya moja kwa moja yatafanyika Jumanne ya Machi 18 mjini Luanda, kati ya wajumbe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na wajumbe wa AFC M23, ambao ni waasi kule mashariki mwa DRC. Ali Bilali, ipoje taarifa hii? Siku ya Jumanne marais wa Congo na Angola, Felix Tshisekedi na Joao Lorenso walikutana mjini Luanda. Ilikuwa baada ya mkutano huu ambapo Angola ambayo ilimpatanisha katika mgogoro huu ilitangaza nia yake ya kuanzisha mazungumzo kati ya Kinshasa na kundi la waasi la FCM23. Lakini tangazo hilo linazua maswali. Ofisi ya rais wa Kongo ilithibitisha Jumatano jioni kwamba imepokea mwaliko kufuatia hatua zilizochukuliwa na upatanishi wa Angola. Wajumbe kutoka Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na M23 wataanza mazungumzo ya wa moja kwa moja ya amani Machi 18 katika mji wa Luanda. Taarifa ya ofisi ya rais wa Angola ilithibitisha jioni. Tshisekedi hapo awali alikataa kufanya mazungumzo na M23 ambayo imefanya mashambulizi makubwa mashariki mwa DRC kwa kuungwa mkono na Rwanda kupitia mtandao wake wa kijamii wa X, kiongozi wa M23 Bertrand Bisimwa alijigamba kwamba wamefaulu kumlazimisha Chisekedi kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kuliita chaguo hilo kuwa chaguo pekee la kistaarabu la kutatua mgogoro kwa amani. Kumekuwa na hisia mseto kutoka kwa wanasiasa wa..., haswa wanaotokea eneo la mashariki mwa DRC. Nami nilizungumza na bwana Eric Mumbere Bwana Pua ni mbunge wa bunge la taifa aliyechaguliwa katika jiji la Goma mkoani Kivu Kaskazini, na kwanza nilimuuliza ana mtazamo gani kuhusu mpango huu wa kufanyika kwa mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23. Bwana Pua alisema: Tunajua kama Wakongomani wamechoka na vita, na hiyo vita ilitokea Rwanda, ikiwa Rwanda inatafuta kupora mali ya Kongo kwa kuiba, kwa kubaka, kwa kuua Wakongomani. Kulisainiwa mikataba nyingi, tunaona mkataba wa RCD hapo RCD kukatoka ingine inaitwa SNDP kukatoka ingine inaitwa M23 na a, kisha M23 leo tuko kwa M23 ya pili, na hiyo mambo yote ni mambo ambayo imetatiza Wakongomani sana na ndiyo maana leo kama wakongomani tunataka mkataba ambayo utasainiwa uwe mkataba ya kwanza na ya mwisho, ili wakongomani waone e, salama ambayo itaboreka, sababu hatutaki. Tumeteseka siku za nyingi, siku nyingi na kusema tutaendelea tena kusikia kama kumekuwa tena vita ingine imeamka, sababu kuna wale ambao waliingia kwenye government, na kuna wale ambao wanasikia wao hawakurespektee hawa mikataba ambayo imefanyika. Hatutaki mambo kama na hayo, na ndio maana tunataka watu wote waone namna gani gesi ya kujia sime ili hiyo mkataba ambayo itatokea huko Luanda iwe ya kwanza na iwe ambayo italeta amani ndani ya Republic Democratic du Congo, sababu hatutaki kuona tena watu wengine wakifariki. Mtazamo wake Eric Mumbere, bwana Pua, mbunge wa bunge la taifa kule DRC, aliyechaguliwa jijini Goma, mashariki mwa DRC kama nilivyozungumza naye wiki hii RFI. Katika hatua nyingine, serikali ya Kinshasa ilitoa tamko rasmi kujaribu kuondoa hoja ya Rwanda kwamba watu wa kabila la Watuti wa Kongo wako hatarini nchini humo au ndio wametengwa. Hii pia ni sababu mojawapo iliyotolewa na waasi wa M23 AFC kwa kutekeleza mashambulio yao kule mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa nchi ya Congo DRC anayeshughulikia miundo mbinu, Alexi Gisaro, kutoka kabila la Watusi jamii ya Banyamulenge, alisema Watusi wa DRC si hawana haja ya Rwanda kulindiwa usalama Tunamchochea moto anayesema kwamba moto upo, lakini hakuna, na baadaye anakuja eti mimi ndiye mzima moto, kwa sababu nakuja ili kuwalinda walio wachache. Sisi kama jamii ya Wanyamulenge hatujawahi kamwe kuiomba Rwanda kuja hapa kuilinda jamii yetu. Ajenda ni nyingine kabisa. Nani anawalinda jamii ya Wanyamulenge waliopo hapa Kinshasa? Je, ni Rwanda? Hapana, ni DRC ndio inayowalinda. Matatizo yetu tunataka kuyatatua ndani ya nchi, hatuna haja ya kuingiliwa na nchi nyingine ili kuja kutulinda. Ni sauti yake Alexi Gisaro, waziri wa nchi ya Congo DR anayeshughulikia miundo mbinu. Na msikilizaji, kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kuwa mwanzoni mwa Jumaa hili makada wote wakuu wa chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila Kabange waliitwa mbele ya mahakama ya kijeshi Jumatatu ya wiki hii, na miongoni mwao ni makamu wa rais wa chama hicho Obin Minaku Njalanjoku, Ramazani Shadari ambaye ni katibu mkuu na naibu katibu mkuu wake Ferdinand Kambere, pamoja na maafisa wengine zaidi ya kumi wakuu wa chama hicho ambao walialikwa kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi jijini Kinshasa Gombe. Katika mialiko yao hakuna sababu iliyotolewa. Wote waliitwa katika kile kilichotajwa kuwa ni kutoa mwanga mbele ya vyombo vya sheria, mamlaka za Kongo zikimshutumu rais wa zamani Joseph Kabila kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 AFC ambao waliteka miji ya Goma na Bukavu mwezi Januari na Februari mwaka jana, msikilizaji, wanajeshi 20 wa Burundi waliuawa katika mapigano na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Duru za kijeshi nchini Burundi zilithibitisha. Na kwa mkutasari tu, msikilizaji, ni kuwa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK juma hili. Ilitangaza kusitisha operesheni zake za kijeshi mashariki mwa DRC wakati huu ikiwa imepoteza karibu dazeni ya wanajeshi wake mwezi Januari. Nchini Kenya, msikilizaji, raia waliendelea kulalamikia uhalali wa mamlaka mpya ya taifa ya bima ya afya maarufu kama SHA kwa kushindwa kuwasaidia licha ya kuwa wanachama halali, hali inayotatiza upatikanaji wa huduma za afya katika hospitali mbalimbali mbali. Mwandishi wetu Victor Moturi na maelezo zaidi. Katika hospitali ya Egol iliyoko Kawangware ya jijini Nairobi nchini Kenya, wagonjwa wamefika hapa, lakini wengi wao wanakabiliwa na changamoto za mpango wa bima ya afya kwa jamii, hali nayo walazimu wengi kugharamia matibabu yao. Nilikuwa mwanachama wa NHIF nikaenda SHA ambayo saizi mpaka saizi haifanyi ile pesa ambayo tulikuwa tumeambiwa ambao watu watakuwa wanalipa mia tatu isiyo hiyo mia tatu sio, tunaona ni kama kuna udanganyifu ndani yake. Kwa mtandao atasema sha inafanya kazi, lakini nasema la, wale wanasema wamehudumiwa, viongozi kusema kweli wanatumia bima ya kibinafsi. Hata ukiwafuatilia wale wako serikalini wanatumia bima ya kibinafsi. Sasa hii mambo ya kusema tu ati ho inafanya ni kifumba macho. Baadhi ya hospitali za kibinafsi zimesimamisha mkataba wao na mpango huo wa bima kutokana na changamoto za huduma. Daktari Alan Savatia anaelezea hali ilivyo. Eye inasumbua wagonjwa w ya unapata sh, inabidi amelipia, anahitaji sahiyo, ana hana hiyo pesa zenye zinafanya hizo picha. Kwa mfano, CT scan, MRI unapata shaha haichukuliwi huko hospitali zimekatasha tangu kuanzishwa kwa bima hiyo ya sha. Matatizo ya kimfumo yamekuwa changamoto licha ya wanachama kulipa ada kila mwezi. Rais William Ruto amewahakikishia Wakenya marekebisho. Mpaka sasa, zaidi ya wa Wakenya milioni 15 wamejiandikisha, lakini ni milioni tatu pekee wanaochangia, hali inayoongeza matatizo zaidi. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Na kule Tanzania, halmashauri kuu ya chama tawala cha CCM juma hili iliridhia mapendekezo ya marekebisho ya ukomo wa viti maalum, ambapo imeweka ukomo wa vipindi viwili vya miaka mitano kwa nafasi za ubunge na udiwani wa viti maalum kwa wanawake. Ukomo huo utaanza kutumika katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2030. Hatua hii inamaanisha nini? Alois Mchunga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa Tanzania. Bila shaka ni jambo ambalo linalenga kutoa nafasi zaidi kwa wanawake nchini Tanzania kuingia katika siasa na kila mtu kuona ana fursa sawa ya kutumikia na kunufaika ama pengine kuonyesha uwezo wake katika uga wa siasa, kwa sababu e, utaratibu uliokuwepo ni kwa mtu ambaye anaingia katika viti maalum; kadi anavyozidi kukaa, anatengeneza ushawishi, anatengeneza mbinu na anakuwa na uwezo wa kusalia madarakani kwa muda atakaotaka yeye, kwa sababu tayari ameshakuwa ni mwenyeji. Kwa hivyo, ile ilikuwa inanyima fursa hasa kwa wanawake ambao ni mabinti bado katika umri mdogo, ndo amemaliza vyuo. Ilikuwa ni vigumu kwa wao kuweza kupata nafasi dhidi ya wakongwe. Wa wa ni mtazamo wake Alois Mchunga, mtaalamu wa siasa za Tanzania, kama alivyozungumza na mwenzangu Carol Korir. Wiki hii Tanzania inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu wa 2025. Msikilizaji <mulia> makomando kadhaa wa jeshi la Uganda UPDF Juma hili waliwasili mjini Juba, Sudan Kusini, katika kile mkuu wa majeshi ya nchi hiyo Muhoozi Kainerugaba alisema watakuwa na jukumu la kulinda usalama na kuepusha kutokea machafuko mapya, haswa wakati huu ambao Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar wakielekea kutofautiana kwa mara nyingine. Undani wa taarifa hii na Carol Korir. Haya yanajiri baada ya mvutano kuzidi kati ya Kir na naibu wake Riek Machar na kuzua hofu kuwa makubaliano yao ya mkataba wa amani wa mwaka 2018 huenda yakasambaratika na nchi kurejea kwenye vita. Hata hivyo, Jenerali Kainerugaba hajatoa maelezo kwa nini Uganda imeamua kutuma vikosi vyake katika nchi hiyo jirani, lakini ameonya tishio lolote la kumwondoa Salva Kir ni sawa na kutangaza vita dhidi ya Uganda. Sudan kusini haijazungumzia tangazo hilo la kupata msaada wa kijeshi kutoka Uganda. Wiki iliyopita, naibu mkuu wa jeshi la Sudan Kusini pamoja na mawaziri wawili, wote wakiwa ni washirika wa Machar, walikamatwa na vikosi vya usalama. Kukamatwa kwa viongozi hao kulifuatia mapigano katika jimbo la Upper Nile kati ya vikosi vya serikali na waasi wa White Army ambao walikuwa washirika wa karibu wa machar wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilizuka 2013 baada ya mivutano ya madaraka kati yake na Kiir nam carol, katika kile kinachoonekana kama kulipiza kisasi. Kufikia sasa, zaidi ya wapiganaji 20 wanaomtii makamu wa rais wa, wa Sudan Kusini Riek Machar wangali wamezuiliwa na serikali katika kaunti ya Nasir kwenye jimbo la Apanael. Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika mataifa ya Afrika magharibi na kaskazini tukianzia kule Benin, ambako Rais Patrice Talon juma hili alisema hata kiuka katiba ya nchi kwa kuwania urais kwa muhula wa tatu. Hata hivyo, alisema atasimamia mchakato wa kumpata mrithi wake. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Emmanuel Richard Makundi. Talon, mfanyabiashara wa zamani, ameongoza taifa hilo dogo la Afrika magharibi tangu mwaka 2016 na muhula wake wa pili wa uongozi unakamilika mwaka ujao. Katika mahojiano na jarida la Jeune Afrique, Rais Talon amesisitiza kuwa hana nia yoyote ya kuvunja katiba ya nchi na kwamba atajiweka kando kupisha mtu mwingine, kauli anayotoa licha ya kuhisiwa kuwa hana mpango wa kuondoka mamlakani. Aidha, amesema katika kuhakikisha anaondoka kwa amani, atasimamia mchakato wa kumpata mrithi ambaye atahakikisha habadili mageuzi ambayo ameyafanya kwenye taifa hilo. Katika mahojiano hayo, Talon pia aliwakashifu majirani zake nchi za Niger na Burkina Faso kwa kushindwa kushirikiana vizuri katika shughuli za kiuchumi na usalama, hasa kukabiliana na makundi ya kijihadi. na rais wa Ghana John Dramani Mahama baada ya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, captain Ibrahim Traore alisema hao wamekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yao na kushirikiana kwenye maswala ya usalama na kiuchumi. Aidha, Mahama alizungumzia uhusiano wa Burkina Faso na jumuiya ya ECOWAS. Um, tumezungumzia suala la muungano wa Sahel na ECOWAS ECOS, na nimepata mtazamo mpya kuhusu malalamiko, uh, ya mataifa haya matatu kuhusu ushirikiano wao na ECOWAS. Nimemhakikishia rais hapa kwamba nitawaambia viongozi wenzangu malalamiko yao tutakapokutana kwenye kikao cha wakuu wa nchi. Nafikiri kwamba tuna changamoto kubwa ya kuaminiana. Huenda hili litachukua muda kupata ufumbuzi na kurejesha kuaminiana, kwa sababu tungependa kufanya kazi pamoja hata kama hatutakuwa kwenye muungano mmoja wa kikanda. Juma hili Mahama alizuru Burkina Faso baada ya kufanya hivyo kwenye nchi za Mali na Niger. Nao viongozi mbalimbali wa upinzani wakiwemo marais wawili kutoka mataifa ya Afrika na wengine kutoka kwingineko duniani siku ya Alhamis, walizuiwa kuingia nchini Angola kuhudhuria mkutano uliokuwa umeandaliwa na chama cha upinzani katika nchi hiyo UNITA kujadili maswala ya demokrasia. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Ripoti zinasema maafisa wa uhamiaji katika uwanja wa ndege jijini Luanda waliwazuia wanasiasa wanaokaribia 40 wa upinzani kuingia nchini humo, akiwemo makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman ambaye ni mwenyekiti wa chama cha ACT wa zalendo nchini Tanzania. Wengine waliojipata katika hali hiyo ni Tundulisu, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, na katibu mkuu wa chama cha ODM nchini Kenya, Edwin Sifuna. Miongoni mwa wengine, rais wa zamani wa Colombia Andres Pastrana aliandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa naye pia alikuwa amezuiwa kuingia nchini humo akiwemo pia na rais wa zamani wa Botswana Ian Khama na waziri mkuu wa zamani wa Lesotho. Serikali ya Angola haijatoa maelezo ni kwa nini iliwazuia wanasiasa hao wapinzani kuingia nchini humo, huku chama cha UNITA kilichoandaa mkutano huo kikilaani kitendo hicho ambacho kimesema kinachafua jina la nchi na Rais Joao Lorenso ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Kwengineko duniani, msikilizaji, rais wa Urusi Vladimir Putin juma hili alisema anakubaliana na wazo la kusitisha vita nchini Ukraine kwa siku 30 lakini kwa masharti. Putin alisema wazo hilo ni nzuri, lakini kuna maswali yanayopaswa kujadiliwa kuhusu utekelezwaji wake, huku mojawapo ya sharti ni jimbo linalowaniwa la Kursk kwa upande wa Urusi. Vladimir Putin: tunakubaliana na mapendekezo ya kusitisha vita, lakini tunataka uwe ni mkataba ambao utasaidia kuleta amani ya kudumu na kusaidia kumaliza chanzo cha mzozo huu. Kwa upande wake rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ambaye nchi yake imekubali pendekezo hilo la Marekani la usitishwaji wa vita alisema kwamba majibu ya Putin yanaonyesha kuwa hataki vita viishe. Timbisha, Bojur, wote tumesikia majibu yake ambayo yanafahamika. Anatumia maneno ya kijanja ili kukataa wazo hili la usitishwaji wa vita bila shaka anajiandaa kukataa kabisa wazo hili anachotaka ni kwamba vita viendelee ili aendelee kuwaua wananchi wa Ukraine. Marekani ambayo inaongoza mchakato wa kujaribu kupata amani ya kudumu kuhusu mzozo kati ya Ukraine na Urusi wiki hii ilisema hatima ya pendekezo la ushitishwaji wa vita kwa siku 30 upo mikononi mwa Moscow. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami na shusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, kwa heri.