Msikilizaji, kama binadamu tunategemea rasilimali za wanyamapori na bioanuwai ili kukidhi mahitaji yetu. Tunahitaji chakula, mafuta makazi na hata mavazi. Hivyo ni jukumu la kila mmoja wetu kuhakikisha kwamba mifumo ikolojia inaweza kustawi na mimea na wanyama wanaweza kuwepo kwa ajili ya vizazi vijavyo. Na leo Machi tatu ni fursa ya kutoa uhamasisho wa umuhimu wa wanyama na mimea pori ili kuongeza ufahamu wa faida zao na haja ya kuongeza mapambano ya uhalifu dhidi ya wanyama pori ambao unasababisha athari kubwa za kiuchumi, mazingira na pia kijamii. Karibu katika makala Mazingira Leo, dunia yako kesho, huko nami Douglas Omariba. Na wanyama kule wanatoka katika misitu, wanaingia katika maeneo yale ambayo wanaishi watu na kutatiza watu, waweze kudhibiti wale ndovu waweze kuwarudisha katika mbuga zao ili sisi wanadamu tuwe tuko huru, kwa sababu hivi basi hatuwezi kutangamana. Mgogoro kati ya binadamu na wanyamapori umekuwepo kwa muda sasa na kusababisha matokeo mabaya kama vile kupoteza mali na hata maisha. Wanyamapori wanaposababisha madhara haya, binadamu wanaweza kulipiza kisasi, hatua ambayo inaweza kusababisha kizazi cha aina mbalimbali ya wanyamapori kutokomea anavyoeleza Daniel Olesambo, mratibu wa mipango ya uhifadhi katika wakfu wa Big Life kutoka nchini Kenya. tunahusika sana na mambo ya kuunda wanyamapori pamoja pia na kuhakikisha uh, wale jamii ama communities ambao wanaishi na wanyamapori wanafaidika ama wanapata faida ya kutokana na wanyamapori kulingana na lengo ya siku hii ya World, World Wildlife Day ni kuhakikisha wale wanafanya wanafanya uhifadhi ya wanyamapori wahakikishe pia kwamba wale communities ambayo wako na arsi wanafaidika kutokana na wanyamapori. Sasa sisi wakfu wa Big Life tuko na program ya kuhakikisha faida kutoka kwa wanyamapori inafikia mwananchi. Tukichukulia mfano wa mbuga ya wanyamapori ya Amboseli moja ya shirika linalohudumu hapa kwa uhifadhi ni wakfu wa Big Life ambao unahifadhi wanyamapori na makazi ya mfumo ekolojia wa Afrika Mashariki wa Amboseli, Savo na Kilimanjaro. unazungumziaje hali ya uhifadhi kwa ujumla? Kenya tuko kwa nafasi nzuri sana kwa hii region sasa ya East Africa, tunaongoza. Ni vile tu sasa tourism yetu haijakuwa vile, hatuwezi kushindana sana na Tanzania, lakini kuhifadhi wanyamapori, program zile tuko nazo Kenya inaongoza kwa sasa hivi, tuko na community konservasi zaidi ya mia ambayo ni watu wenyewe wamekubaliana na, na wito ya serikali tufungue mashamba yetu itumike na wanyamapori. So I think Kenya iko position nzuri sana kutokana na uhifadhi ya wanyamapori. Kando na uwindaji haramu, changamoto nyingine ambayo imerekodiwa kuwakabili wanyamapori katika ulimwengu wa sasa ni wanadamu kuingia katika maeneo yao kufanya kilimo na ujenzi wa miundombinu. Unazungumziaje hili uh, nikiongea kwa ukweli ni kwamba ardhi imeendelea kuwa kidogo because population ya wanyamapori imeenda juu, population ya binadamu imeenda juu, lakini ardhi imebaki vile vile, so unaona kwamba bado watu wanaendelea kujaribu kutafuta lishe, lazima wafanye ukulima, ijapokuwa saa zingine wanafanya ukulima kwa sehemu ambazo hazifai, lakini pia wanyama pori because uh, mbuga zetu za wanyama hazijawekwa fence, wanatoka nje na kuingililia kwenye mashamba ya watu so kuna hiyo mgogoro, na iko juu sana, maana sasa tumepunguza ile ujangili ya kuua wanyama pori. Sasa wingi, wingi ya i zile vivo zinatokana na wanyamapori, ni kwa ajili ya wanyamapori kutoka kwa mbunga na kuingia kwenye e, sehemu za kuishi binadamu. Nini kinaweza kufanyika ili kupunguza mgogoro huu kati ya binadamu na wanyamapori? Vile umesema ukweli kwamba mashamba yanapungua. Njia moja yepo tunayofanya sisi kama Big Life ni kwamba tumeweza kujenga ua la kutumia stima ama jua ama ile tunaita sola, kutoka kujenga kilomita karibu kilomita mia moja na kumi. Hii ni kuzuia wanyama haswa ndovu kuingia kwenye mashamba. So tunashirikiana na wenye mashamba kuhakikisha kwamba hiyo ua ama hiyo fence imekuwa maintain ya pili tumehakikisha kwamba wale wanaofanya uhifadhi wanaleta faida karibu na wananchi ambao wanaishi na wanyamapori kupitia kwa scholarship tuko na mpango ya kuwapatia scholarship wanafunzi kwa sasa wanafunzi mia nne themanini na sita hao ni kuhakikisha kwamba kuna direct benefit from conservation kuelekea kwa, kwa, kwa wale wanaoishi na wanyamapori Njia ingine tunayofanya ni kwamba tumeanzisha mfuko ya kufidia haswa wale wanaopoteza mifugo yao kwa wanyama wakali, yaani compensation kidogo tu ya kusema pole. Maana simba ama fisi ameingia kwako na amekula mbuzi, badala ya kukasirika na kuweka sumu, tunakupatia pesa kidogo. Pia njia ya kuajiri, tumeajiri zaidi sa ya watu mia tano sabini hao wako kwenye nyanjani kufanya kwa ile kazi, tunaita community rangers wako nyanjani kufanya hiyo kazi, wako nyanjani kuokota data. So tumejaribu njia zote ya kuleta faida kutokana na wanyamapori kusaidia binadamu. Ukizungumzia hayo basi, tuelekee katika kauli mbiu ya mwaka huu ambayo ni masala ya fedha na uhifadhi wa wanyamapori, na hasa uwekezaji katika watu na sayari. Umuhimu gani ulio katika um, kauli mbiu hii na kama ulimwengu tutaifikiaje kupata hizi fedha? Kauli mbiu ya, ya siku ya wanyamapori ni kuhakikisha ya kwamba watu wanaelewa kwamba iko faida kutokana na wanyamapori na kupata hiyo faida, lazima pia ukubali kwamba lazima ufanye uhifadhi, na ukifanya uhifadhi, kuna njia moja nzuri unaweza fanya, na pia uwe tayari, kwa maana iko na gharama. Lakini njia nzuri ni kwamba ukihifadhi wanyama pori kwa njia nzuri, kuwe na nafasi kama Big Life. Sasa hivi tumeshaongea na community ili tupate nafasi kubwa ya wanyama pori kufanya ile tunaita leases na kulipa mashamba yao na wanaacha hizo mashamba ndio wanyama wapate nafasi kubwa ya kutembea na kula nyazi, na hiyo ni njia moja wapo ya kuonyesha kwamba kumbe wanyamapori sio wabaya, wanaweza pia leta faida. Nilizungumzia mambo ya uajiri, nilizungumzia mambo ya scholarship. Hizo mambo zote, hata serikali pia saa zingine wanachangia kwa ajili ya scholarship, na sasa wanafanya ile compensation yao kidogo. Hizo zote ni yani, ya kuhakikisha kwamba vile Mungu alituumba wanyamapori pia wako na nafasi nzuri ya kuleta faida mingi kwa wale wanaoishi na wanyamapori. Msikilizaji, hapa pia Bwana Sambo anaeleza jukumu la binadamu ambao wanaishi karibu na mbuga za wanyamapori. Nasema tu tuwapatie nafasi, vile tunapenda ng'ombe, vile tunapenda mbuzi, vile tunapenda mashamba yetu pia Mungu alikuwa na kusudi la kuweka wanyamapori kwenye mashamba yetu. Unaona, saa hii Kenya, ukienda karibu kila pahali kwenye kuna, kuna national park ni karibu na jamii ya wahifugaji hawa ma wale wa, wa kuhamahama. Lazima Mungu alikuwa na lengo, na imefika wakati sasa, wale wanaoishi karibu na hawa wanyamapori pia wapate faida. So tuwapatie nafasi, tufungue maono, tupate maono makubwa makubwa jinsi tutakavyopata faida kubwa kutokana na hawa wanyamapori, badala ya kuua ama kushiriki kwenye ujangili. Suala la mabadiliko ya tabia nchi pia limechangia katika mgogoro huo, haswa ikizingatiwa kwamba wanyama kama vile tembo wanahitaji nafasi kubwa ya kutembea, kula na kutafuta vyanzo vya maji. Um, sasa hivi tukiongelelea hiyo mambo ya tabia nchi ama climate change, e kitu ya kwanza tu ambayo ukikuja upande hii ya Amboseli watu wanakuangalia, wanakuambia hii ndio dalili ya kwanza ya tabia nchi, mambo ya snow ya Kilimanjaro. Wakati sisi tukiwa watoto wadogo, hiyo milima throughout iko na snow. Kwa sasa ile theluji ama snow, inaonekana tu maybe miezi miwili, saa ile tu kuna mvua. Miezi zingine zote hakuna theluji kwenye milima hiyo. Inaonekana kwamba kuna joto mingi mambo ya temperatures imechange. Mvua ikipatikana kidogo, kuna hiyo mambo ya mafuriko, na ime imeathiri sana hata wanyama pori. Because kuna wale wanyama sasa hawawezi kaa kwenye mbunga because hakuna maji ya kutosha, hakuna chakula ya kutosha, so lazima watoke waende wa wang'ang'anie pamoja na mifugo sehemu zingine. Wanyama pori wako na faida, tushikane mikono, tushirikiane wote, serikali, community, kila mtu Tukamue faida kwa wanyama pori, maana ipo faida. Ingawa dola bilioni 143 huwekezwa kila mwaka katika uhifadhi wa bayo anuwai, hii haifiki makadirio ya dola bilioni 824 ambazo zinahitajika kila mwaka kote ulimwenguni wakati huu pia ikikadiriwa kwamba zaidi ya spishi milioni moja huenda zikatoweka kutokana na sababu mbalimbali. Ufadhili wa kibunifu kwa ajili ya uhifadhi wa wanyamapori ni jambo, wahifadhi wanasema linapaswa kuchukuliwa kuwa la dharura. Yamekuwa ni makala Mazingira Leo dunia yako kesho. Mimi ni Douglas so Omariba.